ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถแบรนด์หรูโบว์ชัวร์สู้รถตลาดไม่ได้ครับ  (อ่าน 6609 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
กลับมานั่งดูโบว์ชัวร์ Benz ดูแล้วทำไมมันดูไม่สวยเลย
ภาพรถส่วนรายละเอียดหรือจุดเด่นสำคัญๆก็ไม่ค่อยจะมี
แตกต่างจากรถญี่ปุ่นจังเลยครับ ขนาดแค่โบว์ชัวร์รถกระบะ
ยังสวยกว่าและรายละเอียดครบๆ

ทำไมรถแบรนด์หรูที่มีราคาแพงกว่าหลายเท่า
กลับทำโบว์ชัวร์สู้รถราคาต่ำกว่าไม่ได้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ทำไมรถแบรนด์หรูโบว์ชัวร์สู้รถตลาดไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 19:28:03 »
โบรชัวร์ Mercedes-Benz ที่ผ่านมา มีจุดยืนเรื่องนึงมาตลอด ตั้งแต่ ปี 1991 คือ
ลดผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมให้น้อยที่สุด กระดาศที่ใช้ ต้อง รีไซเคิลได้
ขนาดของโบรชัวร์ เลยเล็กลง และเพิ่งจะกลับมาใหญ่ขึ้นเมื่อไม่เกิน 2 ปีมานี้

โบรชัวร์ ภาษาอังกฤษ เล่มนึง แพงมากครับ เล่มนึง ต้นทุนมีหลายร้อยบาท
ดังนั้น ถ้าแจกกันเยอะๆ หมดกันที ก็เรียบร้อย สั่งจากต่างประเทศเข้ามาทีนึง
ก็แพงหลายบาท แถมสเป็ก ก็เป็น สเป็กรวม ไม่เหมือนกับสเป็กเวอร์ชันไทยซะทีเดียว

เลยต้องมีการพิมพ์แบบ เวอร์ชันไทย ซึ่ง รายละเอียดนั้น เขาก็ทำออกมาแค่เท่าที่ลูกค้าถามถึงเป็นส่วนใหญ่
และต้นทุนการพิมพ์ ก็เป็นอีกประเด็นสำคัญ

แต่ก็ยอมรับเหมือนกัน ในฐานะคนชอบสะสมแค็ตตาล็อกรถ ว่า โรชัวร์ MB เวอร์ชันไทย ยังทำออกมาได้ไม่ดีเท่า
โบรชัวร์ รถกระบะ ในบ้านเรา เลยด้วยซ้ำ ไม่หนาพอ รูปรถ เห็นไม่ครบรอบด้านพอ และรายละเอียดต่างๆ
จำกัดจำเขี่ยไปหน่อย

ก็ได้แต่ฝากถึง Mercedes-Benz ด้วยว่า โบรชัวร์ เวอร์ชันไทย ถ้าใส่รายละเอียดทางเทคนิค
และอุปกรณ์ต่างๆ มากกว่านี้ได้อีกสักหน่อย ก็จะดีกว่านี้เหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 19:30:19 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
Re: ทำไมรถแบรนด์หรูโบว์ชัวร์สู้รถตลาดไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 19:47:20 »
แต่โบว์ชัวร์ แบบ pdf ของ BMW ซีรีย์ 3 ใหม่จัดเต็มมากครับ
ไฟล์ใหญ่มาก ภาพชัดสุดๆ

แต่พวกค่ายญี่ปุ่นนี่ ไฟล์บีบอัด ซะจนภาพเบลอ
ขนาดซูมแล้ว ยังอ่านสเป็คไม่ออกเลย
ไม่รู้จะงก แบนวิธ ไปไหน

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 20:08:03 »
ผมชอบโบรชัวร์ LAND ROVER ครับ
ทำมาดีจริงๆ
เล่มหนา รูปเยอะ สเปคครบ

รองมาก็ฮอนด้าครับ
หนาใช้ได้ กระดาษคุณภาพดีไม่บางจนจับทียับที

แต่ที่หาเก็บยากก็เป็นพวกมิตซู เชฟ
ศูนย์(เชฟ)ที่ผมทำงานอยู่ออกนโยบายว่าให้เซลล์เบิก 3 เดือนต่อครั้ง ครั้งละไม่เกิน 30 เล่ม/รุ่น
ตอนนี้เลยรู้เหตุผลที่เซลล์หลายๆคนงกโบรชัวร์แล้วล่ะครับ :'(

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 20:52:21 »
เออผมมีโบว์ชัวร์ดิแพนเดอร์อยู่ครับเปนเล่มๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 21:00:01 »
ของ CT200 สู้ Vios เก่าไม่ได้แหะ
(และของวีโก้ด้วย)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 21:42:36 »
วันนี้เพิ่งไปดู Benz มาผมว่าก็ดูดีทีเดียวเลยนะครับ ถ้าถามความดูดี นี่ดีกว่า ญี่ปุ่นหลายค่ายเลย

แต่รายละเอียดไม่เยอะเท่าญี่ปุ่นซึ่ง ผมแคร์รายละเอียดมากกว่า ความสวยงามซะด้วยสิ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 22:33:27 »
โบรชัวร์ Lexus ที่ทำแจกใน motor expo ที่ผ่านมาดีที่สุดเท่าที่ผมเห็นมาเลย ทุกรุ่นทั้งสวย ทั้งหนาและข้อมูลครบถ้วนมากๆ เสียดายผมเอามาแค่รุ่นที่ชอบคือ GS กับ LS แต่รุ่นอื่นก็น่าเก็บสะสมครับ :)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 23:25:27 »
ถ้าจะซื้อจริงจะได้ดูโบชัวร์ที่ดีกว่านี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 23:25:46 »
เจอโบว์ชัวร์ Porsche แล้วจะตกใจครับ เป็นเล่มเหมือนDiaryเลยละครับ  มีที่คั่นหน้าด้วย แต่เป็นภาษาอังกฤษล้วนนะครับ ^^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 23:32:12 »
แต่โบว์ชัวร์ แบบ pdf ของ BMW ซีรีย์ 3 ใหม่จัดเต็มมากครับ

แต่พวกค่ายญี่ปุ่นนี่ ไฟล์บีบอัด ซะจนภาพเบลอ
ขนาดซูมแล้ว ยังอ่านสเป็คไม่ออกเลย
+1 ครับ อ่านแล้วหงุดหงิดมาก เพราะอ่านไม่ออก ซูมไป แม่งภาพแตกแทน

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 00:13:36 »
อาจจะไม่เกี่ยวกับโบชัว แต่มะวานตื่นมาตอนตี 4 เห็นโฆษณาเบนซ์ทองหล่อ

มันตลกมากนึกว่าขายเครื่องกรองน้ำแบบขายตรงเลยอะครับ .... แอบรับไม่ได้นิดนึง

ซื้อโฆษณาจากเมืองนอกมาเลยก็ได้ครับ ผมว่าดูดีกว่ากันเยอะเลย เสียแบรนด์ MB หมด

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 00:17:38 »
ขืนให้รถพวกนี้บอกรายละเอียดออพชั่นในรถหมดทุกจุดต้องพิมพ์กี่หน้ากันละนั่น  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 00:52:16 »
อาจจะไม่เกี่ยวกับโบชัว แต่มะวานตื่นมาตอนตี 4 เห็นโฆษณาเบนซ์ทองหล่อ

มันตลกมากนึกว่าขายเครื่องกรองน้ำแบบขายตรงเลยอะครับ .... แอบรับไม่ได้นิดนึง

ซื้อโฆษณาจากเมืองนอกมาเลยก็ได้ครับ ผมว่าดูดีกว่ากันเยอะเลย เสียแบรนด์ MB หมด

คนดีขี่เบนซ์  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:28:15 »
ว่าแต่ผมมีโบชัวร์ของ skyline R33 GTR 4 ประตูอยู่ คุณจิมมี่สนใจไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 01:33:20 »

คนดีขี่เบนซ์  ;D ;D ;D
นั่นแหละครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 02:08:11 »
ว่าแต่ผมมีโบชัวร์ของ skyline R33 GTR 4 ประตูอยู่ คุณจิมมี่สนใจไหมครับ  ;D

ขอดูหน้าปกนิดนึงครับ ไม่แน่ใจว่า ผมมีแล้วหรือยังหว่า

หน้าปก พื้นต้องเป็นสีดำ รถเป็นสีเงิน จอดเลี้ยวขวา แต่เห็นมุมรถด้านซ้าย และถ่ายเป็นมุมกด ลงมา
กระดาษเป็นแบบเงา?

ผมเข้าใจถูกไหมครับ?

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 08:26:16 »
ถ้าโบรชัวร์เมืองนอกเขาจะทำมาค่อนข้างดีเลยครับ อย่างของ BMW ที่แจกกันใน BMW Welt มาเป็นเล่มหนาๆแทบจะเป็นพงศาวดารรถรุ่นนั้นๆกันไปเลย พอมาเป็นของไทยเหลือเล่มรวมเล่มเดียวมีข้อมูลทุกรุ่น (รุ่นละหน้า) แค่นั้นเลย - -"

ของเบนซ์เมืองนอกบางรุ่นก็ทำมาเป็นปกแข็งเลย ของไทยเหลือแผ่นพับ 4 หน้าที่บอกข้อมูลก็ไม่ค่อยจะครบเท่าไร ซึ่งเบนซ์เปลี่ยนออปชั่นรถบ่อยอีก ทางที่ดีที่สุดคือดูจากรถจริงๆเลยครับ สำหรับเมืองไทย

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 09:45:27 »

+1 ครับ อ่านแล้วหงุดหงิดมาก เพราะอ่านไม่ออก ซูมไป แม่งภาพแตกแทน
555 จริงครับ ทำผมมึนไปหลายค่ายแล้ว

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 10:32:58 »
โบรชัวร์วอลโว่สวยนะ มีบอกจุดเด่น และรายละเอียด
ภาพสวย กระดาษดี

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 13:11:35 »
ผมว่า โบรชัวร์ รถหรู มันดีกว่า รถตลาดนะครับ ที่สำคัญ โบรชัวร์เนี่ย มันมีหลาย version มาก

ฉบับเต็ม (เป็นเล่มเลยครับ กระดาษมัน พิมพ์สีอย่างดี และเค้าคงไม่แจกของแบบนี้สั่วๆแน่) ฉบับรวมหลายๆรุ่น ฉบับย่อ หรือ....ใบราคา

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 15:02:52 »
พี่จิมมี่ งั้นผมขอแถม โบชัวร์ Volvo V70 &V70R(2006) ให้พี่ดีกว่า

ผมชอบสะสมโบร์ชัวร์เหมือนกัน วอลโว่นี่เป็นหลักเลย ตั้งแต่ S40 T4 ยันปัจจุบันเรย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 15:04:37 โดย tae_polestar »
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 16:05:42 »
ผมมีเยอะครับ ส่วนตัวคิดว่า lexus ดีสุดละครับละเอียดยิบ sylphy ก็ดีนะครับ ส่วนยี่ห้ออื่นๆผมเฉยๆครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 10:33:02 »
ถ้าจะซื้อจริงจะได้ดูโบชัวร์ที่ดีกว่านี้

วันที่ผมไปซื้อ 2 คัน ครับ
E 1 คัน C 1 คัน ก็ไม่ได้โบว์ชัวที่ดีกว่านี้เลยครับ
MBTH ทองหล่อ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 23:27:35 »

ขอดูหน้าปกนิดนึงครับ ไม่แน่ใจว่า ผมมีแล้วหรือยังหว่า

หน้าปก พื้นต้องเป็นสีดำ รถเป็นสีเงิน จอดเลี้ยวขวา แต่เห็นมุมรถด้านซ้าย และถ่ายเป็นมุมกด ลงมา
กระดาษเป็นแบบเงา?

ผมเข้าใจถูกไหมครับ?

ถูกต้องครับ งั้นแสดงว่ามีแล้ว

พอดีไปเดินเล่นดูงาน JCCA ช่วงปลายเดือนที่แล้วมา โบชัวร์รถเก่าๆเห็นวางกองขายเป็นพันเล่มเลยล่ะครับ

ปล.ขออภัยที่นอกเรื่องครับ  ;D