ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย คันไหนที่ขับสนุกที่สุด Camry,Focus,Cruze,Altis2.0  (อ่าน 3617 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
อ่านรีวิวพี่จิมมี่ ตอนทดสอบ FOCUS TDCI ที่บอกรถมีความ Lively มากทั้งเกียร์และเครื่องยนต์
แต่พอดูอัตราเร่งของ Camry HV, Cruze 2.0 (163PS) , Altis 2.0 (Dual-vvti) กลับพบว่าอัตราเร่งพอกัน หรือเร็วกว่า FOCUS TDCI
แต่ทำไมพี่จิมมี่ จึงไม่ค่อยเขียนในเชิงที่ว่าขับสนุก เหมือน focus เลย มีคำถามดังนี้ครับ

1. เป็นเพราะแรงบิดของ TDCI มาในรอบที่ต่ำกว่าคือ 1700รอบ ทำให้ขับสนุกกว่าใช่ไหมครับ
2. แรงบิด 300 กว่านิวตัน ของ TDCI มีผลอย่างไรเมื่อใช้งานในการขับขี่ทั่วไปแบบไม่ได้บรรทุกของ ทำให้ขับสนุกมีแรงดึงมากกว่าเครื่องเบนซินหรือไม่ครับ
3. ถ้าเป็น TDCI MT 2.0 เกียร์ธรรมดา (ซึ่งเป็นตัวก่อนไมเนอร์) ผลลัพธ์จะเหมือนกับเกียร์ DUAL Clutch ไหม
4. ถ้าเป็นตระกูลรถแต่ง เครื่องยนต์กับช่วงล่างของรถอะไรที่พอจะให้ความสนุกแรงดึง พอพอกับ TDCI 2.0 Dual Clutch บ้างครับ (ในระดับรถบ้านแต่งทั่วไปไม่นับรถสปอร์ต)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สงสัย คันไหนที่ขับสนุกที่สุด Camry,Focus,Cruze,Altis2.0
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 03:20:38 »
ถ้าเอาแค่อัตราเร่ง Camry Hybrid ครับ
แต่ถ้า เอาภาพรวมทั้งคัน ไป Focus ใหม่
แต่ถ้า การเข้าโค้งที่มั่นใจ ควบคุมรถแล้วสนุกจริงๆ
(คือต้องไปเผชิญหน้ากับทางโค้งคดเคี้่ยว ถึงจะเห็นคุณงามความดีจริงๆ)
ก็ต้อง Cruze ครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: สงสัย คันไหนที่ขับสนุกที่สุด Camry,Focus,Cruze,Altis2.0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 10:40:49 »
ถ้าเอาแค่อัตราเร่ง Camry Hybrid ครับ
แต่ถ้า เอาภาพรวมทั้งคัน ไป Focus ใหม่
แต่ถ้า การเข้าโค้งที่มั่นใจ ควบคุมรถแล้วสนุกจริงๆ
(คือต้องไปเผชิญหน้ากับทางโค้งคดเคี้่ยว ถึงจะเห็นคุณงามความดีจริงๆ)

พอเอาเหตุผลทั้งหมด มาปั่นรวมกัน กลายเป็น 320d  ;D

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Sr. Member
  • Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 13:01:51 »

พอเอาเหตุผลทั้งหมด มาปั่นรวมกัน กลายเป็น 320d  ;D

ตามนั้นครับ   ;D ;D
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE