ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นหน่อยค่ะ จองรถล็อตแรก แต่เซลล์กลับบอกว่าจะไม่ได้  (อ่าน 3492 ครั้ง)

ออฟไลน์ unluckygirl

• Newbie
  • *
เป็นน้องใหม่ของเว็บนี้ค่ะ มีเรื่องอยากปรึกษาค่ะ เมื่อเดือนพ.ย. 55 พอดีไปจองรถ โดยที่ยังไม่ได้เจอตัวจริงของรถเลย(มีแต่รถทดลองขับ ซึ่งนำเข้ามาจากญี่ปุ่นโดยตรง) และไม่มีใครรู้ว่าภายในรถจะเป็นเช่นไรเนื่องจากสเปกไทยจะแตกต่างจากรถทดลองขับ ต้องดูในงาน motor expo อย่างเดียวเลยเพราะเชื่อมั่นในแบรนด์แล้วใครๆก็บอกว่ารถเค้าดี ลองขับตัวทดลองก็ดีอย่างที่เค้าว่า โดยทางพนักงานขายบอกว่าถ้าจองภายใน100คันแรกจะได้ของแถมต่างๆ แต่ถ้าจองในงานmotor expoจะไม่ได้ เลยวางเงินจองไป แต่พอในงานจริงของแถมทุกอย่างที่บอกกลับเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน เราก็ไปถามว่าทำไมถึงเป็นอย่างงี้ เค้าก็บอกว่าเค้าให้ได้แค่นี้ ยังไงเราก็ได้รถล็อตแรกแน่ๆ(ปลายเดือนม.ค.56)  พอเวลาผ่านไปรถก็ไม่ได้สักทีเลื่อนแล้วเลื่อนอีก เราก็เข้าใจนะว่าไม่มีใครได้รถ ขนาดโฆษณาว่าจะให้เป็นของรางวัลในงานก็ยังไม่สามารถส่งมอบได้เลยสุดท้ายต้องเปลี่ยนของรางวัล แต่พอถึงเวลาที่จะได้รถตามกำหนดใหม่คือเดือนนี้ เค้ากลับโทรมาบอกว่าเราไม่ได้ล็อตนี้(เราเป็นคนโทรไปถามเองนะคะว่าจะได้รถเมื่อไหร่)  ของเราต้องได้รถล็อตสองเนื่องจากมีคนจองเยอะ พอยอดรวมยอดจองเราตกเป็นคิวในล็อตที่สอง เราก็งงมากนะคะ เราว่ามันไม่แฟร์นะคะ ความรู้สึกเหมือนถูกแซงคิวยังไงไม่รู้ เราจองตั้งแต่ไม่เคยเห็นรถ เราไม่ได้ของแถมมากกว่าคนอื่นหรืออาจจะน้อยกว่าด้วยซ้ำ เราเป็นลูกค้าใหม่ที่อยากจะลองใช้รถดีๆสักคัน ทำไมถึงเป็นแบบนี้ เพื่อนๆช่วยเราคิดหน่อยนะคะว่าเราควรทำยังไงดีคะ บอกตรงๆว่าทำอะไรไม่ถูก ไม่รู้จะทำยังไงต่อไปดี

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
ผมเห็นว่า

รอรถ ได้รับแล้ว ก็ขับให้สนุกครับ

ช่วงที่ผ่านมา ต้องยอมรับว่ายอดจองพุ่งเกินคาดกันทุกยี่ห้อครับ ผมว่า ไม่มีใครแซงคิว จขกท หรอกครับ แค่คนจองกันล้นหลาม

ส่วน ของแถม ของแจก ผมเห็นว่า รถใหม่ ขายดี ของแถมไม่มีแน่ครับ แถมขออะไร ก็ไม่ได้อีกด้วย ..

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
ผมว่า web นี้เปรียบเสมือนกระบอกเสียงนะครับ ยังไงบอกยี่ห้อ รุ่น และตัวแทนที่จอง ให้ทราบดีกว่าไหม
ผมอ่านไปสองรอบ ก็เดาไม่ออกจริงๆ เพราะหากมีเพื่อนสมาชิกอ่าน แล้วได้จองยี่ห้อเดียวกัน ศูนย์เดียวกัน เผื่อจะได้ตรวจสอบกันได้ครับ
เขียนแบบนี้เลยไปไม่ถูกว่าจะแนะนำยังไงได้อะครับ หากเราพูดเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับเรา ระบุได้เลยแม้แต่ชื่อเซลส์ ไม่เห็นจะต้องปกป้องเขาเลยนะครับ แต่ก็แล้วแต่ จขกท นะครับ ผมแค่แนะนำ

ถ้าตามที่เขียนมา เหมือนเสียรู้ไปแล้ว อยู่ที่คุณจะรอ หรือจะทิ้งเงินจองหละครับ ผมโชคดี ซื้อรถมาหลายคันแล้ว ยังไม่เจอเซลส์ไม่ดี เพราะผมจะไม่รีบจอง จะคุยกับเซลส์จนพอจะรู้เขารู้เรา หากไม่ถูกใจ ผมขอผ่าน เพราะเราต้องพึ่งเขาอีกมากมาย หากเรารีบร้อน สุดท้าย กลายเป็นง้อเซลส์ เห็นมาเยอะ ก็ไม่เข้าใจ ทำไมต้องไปแย่งกันจอง งงมากๆ ตามงานต่างๆ เห็นแค่ร้องเรียน ผมก็จองช่วงงานเหมือนกัน ได้ทุกอย่างเหมือนจองในงาน โทรเรียกเซลส์มารับจองที่ศูนย์ ขอของแถมเหมือนกัน โปรเดียวกันกับงาน ก็ไม่เคยเห็นใครงอแง  แล้วแต่ดวงละครับ งานนี้
S3 - F30
X1 - E84

promt

• บุคคลทั่วไป
เป็นน้องใหม่ของเว็บนี้ค่ะ มีเรื่องอยากปรึกษาค่ะ เมื่อเดือนพ.ย. 55 พอดีไปจองรถ โดยที่ยังไม่ได้เจอตัวจริงของรถเลย
(มีแต่รถทดลองขับ ซึ่งนำเข้ามาจากญี่ปุ่นโดยตรง) และไม่มีใครรู้ว่าภายในรถจะเป็นเช่นไรเนื่องจากสเปกไทยจะแตกต่างจากรถทดลองขับ
ต้องดูในงาน motor expo อย่างเดียวเลยเพราะเชื่อมั่นในแบรนด์แล้วใครๆก็บอกว่ารถเค้าดี ลองขับตัวทดลองก็ดีอย่างที่เค้าว่า
โดยทางพนักงานขายบอกว่าถ้าจองภายใน100คันแรกจะได้ของแถมต่างๆ แต่ถ้าจองในงานmotor expoจะไม่ได้ เลยวางเงินจองไป
แต่พอในงานจริงของแถมทุกอย่างที่บอกกลับเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน เราก็ไปถามว่าทำไมถึงเป็นอย่างงี้ เค้าก็บอกว่าเค้าให้ได้แค่นี้
ยังไงเราก็ได้รถล็อตแรกแน่ๆ(ปลายเดือนม.ค.56)  พอเวลาผ่านไปรถก็ไม่ได้สักทีเลื่อนแล้วเลื่อนอีก เราก็เข้าใจนะว่าไม่มีใครได้รถ
ขนาดโฆษณาว่าจะให้เป็นของรางวัลในงานก็ยังไม่สามารถส่งมอบได้เลยสุดท้ายต้องเปลี่ยนของรางวัล แต่พอถึงเวลาที่จะได้รถตามกำหนดใหม่คือเดือนนี้
เค้ากลับโทรมาบอกว่าเราไม่ได้ล็อตนี้(เราเป็นคนโทรไปถามเองนะคะว่าจะได้รถเมื่อไหร่)  ของเราต้องได้รถล็อตสองเนื่องจากมีคนจองเยอะ
พอยอดรวมยอดจองเราตกเป็นคิวในล็อตที่สอง เราก็งงมากนะคะ เราว่ามันไม่แฟร์นะคะ ความรู้สึกเหมือนถูกแซงคิวยังไงไม่รู้ เราจองตั้งแต่ไม่เคยเห็นรถ
เราไม่ได้ของแถมมากกว่าคนอื่นหรืออาจจะน้อยกว่าด้วยซ้ำ เราเป็นลูกค้าใหม่ที่อยากจะลองใช้รถดีๆสักคัน ทำไมถึงเป็นแบบนี้
เพื่อนๆช่วยเราคิดหน่อยนะคะว่าเราควรทำยังไงดีคะ บอกตรงๆว่าทำอะไรไม่ถูก ไม่รู้จะทำยังไงต่อไปดี

บรรทัดมันยาวมากครับ ช่วยตัดคำให้ครับ

บอกชื่อศูนย์ในนี้และลงหลักฐานการจองไม่น่าจะผิดกติกานะครับ จะได้ช่วยกันตรวจสอบ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

หวังว่าคงไม่ใช่ Subaru XV นะ  ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
กรณีแบบนี้ผมว่า ชื่อศูนย์ หรือเซลล์เนี่ย หลังไมค์ให้ admin ในเว็บก่อนดีกว่ามั้ยครับ โพสเลย เดี๋ยวโดนฟ้องกลับจะแย่เอา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
อ่านแล้ว เดาว่าเป็น Subaru XV ครับ เพราะเห็นเป็นรางวัลในงานนั้นด้วย

ออฟไลน์ kvlegendstar

อ่านแล้ว เดาว่าเป็น Subaru XV ครับ เพราะเห็นเป็นรางวัลในงานนั้นด้วย

คิดเหมือนกันเลยครับ เกือบจองไปเหมือนกัน แต่เปลี่ยนใจเอากระบะเต็มรูปแบบไปแทน

แต่ผมกลับยินดีกับเจ้าของกระทู้นะครับถ้ามันเป็นรถที่มีการผลิตลอตแรกในประเทศ เอารถลอตสองไปดีกว่า ปล่อยลอตแรกเค้าไปเจอปัญหา QC และอื่นๆที่ยังไม่ได้แก้ปัญหาดีกว่า

แต่พอดี XV ลอตแรกที่เข้าไทยมันดันไม่ใช่ลอตแรกของโรงงานที่ มาเล (หรือ ินโด สักอันนึง) ทำให้ผมเซ็งแทนไปกัยคุณด้วยจริง รอต่อไปครับ ไม่น่านานเกินรอหรอกครับ

ออฟไลน์ каваи

คิดเหมือนกันเลยครับ เกือบจองไปเหมือนกัน แต่เปลี่ยนใจเอากระบะเต็มรูปแบบไปแทน

แต่ผมกลับยินดีกับเจ้าของกระทู้นะครับถ้ามันเป็นรถที่มีการผลิตลอตแรกในประเทศ เอารถลอตสองไปดีกว่า ปล่อยลอตแรกเค้าไปเจอปัญหา QC และอื่นๆที่ยังไม่ได้แก้ปัญหาดีกว่า

แต่พอดี XV ลอตแรกที่เข้าไทยมันดันไม่ใช่ลอตแรกของโรงงานที่ มาเล (หรือ ินโด สักอันนึง) ทำให้ผมเซ็งแทนไปกัยคุณด้วยจริง รอต่อไปครับ ไม่น่านานเกินรอหรอกครับ

แต่พูดถึงเมืองนอกมี XV วิ่งมากันเยอะแล้วผมว่าน่าจะแก้แล้วมั้งครับ Defect ผิดผลาดอะไรขออภัยด้วยครับ _/\_

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
หวังว่าคงไม่ใช่ Subaru XV นะ  ;D
[/quote
อย่างที่คิดเลย555
น่าจะมาจาก SSS นะ subaru มันรถเลือกคนขับคับ
เปนอย่างนี้มานาน อุตส่าห์ลุ้นนึกว่าจะพัฒนาที่ XV ซะอีก
แต่ก็จามันไม่ได้จิงๆ

ปล รอพี่ๆที่ใช้ซูในนี่มีหลายคนมาตอบ :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ปัญหาเริ่มมาแล้ว.....

ส่งรายละเอียดต่างๆ มาทางหลังไมค์ครับ เดี๋ยวจะดูให้

แต่บอกได้เลยว่า สำหรับโรงงานในประเทศเพื่อนบ้านเราแล้ว

ยิ่งได้รถล็อตหลังๆ น่าจะดีกว่าครับ เพราะฝีมือการประกอบรถ
ของโรงงานโดยทั่วไป ยิ่งล็อตหลังๆเรื่อย ยิ่งชำนาญ คล่องมือเรื่อยๆ
โอกาส เจอ Defect จะน้อยกว่า

ออฟไลน์ ford26ers

• Newbie
  • *
  • Ready Set Go...Live your life ;)
อ้างจากท่าน LordLuciferZ จาก SSS นะครับ  ;D

"เซลล์ที่ Subaru สาขาวิภาวดีส่งข้อความมาให้แม่ผมครับ มีดังนี้ครับ

เรียนลูกค้า XV ที่จองในงาน Motor Expo นะค่ะ

รถ XV รอบแรกคือลูกค้าที่จองก่อนงานในช่วงตุลาคม-พฤศจิกายน รถลงกลางเดือนกุมภาพันธ์ ส่งมองได้ ต้นเดือน-ปลายเดือนมีนาคม

สำหรับลูกค้าที่จองในงานที่กำหนดส่งมอบกุมภาพันธ์รถจะลงต้นมีนาคม ส่งมอบได้ กลางเดือน-ปลายเดือน

สำหรับลูกค้าที่กำหนดส่งมอบ มีนาคม รถจะลงปลายมีนาคมส่งมอบได้ถึงต้นเมษายน-ปลายเมษายน"

ไหนๆคุณ Unluckygirlก็รอมาขนาดนี้แล้ว ก็ขอให้มั่นใจกับสิ่งที่คุณเฝ้ารอนะครับ และหวังว่าจะไม่โชคร้าย รับรถช้าไปกว่านี้ หรือdefect นะครับ  ;)
Runner | Traveler | Coffee | Outback | Think+ ;)

ออฟไลน์ каваи

ขอบคุณพี่ Fordhotguy มากครับผมที่นำข้อความมาลงให้ ><''

ส่วนเรื่อง Defect ผมไม่ค่อยคิดอะไรมากน่ะครับมีอะไรก็ดูๆกันไปถ้าเป็นปัญหาเล็ก แต่ถ้าเป็นปัญหาใหญ่นี่สิ....  :-\

ออฟไลน์ unluckygirl

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำนะคะ
วันนี้งานยุ่งเพิ่งเข้าเว็บค่ะ
จะส่งรายละเอียดให้คุณจิมมี่พรุ่งนี้นะคะ
ขอบคุณมากๆนะคะ