ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปเรื่อง เรื่องคืนเงินภาษีรถคันแรก สามารถเปลี่ยนสีได้ แม้ราคารถจะเปลี่ยน  (อ่าน 4225 ครั้ง)

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **

สรุปเรื่อง เรื่องคืนเงินภาษีรถคันแรก สามารถเปลี่ยนสีได้ แม้ราคารถจะเปลี่ยน นะครับ

เนื่องจากผมได้ จอง สวิฟ GLX สีแดงไป เดือน ธันวา 55  itoa ประกาศมาล่ะครับว่า ได้รับรถช่วง พ.ย - ธ.ค 56 (1 ปี เป๊ะเลย)  ที่นี้ คือ รอรถนานไปครับ

และเห็น สวิฟ สี ขาว ออกมาวิ่งเยอะ มาก ขึ้นล่ะ  เลย คิดจะเปลี่ยนสี รถครับ (555) แต่ที่นี้ ถ้าเปลี่ยน เป็น ขาว ราคารถมันเปลี่ยนด้วยครับ เลย เกรงว่า จะมี ผลกับ

โครงการ รถคันแรก เลย โทรไป ถาม สรรพสามิต ครับ  (เมื่อวาน 1 ครั้ง) วันนี้ อีก 1 ครั้ง  ได้ รับคำตอบ ว่า  สามารถเปลี่ยน สี รถได้นะครับ แม้ว่า ราคา รถจะเปลี่ยน แต่

ห้าม เปลี่ยน ข้อมูลอื่นๆทั้งหมด  เปลี่ยนได้ แค่ สี อย่างเดียว ราคารถเปลี่ยนไม่เป็นไร ครับ

ส่วน เซล์ก็น่ารักมากครับ พอบอกว่า จะเปลี่ยน ก็ บอกว่า ยินดีเปลี่ยนให้ครับ ไม่อิดออด ให้ เข้าไปแก้ใบจองได้เลย โดน จะให้ ไปต่อท้าย รถสีที่เราต้องการ

เปลี่ยนเป็น คิว สุดท้าย  ในวันที่เราจองแทนครับ 

ไม่ผิดหวังจริงๆที่จองกับศูนย์ นี้ ตรงไปตรงมาดีครับ   ถ้าเพื่อนคนไหน โดนเซล์ ขู่ว่า ถ้าเปลี่ยนสีแล้ว จะไม่ได้รับเงินคืน บอกเลยครับว่า โทรไป ถาม สรรพสามิต

กันไหม  ^_^

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ลองไปเช็คกับสรรพสามิตหลายๆที่ด้วยนะครับ
ผมไ่ม่แน่ใจเจ้าหน้าที่ที่รับสายมีข้อมูลหรืออำนาจในการตัดสินใจแค่ไหน

อาจจะเปลี่ยนได้จริง หรืออาจจะข้อมูลผิดพลาด

ถ้าไม่ได้รับเงินคืนขึ้นมา ใครจะรับผิดชอบครับ
ตอนโทรคุยได้อัดเสียงสนทนาไว้รึเปล่า เจ้าหน้าที่ที่รับสายชื่อ-นามสกุลอะไร

อันนี้เตือนๆไว้นะครับ ด้วยความหวังดี
ถ้าเปลี่ยนได้ก็ยินดีด้วยครับ ที่อาจจะได้รับรถเร็วขึ้น

ออฟไลน์ krajay

• **
คำถาม : ถ้าจองไปแล้วอยากจะเปลี่ยนรุ่น เปลี่ยนสี ได้หรือไม่และจะต้องทำอย่างไร?

ตอบ : ได้ครับ โดยในกรณีที่ผู้ขอใช้สิทธิ์ต้องการเปลี่ยนแปลงรุ่นรถ หรือสีรถ ที่มีผลต่อราคาจำหน่ายที่มีการเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม นั้นสามารถทำได้ แต่ต้องแก้ไขเอกสารการจองใหม่และยื่นเรื่องแก้ไขให้เรียบร้อย ก่อนวันที่ 31 ธันวาคม 2555 เท่านั้น นะครับ หลังจากนั้นถ้าไม่เป็นไปตามที่จองไว้ จะไม่ได้รับภาษีคืนนะครับ

ยกเว้นการเปลี่ยนแปลงดังกล่าวไม่มีผลต่อราคาจำหน่ายรถยนต์ เช่น เปลี่ยนแปลงยอดจัดหรือเงินดาวน์ เปลี่ยนสีรถ(ที่ราคาเท่าเดิม) แก้ไขรายละเอียดของแถม(ที่ไม่ส่งผลต่อราคารถ) รายละเอียดพวกนี้ สามารถเปลี่ยนแปลงได้หลังวันที่ 31 ธันวาคม 2555 โดยไม่ต้องยื่นเรื่องใหม่ โดยยังได้เงินภาษีคืนเช่นเดิม

copy มาจากในพันทิพครับ จนท บอกได้ๆ ถึงเวลาไม่ได้ เค้าไม่รับผิดชอบนะครับ ;D

ออฟไลน์ tae23

• **
ขอบคุณครับ ที่เป็นห่วง และหวังดี  เบอร์ที่โทรไป ถามเลย นะครับ

0-2241-5600-19 ต่อ 54001-54005   

อีกอย่าง ที่โทรไปเป็นศูนย์ ที่ เขา ทิ้งเบอร์ให้ ในเว็ป ผมเดาว่าน่าจะเป็นศูนย์ใหญ่ หรือ ศูนย์กลาง ถ้ายังไง ได้ หลักฐาน อื่น เพิ่มเติม จะ เอามาโพสให้ ทราบ เป็นระยะครับ

ท่านไหน สงสัย หรือ ไม่มั่นใจ โทรไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ Do!phinz

• **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
ขอบคุณข้อมูลครับ กำลังอยากจะเปลี่ยนพอดี