ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวิธีดี ๆ ในการกำจัด "หนู" ออกจากรถใหม่ !!!!!!  (อ่าน 14822 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
      ขับ V60 มาหลายเดือนไม่พบปัญหากับหนู  เมื่อสองวันก่อนเอาเพื่อนนั่งท้าย ร้องกันกรีด หนูมันโผล่มาบนพื้น จ้องหน้าด้วย แล้วมันก็หลบหายไป ไม่รู้ซ่อนอยู่ที่ใด เปิดประตูช่วยกันหาก็ไม่เจอ

เมื่อคืนเล่าให้ลูกน้องที่บ้านฟัง ด้วยความหวังดี ลูกน้องเอากรงดักหนูไปวางดักไว้ที่เบาะหลัง

เมื่อเช้าบริเวณพื้นที่นั่งด้านซ้าย พบเศษฟองน้ำ กลม ๆ เล็ก ๆ จำนวนมาก ฝีมือหนู ไม่รู้มาจากจุดไหน  สตาร์คเครื่อง เปิดแอร์ วิ่งไปทำงาน ก็ยังดูปกติดีอยู่  มาจากไหนก็ไม่รู้

ดักหนูก็ไม่สำเร็จ หนูมันคงเครียด เห็นกรงเลยกัดฟองน้ำโชว์  เจ้าของรถก็เครียด จะทำไงดี ใครมีไอเดียดี ๆ กำจัดหนูในรถบ้างครับ !!!!!

ออฟไลน์ sakolsakman

Re: ใครมีวิธีดี ๆ ในการกำจัด "หนู" ออกจากรถใหม่ !!!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:44:40 »
เอารถมากลางแจ้ง เปิดประตูทุกบาน ฝากระโปรงหน้าหลัง แล้วยิงปืนหรือประทัดก็ได้ หนูจะวิ่งออกมาด้วยความตกใจสุดขีด
แล้วอย่าลืมชวนเพื่อนๆหรือลูกหลาน มายืนล้อมรอบรถนะครับ จะได้ช่วยกันกระทืบหนูตอนมันวิ่งออกมาครับ เฮียเคยทำมาแล้วได้ผลดีมากครับ

ออฟไลน์ nudragon

• Hero Member
  • MT Mania!!
Re: ใครมีวิธีดี ๆ ในการกำจัด "หนู" ออกจากรถใหม่ !!!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 10:46:22 »
ลองเอาแมวไปปล่อยในรถซักคืนสองคืนดูครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:02:51 »
งูสิคับ,,,

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:20:59 »
ลองเอาแมวไปปล่อยในรถซักคืนสองคืนดูครับ
คราวนี้เบาะขาดหมดเลยเพราะฝนเล็บ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:29:06 »
เอาปืนลมฉีดแรงๆทั่วรถครับ แนะนำให้ทำในห้องสีเหลี่ยมพอดีกะรถ ปิดตาย รุมทืบมันเลย ผมทำมาแล้ว

;)

ออฟไลน์ preaw_38

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:36:16 »
มีเศษฟองน้ำด้วย? ลองถอดเบาะหลังออกมาดูครับ ตรงนั้นมักจะมีรูที่พอจะให้หนูเข้าไปทำรังได้
รถผมคันแรกมักกัดพรมเข้าไปทำรังที่ชายบันได   :'(
คันที่สองมันกัดเบาหลังเป็นโพรงแล้วไปทำรังในเบาะ   >:(

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:54:49 »
เอารถมากลางแจ้ง เปิดประตูทุกบาน ฝากระโปรงหน้าหลัง แล้วยิงปืนหรือประทัดก็ได้ หนูจะวิ่งออกมาด้วยความตกใจสุดขีด
แล้วอย่าลืมชวนเพื่อนๆหรือลูกหลาน มายืนล้อมรอบรถนะครับ จะได้ช่วยกันกระทืบหนูตอนมันวิ่งออกมาครับ เฮียเคยทำมาแล้วได้ผลดีมากครับ
น่าจะได้ผลนะครับ
เคยดูสารคดีนักจับหนูนา เขาจุดฟาง 1 มัด วางไว้ปากรูหนูใช้ควันไล่ในโพรงแล้วหนูจะหนีออกที่รูที่ไม่ได้จุดฟาง
ถ้าลองประทัดไม่ได้ผล อาจลองใช้ควันธูปไล่จากในรถให้หนูวิ่งมานอกรถ  แต่รถคงเหม็นควันธูปไประยะหนึ่ง
ได้ผลอย่างไรช่วยโพสบอกกันด้วยครับ

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 12:23:45 »
สงสัยมานาน จุดประทัด เข้าทีครับ  น่าสนใจ + รมควันธูป  น่าลองครับ

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 12:29:31 »
ARS แผ่นกาวดักหนู เอาขนมล่อมันตรงกลาง รุ่งขึ้นเก็บศพได้เลย

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 13:19:26 »
เศร้าแทนครับ ผมก็มีปัญหากับ ขี้นกครับ

สุดท้าย ก็น่าจะลงเอยที่ตัดต้นไม้หน้าบ้านครับ ก็แก้ปัญหากันไปครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 13:30:37 »
ARS แผ่นกาวดักหนู เอาขนมล่อมันตรงกลาง รุ่งขึ้นเก็บศพได้เลย

รับประกัน แบบนี้แน่นอน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 14:37:19 »
เอากาวดักหนูวางในรถครับ

ออฟไลน์ Andromeda

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 15:36:09 »
เอากาวดักหนูวางในรถครับ
ระวังหนูมันดิ้นด้วยน่ะครับ กาวที่วางกับดักมันมันอาจจะ

กลับมาเล่นงานเราแทนเคยวางที่ห้องครัวที่บ้านมันลาก

จานกาวไปทั่วห้องเลยยังไงก็หาอะไรยืดจานกาวแน่นๆน่ะครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 15:47:59 »
เท่าที่มีประสบการณ์ตรงกับหนูมา แทบไม่มีวิธีไหนได้ผล 100% โดยไม่มีความเสียหายข้างเคียง แต่กรณีนี้ผมเสนอให้ใช้มาตรการจากเบาไปหาหนัก ขอคืนพื้นที่ด้วยการใช้กรงดักหนูวางไว้ในรถ โดยเลือกเหยื่อแห้งๆที่กลิ่นไม่แรงมาก เพราะต้องปิดรถทิ้งไว้ แล้วไม่ใช้รถสักวันสองวันน่าจะดักได้

จะดักหนูต้องอดทน และเข้าใจธรรมชาติของมัน ผมดักในครัวเป็นอาทิตย์กว่าจะจับได้ แล้วค่อยเอาไปปล่อยไกลๆ แต่ไม่แนะนำยาเบื่อวางในรถ เพราะถ้ามันตาย อาจจะมีเลือดออก เปรอะรถได้  กาวดักหนูวางในรถก็ต้องระวังครับ หากหนูตัวใหญ่ แรงเยอะลากแผ่นกาวไปเปื้อนเบาะก่อนหมดแรง งานจะเข้าเพิ่มครับ

หรือถ้าใจร้อน จะรื้อเบาะเลยก็ได้ครับ ส่วนวิธีป้องกันหนูถาวร "แมว" คืำอคำตอบสุดท้าย
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 16:29:20 »
ตามประสบการณ์ แมวเป็นคำตอบสุดท้ายจริง ๆ ครับ
ผมเลยเลี้ยงแมวไว้ประจำบ้าน แต่ปัญหาก็คือ ต้องคลุมรถให้ดี ๆ ด้วยครับ
ไม่งั้นเจอรอยเล็บทั้งคัน

ออฟไลน์ cliff

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 16:52:02 »
ที่ออกความเห็นให้วางกาวดัก  ผมคิดว่าคงหมายถึง วางดักข้างนอกรถเช่นใต้ท้องรถแล้วให้หนูออกมาติดกับดักนะครับ
วางกาวในรถ เบาะเสี่ยงเลอะกาวมากๆนะครับ

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 17:01:04 »

ระวัง!!! ถ้าที่บ้านมีสัตว์เลี้ยงอื่น เช่น แมว มันจะไปติดแทนหนูครับ น่าสงสารมาก ไม่ตายก็สาหัส เคยมาแล้วครับแหะๆ ขนร่วงหมด
อาหารล่อหนูก็ระวังหมาแมวไปกินแทนด้วยครับ อันตรายจริงๆ

ส่วนเอาแมวปล่อย ก็ระวังมันจะไปยัดในช่องแอร์หลังคอนโซลหน้ารถน่ะครับ คงต้องใฟฟ้ช่างมารื้อเลย
ผมเคยเอาแมวไปหาหมอแล้วลงไปซื้อของ ปรากฏว่าแมวหาย ไปอยู่ในคอนโซล ออกไม่ได้

สุดท้าย ทำโรงรถใหม่ให้โล่งขึ้น ไม่อับ แล้วก็หมั่นใช้รถ อย่าจอดนาน หนูมันชอบที่อุ่นๆชื้นๆครับ

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 17:04:10 »
ผมใช้ XC60 โดนเล่นงานตัวบุกันเสียงด้านหน้ารถที่เป็นฟองน้ำน่ะครับ กระจุยเลย
ผมก็เล่นมาตราการเบาไปหาหนักเหมือนกัน เริ่มด้วยเปิดฝากระโปรงรถทิ้งไว้ตอนกลางคืน แล้วใช้สเปรย์ ลีโอแรทพ่นไว้ที่ห้องเครื่อง และบริเวณที่หนูมันกัด ก็ได้ผลระดับหนึ่ง คือหนูหายไป
แต่สักสองอาทิตย์ คราวนี้มันทิ้งรอยเท้าไว้บนคราบลีโอแรทเลย
เลยใช้กาวดัก ได้มาตัวนึง ก็นึกว่าหมดแล้ว
คราวนี้เอารถปาเจโร่ ไปจอดทิ้งไว้เอาXC60ไปต่างจังหวัด กลับมาเปิดแอร์ปาเจโร่ ระบบแอร์ทำงานแต่ลมไม่ออก มีเสียงดัง ...เอาแล้วหนูแน่ๆ ไปร้านแอร์ให้รื้อดู โห มันเอากระดาษทิชชู่เยอะมากๆ คงเกือบทั้งม้วนไปทำรังอยู่ในกล่องพัดลมแอร์ แถมกัดเอกสารในลิ้นชักซะกระจุย เลยวางกาวอีกที ได้อีกตัวแต่คราวนี้รันทดมาก เพราะวางทิ้งไว้สามวัน ผมไปต่างจังหวัดอีก กลับมาหนูตัวที่ติดตายแล้ว แต่ใกล้ตัวหนู มีก้อนเนื้อเล็กๆสามก้อน ผมก็ดูแล้วไม่ใช่เหยื่อเพราะผมใช้เหยื่อเป็นหมูแผ่น พิจารณาดูอีกทีดีๆ เป็นลูกหนูแบบที่เพิ่งคลอดเลยสามตัว เลยตีความว่าหนูตัวนี้คงเป็นแม่หนูใกล้คลอด แล้วมาติดกาว ตอนติดมันยังไม่ตายทันทีแต่ไปไหนไม่ได้ คงเจ็บท้องคลอด ก็เลยคลอดมาตรงนั้น ลูกหนูออกมาก็ติดกาวตายท้องกลมตรงนั้นเลย

หลังจากนั้นผมก็เลยสร้างโรงรถแบบปิดมิดชิดทุกด้าน ออกแบบให้หลังจากปิดประตูแล้วอะไรเข้าไปไม่ได้เลยนอกจากมด กับแมลงเล็กๆ ลงทุนหนักหน่อยแต่เลี่ยงได้จริง และไม่ต้องทำบาปครับ

ออฟไลน์ sakolsakman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 17:25:35 »
   คนใช้ที่บ้านผมเธอเป็นฆาตกรมืออาชีพครับ เธอฆ่าทุกอย่างที่เธอกินได้ แต่ก่อนที่บ้านมีทั้ง งูเห่า ตะขาบ แมงป่อง ผึ้ง ต่อ ตุ๊กแก กระรอก นกต่างๆ เต่า และหนูตัวเล็กๆแสบมากไอ้พวกนี้ มาอาศัยอยู่ เพราะที่บ้านเป็นสวน หลังบ้านเป็นป่า
   แต่ก่อนผมก็เจอปัญหาหนูกัดสายไฟ รถซีตรองผมไม่ค่อยได้ขับ ตอนหลังผมเลี้ยงหมาไทยหลังอานครับมันฆ่าหนูเก่งมาก เดี๋ยวนี้หนูหายไปเกือบหมด  ตอนนี้ปัญหาคืองูเห่า กัดหมาไทยผมตายไปตัวครับ   

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 17:56:44 »
  คนใช้ที่บ้านผมเธอเป็นฆาตกรมืออาชีพครับ เธอฆ่าทุกอย่างที่เธอกินได้ แต่ก่อนที่บ้านมีทั้ง งูเห่า ตะขาบ แมงป่อง ผึ้ง ต่อ ตุ๊กแก กระรอก นกต่างๆ เต่า และหนูตัวเล็กๆแสบมากไอ้พวกนี้ มาอาศัยอยู่ เพราะที่บ้านเป็นสวน หลังบ้านเป็นป่า
   แต่ก่อนผมก็เจอปัญหาหนูกัดสายไฟ รถซีตรองผมไม่ค่อยได้ขับ ตอนหลังผมเลี้ยงหมาไทยหลังอานครับมันฆ่าหนูเก่งมาก เดี๋ยวนี้หนูหายไปเกือบหมด  ตอนนี้ปัญหาคืองูเห่า กัดหมาไทยผมตายไปตัวครับ  

กำจัดงูเห่า ต้องเลี้ยงบางแก้วครับ มันงับหัวงูสวนตอนมันชกเลยครับ กัดงูตายเลือดสายติดรั้วมาหลายตัวแล้วครับ
หลังๆ มันไล่กัดหนู ได้อีกตะหาก ตกลง มันหมา หรือ แมวกันแน่ 555

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 20:00:24 »
ที่บ้านพ่อเคยใช้กาวดักหนูครับ ก็ติดมาตลอด จัดการได้ แต่รถจอดในบ้านเลยไม่มีปัญหาสัตว์อื่นมาติด
เพื่อนผมก็ใช้วิธีเดียวกัน แต่รถมันจอดนอกบ้าน แมวติดประจำเลยครับ
ถ้าใช้แบบกรงพอดักได้แล้วต้องล้างกรงแล้วก็เอาไปตากแดด เพราะหนูมันจะทิ้งกลิ่นไว้ ครั้งต่อไปจะไม่ติดอีกครับ
รึถ้ามีงบเหลือพอติดแล้วก็ทิ้งไปทั้งกรงทั้งหนู แล้วก็ซื้ออันใหม่มาดักครับ
ที่บ้าน(ต่างจังหวัด)หนูเยอะ มันหนีแมวนอกบ้านเข้ามาหลบอยู่ในบ้าน เลยลองมาหลายวิธีแล้ว สุดท้ายกาวดักดีสุดครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ TDGK

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 22:22:36 »
ลองจอดตากแดด ดูมั้ยครับเผื่อหนุจะทนความร้อนไม่ไหว ออกมาให้จับ ง่ายๆ

หรือ ซิ้อตุํ๊กแกมาเลี้ยงไว้ที่บ้านครับ ตุ๊กแก ตัวกินหนูเลย ทีเดียวเชียว

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:51:07 »
   แต่ก่อนผมก็เจอปัญหาหนูกัดสายไฟ รถซีตรองผมไม่ค่อยได้ขับ ตอนหลังผมเลี้ยงหมาไทยหลังอานครับมันฆ่าหนูเก่งมาก เดี๋ยวนี้หนูหายไปเกือบหมด  ตอนนี้ปัญหาคืองูเห่า กัดหมาไทยผมตายไปตัวครับ  

กำจัดงูเห่า ต้องเลี้ยงบางแก้วครับ มันงับหัวงูสวนตอนมันชกเลยครับ กัดงูตายเลือดสายติดรั้วมาหลายตัวแล้วครับ
หลังๆ มันไล่กัดหนู ได้อีกตะหาก ตกลง มันหมา หรือ แมวกันแน่ 555

เลี้ยงบางแก้ว มันจะกัดคนแปลกหน้าทุกคนนะสิ