ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อที่ว่า รถปีเดียวกัน พอเก่าปีไป BM จะดูโทรมกว่า MB คิดว่าจริงกันมั้ยครับ  (อ่าน 10961 ครั้ง)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ขึ้นอยู่กับการดูแลรักษาครับ

ผมว่าถ้า W124 กับ E34 ดูแลดีทั้งคู่

สภาพก็แจ่มพอๆ กันแหละ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่หรอกครับ

คำว่าโทรมมันอยู่ที่คนดูแลมากกว่านะ

แต่ถ้าภาพลักษณ์ ยิ่งยุคก่อนๆ มันก็คนละแนวอยู่แล้วครับ

ไม่เหมือนยุคใหม่ๆ mb ออกแบบมาได้โดนใจวัยรุ่นจริงๆ

ออฟไลน์ H.

BM นานๆไปผมว่าสภาพมันก็ไม่คลาสสิกอะครับ
MB ยิ่งเก่ายิ่งคลาสสิก ดูลุคอาเสี่ยๆหน่อย  :D
H.

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เบนซ์รุ่นเก่าๆ ไม่ว่าจะตาถั่วหรือตาดี หรือรุ่นอะไรก็ได้ที่มีอายุ5-15ปีที่แล้ว สำหรับผมแล้วมันไม่มีความสวยอะไรที่จะมาเทียบกับ E36 E46 ได้เลยสักนิด แ
ไม่ได้เข้าข้างค่ายรถที่ตัวเองใช้อยู่นะครับ แค่ตอบเรื่องจริง เพราะฉนั้นผมคิดว่าเบนซ์รุ่นใหม่ๆ พัฒนาในเรื่องของรูปลักษณ์ภายนอกได้ดีมากนะครับเมื่อเทียบกับอดีต

+1 ไม่ได้เข้าข้างรถตัวเองแต่ผมมองว่า Bmw ยิ่งเก่ายิ่งเก๋า โดยเฉพาะ E34 E39

Benz รุ่นเดียวที่ผมชอบและมองว่ายังไม่มีแค่รุ่นเดียวคือ W124 ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่ารูปทรง Benz มันอมตะกว่าอะครับ แบบว่าเก่าตกรุ่นแต่ดูดี คนรู้จักผมบางคนซื้อมือ2เก่าๆถูกๆอย่าง W140, W220 มาขับกันเลย (เพราะอยากดูดีแต่ไม่มีเงินซื้อป้ายแดง) เวลาผมเห็น W140 วิ่งบนถนนผมยังหลงคิดอยู่ตลอดเลยว่าคนขับต้องรวยน่าดู เศรษฐีเก่าไรงี้
ทั้งๆที่ราคาตัวรถ ถูกกว่าวีออสป้ายแดงอีก
ส่วน BMW หลายรุ่นพอมันตกรุ่นสักพักรู้สึกว่ามันเก่าแล้วเก่าเลย
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับมุมมองของแต่ละคนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
ผมว่ารูปทรง Benz มันอมตะกว่าอะครับ แบบว่าเก่าตกรุ่นแต่ดูดี คนรู้จักผมบางคนซื้อมือ2เก่าๆถูกๆอย่าง W140, W220 มาขับกันเลย (เพราะอยากดูดีแต่ไม่มีเงินซื้อป้ายแดง) เวลาผมเห็น W140 วิ่งบนถนนผมยังหลงคิดอยู่ตลอดเลยว่าคนขับต้องรวยน่าดู เศรษฐีเก่าไรงี้
ทั้งๆที่ราคาตัวรถ ถูกกว่าวีออสป้ายแดงอีก
ส่วน BMW หลายรุ่นพอมันตกรุ่นสักพักรู้สึกว่ามันเก่าแล้วเก่าเลย
ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับมุมมองของแต่ละคนครับ

เห็นด้วยครับ แต่ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ีละคนด้วยครับ แต่ E90 E60ก็ยังดูสวยอยู่นะึครับ

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **
benz เก่าก็ยังเก๋าครับ
เหมือน sl500 2ประตู สวย เท้ classic

ออฟไลน์ yod artstu

กำลังชุบชีวิต E34 525i ปี 1990 อยู่ครับ ทำมาย่างเดือนที่ 5 แล้วครับ
ขั้นต่อไป ใกล้ๆต้องหาเครื่องลงใหม่ ใจจริงอยากลงเครื่องของ 540i
แต่สงสัยคงต้องหา M50 สภาพดีๆลงแทน

ผมชอบ mercedes w114-115 หรือเก่ากว่านั้น หรือไม่ก็ w123-124 ครับ
หุ่นมัน classic ดี ส่วน bmw นี่ต้อง E30 M

ปล.
e 34 รุ่นผมไม่มี airbag  เครื่อง M20 ไม่มีวาโนส  กินดุพอตัว
: )

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
ผมว่าอยู่ที่การดูแลรักษาน่ะครับ บางคัน10ปีแล้วแต่ดูแลเคลือบสีตลอด ภายในฟอกเบาะบ่อยๆดูแลภายในตลอดยังดูใหม่กว่ารถบางคันที่ใช้มาแค่5ปีด้วยซ้ำครับ ;D
^^MY LOVE MB^^
[/img]

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ใคร ใช้ หรือ ชอบ ยี่ห้อไหน ก็จะมองสวยและดีเป็นธรรมดา
เช่น แฟนตัวเอง(ตอนจีบ)สวย/ดีที่สุด แฟนคนอื่นสู้ไม่ได้ ไอ้คนอื่นก็บอกว่าแฟนมันสวย/ดีที่สุด

แต่รวมๆ โดย เจตนารมณ์ของผู้ผลิต แล้ว
BMW สร้างมาเพื่อขับ เอามันส์
Benz สร้างมาเพื่อนั่ง เอาสบาย

แล้วคุณคิดว่า เมื่อระยะเวลาผ่านไปเท่ากัน รถคันไหนจะโทรมกว่ากัน

คำถามนี้
เต้นท์รับซื้อรถมือสอง น่าจะให้คำตอบได้เป็นอย่างดี

..ยิ่งมักง่ายมากขึ้นเท่าไหร่ BMW ยิ่งไปไวกว่าเท่านั้น...
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

เบนซ์ ออกแบบรถ ได้สวยเหนือกาลเวลากว่าบีเอ็มครับ

บีเอ็ม พอตกรุ่นแล้วแทบจะดูไม่ได้เลย
บีเอ็มที่ผ่านกาลเวลามา 15ปีแล้ว ดูกลายเป็นรถเก่า โบราณมากๆ

ต่างจากเบนซ์ ที่ยังคงดูได้อยู่ เพราะงานออกแบบของเบนซ์ มันเอาชนะกาลเวลาได้ ผ่านไปนานแค่ไหน มันยังคงดูสง่างาม ดูเป็นรถของชนชั้นสูงอยู่
คุณขับเบนซ์เก่าๆ คนจะมองว่าคุณรวยมานานแล้ว  แต่ถ้าคุณขับบีเอ็มเก่าๆ คนจะมองว่าคุณไปซื้อรถมือ2มาเก่าๆมาขับ

บีเอ็มกับเบนซ์ ใครออกแบบได้สวยกว่า ผมว่าขึ้นอยู่ที่รสนิยม

แต่ถ้าถามว่างานออกแบบของใครเอาชนะกาลเวลาได้มากกว่า 

เบนซ์ คือคำตอบที่ไม่ต้องสงสัยเลยครับ

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
เบนซ์ ออกแบบรถ ได้สวยเหนือกาลเวลากว่าบีเอ็มครับ

บีเอ็ม พอตกรุ่นแล้วแทบจะดูไม่ได้เลย
บีเอ็มที่ผ่านกาลเวลามา 15ปีแล้ว ดูกลายเป็นรถเก่า โบราณมากๆ

ต่างจากเบนซ์ ที่ยังคงดูได้อยู่ เพราะงานออกแบบของเบนซ์ มันเอาชนะกาลเวลาได้ ผ่านไปนานแค่ไหน มันยังคงดูสง่างาม ดูเป็นรถของชนชั้นสูงอยู่
คุณขับเบนซ์เก่าๆ คนจะมองว่าคุณรวยมานานแล้ว  แต่ถ้าคุณขับบีเอ็มเก่าๆ คนจะมองว่าคุณไปซื้อรถมือ2มาเก่าๆมาขับ

บีเอ็มกับเบนซ์ ใครออกแบบได้สวยกว่า ผมว่าขึ้นอยู่ที่รสนิยม

แต่ถ้าถามว่างานออกแบบของใครเอาชนะกาลเวลาได้มากกว่า 

เบนซ์ คือคำตอบที่ไม่ต้องสงสัยเลยครับ

ชอบคห นี้อ่ะ

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
ผมว่าแล้วแต่รุ่นหรือเปล่า อย่าง E39 5-series สิบกว่าปีแล้ว ก็ยังสวยอยู่เลยนะครับ ::)

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ก้อไม่เสนอไปครับ อยู่ที่การรักษา บำรุงดูแลรถครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมเรียนเกี่ยวกับทางด้านการออกแบบมากว่า 7 ปี
จึงพอออกความเห็นได้บ้างนะครับ

เรื่องนี้ผมให้ Benz กินขาดแบบไม่เห็นฝุ่นเลยครับ คนในวงการออกแบบ
จะรู้กันเลย ลองดูอย่าง สตีฟ จ็อบ ก็ได้ครับ คนที่รักงานดีไซน์
และความเพอร์เฟคขนาดนั้น จะใช้รถยี่ห้ออะไร

รถที่เค้าชื่นชอบและใช้ประจำก็คือ Benz และยังรวมไปถึงการบรีฟทีมงาน
เรื่องการออกแบบหลายๆครั้งก็มักจะอ้างถึง Benz ตลอด
ว่าเค้าอยากได้แบบนี้

BMW เป็นการออกแบบ แบบหวือหวา (แต่ขาดรสนิยมค่อนข้างเยอะ)
และไม่สามารถเอาชนะกาลเวลาได้เลย

อยากให้ลองไปศึกษาดูครับ ว่าสองแบรนด์นี้ แบรนด์ไหน
มีรถที่เข้าขั้นคลาสสิคมากกว่ากัน

โดยเฉพาะ BMW ในยุคของ chris bangle ต้องบอกว่าห่วยขั้นเทพครับ

ออฟไลน์ MystogaN

เรื่องนี้ผมว่าเถียงกัน 10 ปีก้อไม่จบ

ขอลงความเห็นว่าพวกคันใหญ่ๆ ทั้งหลายจะดูดีกว่าพวกคันเล็ก

"ทุกยี่ห้อครับ" ยิ่งทะเบียนสวยก้อจะยิ่งดูดีครับ

ถามขา BM ว่าถ้าเหน S-Class ปี 1990 ทะเบียน 9999 กับ Series-3 ปีเท่ากัน ใครดูดีกว่า

กลับกัน ถามจา MB ถ้า เจอ Series7 ปี1990 ทะเบียน 9999 กับ 190E คันไหนดูดีกว่ากัน