โพลล์

รถคันไหนเหมาะกับผู้หญิงทีเริ่มขับรถ และ ใช้ไปอย่างน้อย 4 ปีครับ

Honda City รุ่น S (ถูกสุด)
19 (26%)
Ford Fiesta 1.4 Style
5 (6.8%)
Mazda 2  รุ่น Groove (ถูกสุด)
7 (9.6%)
Suzuki Swift  GLX
33 (45.2%)
Nissan Almera  VL
6 (8.2%)
Honda Brio Amaze รุ่น V
3 (4.1%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 71

ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันไหนเหมาะกับคนนี้ครับ  (อ่าน 5036 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
รถคันไหนเหมาะกับคนนี้ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 22:54:19 »
ผู้หญิงคนหนึ่ง เพิ่งขับรถเป็น อายุ 18 ปี ;D
ลักษณะเป็นคนอาร์ท ชอบศิลปะ  เรียบร้อย เงียบๆ  ขับรถไม่เร็วมากนัก
มีงบไม่เกิน 6 แสนบาท  เกียร์ Auto มี ABS  และใช้อย่างน้อย 4 ปี(เรียนจบ)
พี่จะเลือกรถรุ่นไหนให้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
Re: รถคันไหนเหมาะกับคนนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 23:26:31 »
Suzuki Swift รุ่นTop ตอบโจทย์ได้หมดครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 23:28:20 »
ถ้าขับใกล้ๆ สวิฟท์หรือรอไม่ไหวอาจจัด อเมซ
ไกลหน่อยก็ M2 คับ

แต่น่าจะไปลองดูลองขับ ตัวที่มองๆไว้ให้ครบก่อนครับ
ถ้าไม่รีบรอดู motorexpo ในเดือนหน้ามั้ยครับ
เผื่ออาจจะเจอรถออกใหม่ หรือโปรโมชั่นดีๆที่มักจะออกมาเพื่อกระตุ้นยอดขาย

ส่วนตัวอยากไห้ดูมิราจอีกตัวครับ ได้ออพชั่นพื้นฐานครบๆ ในราคาประมาณ 4แสนหก ถ้าจำไม่ผิด
ช่วงนี้เห็นโฆษณาโปรโมชั่นบ่อย แต่ที่ไม่มีในตัวเลือก คงเพราะไปดูมาแล้วไม่ชอบ  :(

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 23:42:47 »
m2 ไม่ก็ city ครับ
สวิฟ คงมาจองช้าไปแล้วตอนนี้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 23:58:19 »
Almera ครับ
กว้างใหญ่ขับชิลๆ เพื่อนๆต้องชอบแน่นอน
Swift จองตอนนี้เกรงว่าจะได้ขับตอนปี2อ่ะนะ ::)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 00:27:11 »
ผมว่าถ้าเพิ่งขับรถเป็น ลองหารถเก่าๆมือสองสภาพวิ่งได้ไม่อายใครแต่ชนไม่เสียดายให้ลองขับก่อนดีไหมครับ หารถใหญ่นิดนึงแต่อะไหล่ไม่แพงสักคันละแสน แล้วพอปีกกล้าขาแข็งค่อยรถใหม่ดีไหมครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 00:38:15 »
สวิฟท์ สาวๆคงชอบครับ ถ้ามันรอนานเกินไป ค่อยไปซิตี้ครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 00:43:14 »
ผมว่าถ้าเพิ่งขับรถเป็น ลองหารถเก่าๆมือสองสภาพวิ่งได้ไม่อายใครแต่ชนไม่เสียดายให้ลองขับก่อนดีไหมครับ หารถใหญ่นิดนึงแต่อะไหล่ไม่แพงสักคันละแสน แล้วพอปีกกล้าขาแข็งค่อยรถใหม่ดีไหมครับ

สมัยนี้หายากครับ เด็กอายุ18 ที่กล้าเล่นรถมือสอง ไม่เหมือนสมัยรุ่นพ่อรุ่นแม่ครับ

เอะอะต้องป้ายแดงไว้ก่อน เพื่อความ "สบายใจ" ผมเห็นเพื่อนผมหลายคนพูดแบบนี้

ถ้าสบายใจก็นั่งรถสาธารณะดีกว่านะผมว่า สบายใจกว่าเยอะ ไม่ต้องมาเสี่ยงขับแบบงูๆปลาๆ เงอะๆงะๆ แช่ขวา ปาดหน้า เบรกเรื่อยๆแบบปัจจุบันนี้

บางคนขับรถใหม่ เพื่อความสบายใจ เลยไม่สนใจอะไรเลย ขับอย่างเดียวจริงๆ น้ำมันเครื่องไม่ถ่าย ยางไม่มีเปลี่ยน น้ำยาฉีดกระจกยังเติมไม่เป็น บางคนเปิดฝากระโปรงยังไม่เป็น บอกว่าดึงสลักในห้องโดยสารแล้ว แต่เดินไปเปิดแล้วไม่ออก ><

การขับรถบนท้องถนน ต้องมีความรับผิดชอบ รู้จักขีดจำกัดของรถ เคารพกฎจราจร และให้เกียรติ์เพื่อนร่วมทาง

ผมเห็นสมัยนี้ 18 ก็ขับรถกันแล้ว บางทีผมว่าวุฒิภาวะมันยังน้อยไปครับ

ที่กล่าวมาทั้งหมด ไม่ใช่ว่าอะไรนะครับ เป็นห่วงน้องๆ โดยเฉพาะสาวๆมากกว่าครับ เป็นอะไรขึ้นมาสงสารพ่อกับแม่นะครับอุตส่าห์เลี้ยงดูเรามา  ฝึกขับให้แข็งก่อน ไปขับให้ผู้ใหญ่นั่งบ่อยๆ จนชินมือชินเท้าก่อนค่อยซื้อรถก็ได้ครับ

อย่าคิดแค่ว่า ขับไม่เร็ว ไม่รีบ แล้วมันคือปลอดภัย น้องขับช้า แต่ชิดขวาลากซะยาว จะโดนเค้าสอยท้ายเอาได้นะครับ

เตือนด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 00:51:56 »
ลืมตอบคำถามที่เค้าถาม 555+

ส่วนตัวผมเชียร์ Brio Amaze ครับ ถึงผมจะไม่ชอบรถรุ่นนี้ชอบ Honda มากๆ แต่ถ้าสาวๆขับโดยรวมผมว่าโอเค

1. Swift  Fiesta ผมกลัวจะจุกจิกเยอะ ศูนย์บริการยังน่าห่วงครับ
2. City รอน่าจะนานมาก ข้ามไปเลย
3. เหลือ M2 Brio Almera
M2 ขับดีที่สุด แต่กินน้ำมัน อัตราเร่งอืดอาด และช่วงล่างสปอร์ตเกินไปสำหรับสาวๆ
Almera การขับขี่แย่สุดในสามคันนี้ กินน้ำมันกว่าบริโอ แต่ได้ความกว้าง แต่ผมมองว่าขับยาก เพราะเทอะทะสำหรับมือใหม่ และเครื่องก็อืดอาดเกินไป วัยรุ่นจะเซ็งเอา
Brio น่าจะลงตัวสุด โดยรวมดีหมด ทั้งศูนย์ การขับขี่ ประหยัดน้ำมันก็โอเค อีกทั้งขับง่ายและคล่องตัวด้วย

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 01:17:03 »

ส่วนตัวชอบSwiftครับ ;D
แต่ตอนนี้ผมใช้Fiestaอยู่แต่เป็นตัวtopเครื่อง1.6
ช่วงล่างดีมากมายครับFiesta
160นี่นิ่งเลยครับ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 01:20:02 »

สมัยนี้หายากครับ เด็กอายุ18 ที่กล้าเล่นรถมือสอง ไม่เหมือนสมัยรุ่นพ่อรุ่นแม่ครับ

เอะอะต้องป้ายแดงไว้ก่อน เพื่อความ "สบายใจ" ผมเห็นเพื่อนผมหลายคนพูดแบบนี้

ถ้าสบายใจก็นั่งรถสาธารณะดีกว่านะผมว่า สบายใจกว่าเยอะ ไม่ต้องมาเสี่ยงขับแบบงูๆปลาๆ เงอะๆงะๆ แช่ขวา ปาดหน้า เบรกเรื่อยๆแบบปัจจุบันนี้

บางคนขับรถใหม่ เพื่อความสบายใจ เลยไม่สนใจอะไรเลย ขับอย่างเดียวจริงๆ น้ำมันเครื่องไม่ถ่าย ยางไม่มีเปลี่ยน น้ำยาฉีดกระจกยังเติมไม่เป็น บางคนเปิดฝากระโปรงยังไม่เป็น บอกว่าดึงสลักในห้องโดยสารแล้ว แต่เดินไปเปิดแล้วไม่ออก ><

การขับรถบนท้องถนน ต้องมีความรับผิดชอบ รู้จักขีดจำกัดของรถ เคารพกฎจราจร และให้เกียรติ์เพื่อนร่วมทาง

ผมเห็นสมัยนี้ 18 ก็ขับรถกันแล้ว บางทีผมว่าวุฒิภาวะมันยังน้อยไปครับ

ที่กล่าวมาทั้งหมด ไม่ใช่ว่าอะไรนะครับ เป็นห่วงน้องๆ โดยเฉพาะสาวๆมากกว่าครับ เป็นอะไรขึ้นมาสงสารพ่อกับแม่นะครับอุตส่าห์เลี้ยงดูเรามา  ฝึกขับให้แข็งก่อน ไปขับให้ผู้ใหญ่นั่งบ่อยๆ จนชินมือชินเท้าก่อนค่อยซื้อรถก็ได้ครับ

อย่าคิดแค่ว่า ขับไม่เร็ว ไม่รีบ แล้วมันคือปลอดภัย น้องขับช้า แต่ชิดขวาลากซะยาว จะโดนเค้าสอยท้ายเอาได้นะครับ

เตือนด้วยความหวังดี
ผมอายุ17 ;D
แต่ขับรถมาจะสองปีได้แล้วมั้งครับ
แต่ขับแต่ใกล้ๆบ้านแหละครับ
แต่เวลาขับจะนั่งไปกับพ่อไม่ก็แม่ตลอด :)
ผมเป็นคนชอบรถรักรถมากมายอะครับ :P
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 02:07:38 »
ผมว่าผู้หญิงเริ่มขับรถ แล้วอายุ 18 ด้วยประสบการณ์ยังน้อย น่าจะมีทิ่มโน่นนี่บ้าง (ไม่ได้ทุกคนนะครับ แค่พูดถึงความเป็นไปได้)

ฉะนั้นผมว่าน่าจะเล่นรถที่ ศูนย์มาตราฐานหน่อย

รุ่นที่อะไหล่เยอะ ซ่อมไว ช่างทั่วไปก็ซ่อมได้

สมรรถนะ ปานกลาง ไม่ต่ำ ไม่สูง เกินไป

สามารถพาน้องรหัส 3-4 คน ไปเลี้ยงได้ ชิวๆ ^^ แล้วใช้ไปอีก 4 ปีราคาไม่น่าจะตกมากด้วย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 07:30:03 »
Nissan March ตัว top

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 07:40:11 »
อยากรอดู Eco Car ของพี่โตมั๊ยหล่ะครับ คนที่เห็นเค้าบอกว่างามขนาด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 08:15:41 »
ถ้าเป็นแฟนผม ผมจะให้รอดู "New vios" ครับ  ::)
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:49:31 »
ชอบ city มากกว่า ลงตัวกว่ากันเยอะ  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 12:41:09 »
เน้นใช้งาน ขับไม่เร็ว ไปมหาลัย กำลังเรียนอยู่(อาจจะออกค่าน้ำมันเอง)

ผมเชียร์ brio amaze ช่วงล่างค่อนไปทางดี และความที่เป็น ฮอนด้า สบายใจได้ระดับนึง
เป็น อีโคคาร์ ประหยัดน้ำมัน
ออกตจว. ก็ไปกับพ่อแม่
รอรถไม่นาน

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 14:29:42 »
คนแนวๆก็ต้องสวิฟครับ เพราะรถมันมีแนวของตัวเอง แต่ถามคนใช้ดีกว่าว่าอยากได้ไหม
อีกอย่าง 0 ซูซูกิ ไม่ห่างบ้านมากนักใช่ไหมครับ

ปล.ญาติผมเป็นอาจารย์สอนศิลปะ ในหมาวิทยาลัย เธอก็จองสวิฟไปนะ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 15:56:53 »
ส่วนตัวชอบSwift ขาวครับ  :)
เพราะมันเหมาะกับสาวปี1 น่ารักแนวๆดีครับ :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 20:02:04 »
กดสวิฟครับ ประหยัดน้ำมันดี ช่วงล่างก็ใช้ได้สมกับราคา เบรกก็ดี

ถ้าจะเอา B seg อยากได้ TOP ไปเลยแต่มันเกินงบ เลยกด สวิฟครับ