ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าพี่น้องของท่านเป็นทหารแล้วต้องลง3จังหวัดชายแดนใต้ จะทำอย่างไรครับ?  (อ่าน 7239 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
หลานชายซึ่งผมรักมาก มันได้เปลี่ยนผลัดลงใต้26กุมภานี้แล้วครับ อยู่ใต้3เดือน แค่3เดือนผมยังเครียดเลยครับไม่รู้ว่าจะกลับมาในสภาพเดิมรึเปล่า เมื่อวาน อส.ก็ตายไป3ราย ตอนนี้ทำไรไม่ถูกเลยครับ ขายของไม่ไหวความรู้สึกมันหายหมด

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ก็ต้องเป็นห่วงหล่ะครับแต่ยังไงก็ไปทำหน้าที่รั้วของชาติ เพื่อนผมคนนึงก็เคยไปแต่ว่าเป็นทหารสื่อสารไม่ต้องลาดตระเวนอีกอย่างเป็นทหารอาชีพด้วยการฝึก ประสบการณ์ต่างจากทหารเกณฑ์เยอะ ดูอย่างที่ไปถล่มนาวิกก็ได้ผลเป็นไง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เอาใจช่วยครับ

เพื่อนผมเรียนนายร้อยตำรวจ จบมามันอยากลงใต้ชิป-าย
มันบอกว่าเบี้ยเสี่ยงตายเยอะดี เอากับมันสิ
อยู่ 3 จ. ชายแดนใต้มา 2-3ปีแล้ว ยัง32ครบอยู่ครับ
ตอนนี้ไม่รู้ย้ายไปไหนหรือยัง ไม่ได้ถามไถ่กันมาสักระยะแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 12:45:29 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
คงเป็นห่วงแหละครับ
แต่ภูมิใจ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ผมเป็นทหารที่ทำงานอยู่จังหวัดปัตตานีครับ ผมอยากจะตอบในฐานะคนที่ต้องทำงานในพื้นที่ว่า อยากจะให้คนที่อยู่ทางบ้านเป็นกำลังใจให้ แต่อย่าแสดงความวิตกมากเกินไปครับ เพราะมันมีผลทางใจกับผู้ที่ต้องลงมาทำงานมาก ตอนที่ผมจะลงมาทำงานที่นี่พ่อแม่ก็พาไปวัดทำบุญปกติเพื่อเป็นศิริมงคลแค่นั้นครับ แต่ญาติผมก็พูดกันเยอะว่ามันอย่างนั้นอย่างนี้ จนผมเองก็ใจเสีย แต่ผมก็คิดว่าเราต้องทำหน้าที่เราให้ดีที่สุดและอย่าประมาทครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เป็นกำลังใจให้นะครับ ให้กำลังใจเขา ฮึกเหิม อย่าแสดงอาการอาลัยอาวร   ยื่งตอนนี้สถานการณ์กำลังระอุด้วย  โดยส่วนตัวผมเชื่อเรื่องดวงมาก หากดวงเรารอดก็ต้องรอดครับ แม้จะหวุดหวิดเหมือนในหนังก็ตาม อ้อไม่หนังครับเรื่องจริงนี่แหละ      และอีกอย่างครับ ผมแนะนำให้อาราธนา นับถือพระดีๆติดตัวห้อยคอไป  << หนึ่งสิ่งที่สำคัญอันดับต้นๆ    แคล้วคลาด   ...ไม่เข้า   ได้ผลรอดมานักแล้ว             ปล.อาชีพผมก็สามารถย้ายไปลงที่3จังหวัด ได้เช่นกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

SEMPER FI เชื่อมั่นตลอดไปครับ
ขอให้เป็นกำลังใจให้หลานมากๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
น้องเป็นทหารอาชีพ หรือ ทหารเกณฑ์ ครับ

ส่งกำลังใจให้ปฏิบัติหน้าที่ครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมก็เป็นทหารนะครับ
แต่อยู่ในส่วนของโรงพยาบาลค่าย
โอกาสลงไป 3จว.ใต้ เลยน้อยหน่อย

ผมจะยกย่องทหารที่ลงไปภาคใต้ทุกคนนะครับ
เพราะไปปฏิบัติหน้าที่ทหารอย่างเต็มภาคภูมิจริงๆ

แต่ยอมรับครับ ว่าการลงไปในพื้นที่ นั้นเสี่ยงมากจริงๆ

หลายๆเหตุการณ์ไม่ได้ออกข่าวนะครับ มันจะสะเทือนใจเกิน
เพื่อนผมที่จบมหิดลมาด้วยกัน สอบบรรจุชั้นสัญญาบัตรได้ที่ รพ.ค่ายอิงคยุทธ
ก็เห็นว่าสละสิทธิ์นะครับ เพราะเป็นลูกสาวคนเดียวของบ้าน ทางบ้านเป็นห่วงมาก เลยไม่ได้ไป

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ถ้าเป็นคนที่พึ่งเรียนจบมาแล้ว ก็ยังมีลูกน้อยนี้ไม่ไหวไม่รู้จะพูดยังไง  เหมือนกับเอาเสาหลักครอบครัวไปเสี่ยง

ผมว่าเมืองไทยน่าจะใช้ระบบทหารอาชีพที่สมัครเป็นทหารแล้วมีสวัดิการให้เขา + เงินเดือนดีๆ เหมือนกับทหารของประเทศที่พัฒนาแล้ว

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
ขอให้ปฏิบัติภาระกิจลุล่วงด้วยดี และปลอดภัยกลับมา
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ H.

จะไปทำอะไรได้ละครับ ก็คงต้องปล่อยตามนั้น เป็นกำลังใจให้
H.

ออฟไลน์ E_mail

• Jr. Member
  • **
คู่เขยผมเคยลงไปเป็นอัยการอยู่ช่วงนึงครับ ก่อนลงไปก็เลยเอาปืนไปเก็บงานให้

ลงไปวันแรกเจอแขกรับแขก เอากล่องกระดาษใส่ดินไปวางไว้หน้าบ้านพัก เลยสั่งเสื้อกันกระสุนส่งไปให้ตัวนึง