ผู้เขียน หัวข้อ: VOLVO XC70 ปี 2002 กินน้ำมัน 6 กม./ลิตร ถือว่าผิดปกติไหมครับ  (อ่าน 8764 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmturismo

• Newbie
  • *
ได้รถต่อจากพ่อมาประมาณครึ่งปี ไม่เคยลองวัดดู
พอลองคำนวนได้ประมาณ 6.3 โล/ลิตร ตกใจมากครับ
ทำไมมันกินน้ำมันเยอะขนาดนี้ ถือว่าผิดปกติไหมครับสำหรับรถรุ่นนี้

- ขับใน กทม. ตลอดครับ ไม่เคยออกต่างจังหวัด
- เติม Gasohol 95 ครับ

ขอบคุณครับ

เพิ่มเติม:
ผมดูใน review นี้ http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1947:-volvo-s60-d5-2008-2009-&catid=66:premium-compact&Itemid=85
Volvo V70 วัดได้ 11.86 กม./ลิตร อะครับ ทำไมมันต่างกันเยอะจัง -_-"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 02:04:44 โดย fmturismo »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ตัวเครื่อง 2.3 รึป่าวครับ  ในเมือง ประมาณนั้นแน่นอนครับถ้าใช่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ panerai

ประมาณนี้หล่ะครับ ถ้าเร่งๆคลานๆ 30-50km/h แล้วก็มีไฟแดงเรื่อยๆ ก็มีอัตราสิ้นเปลืองประมาณนี้ครับ
 ยิ่งระยะทางสั้นๆแล้วรถติดๆนี่ on board มันแสดงผลทีนี่สะดุ้งเลยนะครับ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2011, 08:10:27 โดย panerai »

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
เป็นเรื่องธรรมดาของรถ AWD 5 สูบมีโบ ที่คลานเข่าในเมืองครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

รถใหญ่ หนัก ขับสี่ เครื่องแรง กินนำ้มันในเมืองเท่า Camry 2.0 ได้ก็ดีมากแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

S70 (ต่างแค่เป็นขับหน้า) ของคุณพ่อผมก็ประมาณนี้ครับ ทำใจ

ออฟไลน์ tfirst01

ไม่ได้ขับวอลโว่
แต่ผมว่า 5สูบ เทอร์โบ สองร้อยม้า ขับสี่ ตัวหนัก ล้อใหญ่
เทียบกะซีอาร์วี เครื่องสี่สูบ สองพัน ไม่โบ ร้อยห้าสิบม้า ในเมืองวิ่งขับสอง
มันก็กินพอๆกัน
สรุปเหมือนวอลโว่จะประหยัดกว่าฮอนด้าซะงั้น.....

ออฟไลน์ simcity

น่าจะปกติ ครับ Volvo ขึ้นชื่อเรื่องกินอยู่แล้ว

ส่วน review ของคุณ J!MMY คงเอาไปเทียบกันไม่ได้

เพราะรถใหม่กว่า เทียบกับรถ ปี 2002

และวิธีการของคุณ J!MMY คือ เติมน้ำมันเต็มถัง ขับด้วยความเร็วยาวๆ  110 กม / ชม. ต่อเนื่อง

แล้วกลับมาเติมให้เต็มแล้วคำนวน ในวันเดียวกัน

ซึ่งการใช้งานจริงในชีวิตประจำวัน เจอรถติดๆ ขับจอดแวะทำธุระ  ต้อง start เครื่องบ่อยๆ

ก็จะทำให้ยิ่งกินน้ำมันเข้าไปอีกครับ หรือ บางทีจอดรถข้ามวัน แก๊สโซฮอล์ ก็ระเหยไปบ้าง มีหลายปัจจัยครับ

ถ้าข้องใจ ลองหาทางยาวๆ รถไม่ค่อยติด วิ่งซัก 100 กิโล วิ่งด้วยความเร็วระดับ 90-110 กม/ชั่วโมง

แล้วกลับมาเติมน้ำมัน คำนวนแบบคุณ J!MMY  ผมว่าตัวเลขอาจจะอยู่ที่ 9-10 กม/ลิตร

ออฟไลน์ WTF

ปกตินะครับ เครื่อง 2300 Light Turbo ขับสี่ AWD ด้วยในเมืองก็ราวๆนี้แหละ ถ้าพวก camry accord ก็ 7โลลิตรนะ ไม่ได้ต่างกันมาก แต่ถ้าวิ่งชิวๆ แต่ XC70 วิ่งต่างจังหวัดนี่ได้ถึง 12-14 km/l นะครับ