ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์เสียวๆกับรถทัวร์ ตจว และแท็กซี่ในเมืองกรฺง  (อ่าน 6235 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
เมื่อคืนผมเดินทางจาก ตจว เข้ากรฺงเทพฯ รถทัวร์ที่ผมนั่งวิ่งเร็วและหาจังหวะแซงอยู่ตลอดเวลา ผมละเสียวจนแทบนอนไม่หลับ บางช่วงมีจังหวะเบรคจิกๆเกือบหัวทิ่ม บางทีเข้าโค้งจนทำเอาผมต้องเอนตัวเข้าโค้งไปด้วยเลย พอมาถึงหมอชิตก็มาเจอคนมาถามว่าจะใช้แท็กซี่รึเปล่าตั้งแต่ประตูรถทัวร์เลย (สงสัยว่าเข้ามาเรียกข้างในนี้ได้ยังไง) ผมเดินออกมาขึ้นแท็กซี่ที่จฺดให้บริการ พอกระโดดขึ้นรถปฺ๊บ ลฺงแกก็ออกรถล้อฟรีทันที ตลอดทางลฺงแกพาสาดโค้งตลอด ทั้งเบรคหัวแทบทิ่ม และออกตัวแบบในสนามพีระ ไม่รู้ว่าไปอบรมการขับแท็กซี่ที่ไหนมา ผมไปเจอที่อื่นเขาขับแบบสฺภาพมาก เคยเบรคแบบแรงๆทีนึง เขาก็ขอโทษขอโพยกันยกใหญ่ นี่ถ้าหากเป็นนักท่องเที่ยวหรือผู้สูงอายฺมานั่งแท็กที่แล้วเจอแบบผมคงหัวใจวายได้เลยนะนี่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
รถทัวร์บางสายบริการดีๆก็มีครับ เท่าที่เคยก็นครชัยขับเนิบๆไม่รีบ ไม่จอด ไปเรื่อยๆแบบคุมเวลา

แต่รถทัวร์ส่วนมากก็แบบที่ท่านนั่งมามาตรฐานแล้ว สำหรับเมืองไทย
ส่วนแท็กซีใครๆก็ขับได้ ไม่ต้องอบรมที่ไหนก็มาขับได้ นี่ก็มาตรฐานของเมืองไทยเช่นกัน

ฝากอีก รถเมล์ไทย ก็มาตรฐานเดียวกันนะครับ

อย่าคาดหวังกับพวกนี้มาก เดี๋ยวจะผิดหวังง่ายๆได้

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
คนรับจ้างขับรถในประเทศไทย ไม่ว่าจะเป็น
รถเมลล์ รถทัวร์ แท็กซี่ หรือ รถรับจ้างอื่นๆ
ไม่มีการอบรบการขับขี่หรอกครับ
ขับดี ไม่ดี แล้วแต่คน แล้วแต่อารมณ์คนขับ
ผมก็เจอบ่อย ถ้าเป็นแท็กซี่ขับแย่มากๆ ผมขอลงเลย

นี่แหละครับ มีแต่ที่นี่ที่เดียวแหละครับ ที่ประเทศไทย เหอๆ  ???

promt

• บุคคลทั่วไป
รถรับจ้างประจำทาง และไม่ประจำทาง

ขับไม่เคยนิ่ม

ยกเว้นของนครชัยแอร์ ขับนิ่มเป็นที่ 1

ออฟไลน์ kan.kom

ต้องลองนั่งสองแถวที่ขึ้นภู ขึ้นเขาดูครับ
พวกนี้ขับอย่างกับแข่งแรลลี่
ไม่ถึงกับ drift แต่ผมรับรองถ้าแข่งในบ้านตัวเองด้วยรถสองแถวเหมือนกัน
จะแข่งขึ้นเขา ลงเขา ทาคุมิก็เถอะ ชนะยาก

ถ้าสังเกตุดีๆจะเห็นว่า ดอกยางแทบไม่เหลือเลยครับ

ออฟไลน์ e21sbo

• Jr. Member
  • **
ที่เล่ามานั้นถือว่าธรรมดาครับ   สุดยอดของกทม. และประเทศนี้ก็คือ    สาย 8  ครับ      รถยาว 12 เมตร   ฝ่ารถติดหมอชิต  ขับเหมือน SUPER CAR ครับ
แต่ถ้าที่ของที่สุด ก็คือ  เมื่อนั่งสาย 8  และเจอกับ สาย 44  ครับ

ออฟไลน์ tubtup

รถทัวร์ถ้าเอานั่งสบาย ไปเรื่อยๆ ปลอดภัย
ไปนครชัยแอร์ เจ้านี้วิ่งอยู่ไม่เกิน 90 km/h แต่ก็มีอยู่ไม่กี่จังหวัด

ส่วน TAXI ในกรุงเทพแล้วแต่ดวงครับ ;D

ออฟไลน์ Nookkiez

อยู่กรุงเทพฯ เจอแท็กซี่ขับรถแย่ๆถือว่าปกติครับ  ถ้าเจอคันไหนขับนิ่มนวล ขับมีมารยาทสิเรื่องแปลก!!
Test ..

ออฟไลน์ Devil13

รถทัวร์ถ้าเอานั่งสบาย ไปเรื่อยๆ ปลอดภัย
ไปนครชัยแอร์ เจ้านี้วิ่งอยู่ไม่เกิน 90 km/h แต่ก็มีอยู่ไม่กี่จังหวัด

ส่วน TAXI ในกรุงเทพแล้วแต่ดวงครับ ;D

สิ่งที่ตัองรู้เกี่ยวกับรถทัวร์
กลางวันอยากให้ถึงที่หมายเร็ว    จะขับช้าา  (ประหยัดน้ำมัน)
แต่กลางคืนอยากให้ถึงช้า...       จะขับเร็ว จากที่คิดไว้ว่าจะถึงตี5  ถึงตี4 
>:(

บางทีเราอยากนอน ....              จะเปิดหนัง คอนเสริ์ต
ถ้าเราเอาเพลงมาเสียบหูฟัง       มันจะเปิดโคโยตี้เสียงกระหึ่ม

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
พวก TAXI ต้องวิ่งแข่งกับเวลาเพื่อมารับผู้โดยสารรอบต่อไป
แต่บางคันก็ขับดีมากครับ ;)

ออฟไลน์ The plant

• **
ทัวร์นรก หมวยยกล้อ  ;D สายใต้ขับหว่ยมาก พอได้เวลามันวิ่ง มันครองทุกเลน ยิงไป 2 คันแล้ว :'(

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ลืมบอกไป ลฺงแกพาผมฝ่าไฟแดงตอนตี4ที่วงเวียนพระราม๕นะฮะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ที่เล่ามานั้นถือว่าธรรมดาครับ   สุดยอดของกทม. และประเทศนี้ก็คือ    สาย 8  ครับ      รถยาว 12 เมตร   ฝ่ารถติดหมอชิต  ขับเหมือน SUPER CAR ครับ
แต่ถ้าที่ของที่สุด ก็คือ  เมื่อนั่งสาย 8  และเจอกับ สาย 44  ครับ
เท่าที่ผมเคยเจอมา ก็ 8 แข่งกับ 8 เองนี่แหละฮะ มันส์บรรลัย  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นธรรมดาในไทยครับ