ผู้เขียน หัวข้อ: bmw กับแรงม้าที่ถูกตอน  (อ่าน 9806 ครั้ง)

ออฟไลน์ okejr

• Newbie
  • *
bmw กับแรงม้าที่ถูกตอน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 04:49:10 »
พอดีกำลังจะถอยbmwแต่สงสัยเรื่องแรงม้าที่ถูกตอนไปจากสเปคยุโรปเยอะเลยครับ เป็นไปได้ไหมที่จะโมให้กลับมาเต็มสูบเหมือนเดิม?
ผมสนใจ 528i แต่คงรอโฉมใหม่ได้ข่าวว่าไกล้เปลี่ยนโฉม หรือจะไป e facelift ที่กำลังจะมาดี?

ผมสมาชิคใหม่ จริงๆก็แอบอ่านมานานแต่พึ่งสมัคร

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
Re: bmw กับแรงม้าที่ถูกตอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 07:33:59 »
ต้องไปดูรายละเอียดครับว่ามันเครื่องตัวเดียวกันมั้ย ตรงนี้ผมไม่ทราบ และรถ ckd กับ cbu คุณภาพต่างกันเยอะเหมือนกัน

ถ้าไปจูนใหม่ยังไงก็เยอะกว่าเดิมครับเพราะเมืองนอกเค้ามีแต่จูนให้เยอะขึ้น คงไม่มีใครจูนให้แรงเท่าโรงงาน(ก็ซื้อมามันแรงเท่านี้อยู่แล้ว)

ออฟไลน์ beebird

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 07:52:23 »
จูนได้สบายมากครับ แรงกว่าเดิมอีกเยอะ แค่เปลี่ยน software ก็แรงกว่าเดิมมากแล้วครับ ... หรือจะติด Chip เพิ่มก็ได้ แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ sakolsakman

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 08:56:35 »
จูนได้สบายมากครับ แรงกว่าเดิมอีกเยอะ แค่เปลี่ยน software ก็แรงกว่าเดิมมากแล้วครับ ... หรือจะติด Chip เพิ่มก็ได้ แล้วแต่ชอบครับ

ทำที่ไหนทราบไม๊ครับ จะได้ไปทำครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:01:56 »
ใส่ชิพตัวละ 20000 กว่าบาทก้ออยู่แล้วครับ

ปรับโฉมเฉยๆ ครับ แต่ว่ารอดีกว่า เปลี่ยนไฟหน้าหลัง กันชน หน้าปัด

ส่วน E Facelift ผมว่าก้อน่าใช้ครับ จิงๆ ถ้าออกภายในปีนี้ E Class โลด

แต่ถ้ารอปีหน้าได้ก้อค่อยไป BMW
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 09:05:05 โดย LanCeLoT »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 10:52:52 »
พอดีกำลังจะถอยbmwแต่สงสัยเรื่องแรงม้าที่ถูกตอนไปจากสเปคยุโรปเยอะเลยครับ เป็นไปได้ไหมที่จะโมให้กลับมาเต็มสูบเหมือนเดิม?
ผมสนใจ 528i แต่คงรอโฉมใหม่ได้ข่าวว่าไกล้เปลี่ยนโฉม หรือจะไป e facelift ที่กำลังจะมาดี?

ผมสมาชิคใหม่ จริงๆก็แอบอ่านมานานแต่พึ่งสมัคร

เครื่องตัวเดียวกันของ BMWที่ขายใน ไทย ญี่ปุ่น ยุโรป อเมริกา มีแคมชาฟท์ 3 แบบครับ  อะไหล่ตัวนี้คนละชิ้นกัน แต่ภายนอกเครื่องดูเหมือนกัน กล่องก็ตัวเดียวกัน

องศาจุดระเบิด วาล์วtiming และ VANOS timing ก็ไม่เหมือนกันครับ

ไม่ใช่ว่าเขาตอนแรงม้านะครับ เพียงแต่ มาตรฐานไอเสีย กับสภาวะอากาศ ไม่เหมือนกันครับ อากาศร้อน อากาศเย็น อากาศหนาวสุด ๆ ก็มี timing ไม่เท่ากันครับ

ที่เห็นไปจูน ๆ เครื่องกัน ผมก็ไม่รู้เป็นอย่างไรนะครับ ไ้ด้ม้าเพิ่ม แล้วเครื่องวิ่งได้อีกนานแค่ไหน ?

แต่ผมชอบครับ ขายอะไหล่ได้เยอะดี วาล์ว กับ tappet จากทีเคยขายยาก ๆ ก็ขายได้เยอะขึ้นเลยเพราะพวกเล่นจูนเครื่องนี่แหละครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:09:59 »
kelleners แต่ไม่รู้ว่าแรงม้าที่เคลมมาจะสมราคาคุยรึเปล่านะครับ เพราะมันเป็นแบบเสียบกะรถเลย พอจะเอาเข้าศูนย์ก็ถอด  แต่ไม่รู้ว่าต้องโค้ดข้อมูลอะไรด้วยอ่ะป่าว

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:22:26 »
เครื่องบล็อกเดียวกัน แต่ ECU คนล่ะเบอร์ กับชิ้นส่วนภายในต่างกันนิดหน่อย แต่หลักๆคือ ECU ครับ

แค่จูนก็ปลดได้แล้ว

แต่สงสัยตรง 2.0 i ของ 320i ผมว่าเครื่อง มันน่าจะได้ 200 ม้า แทนที่จะได้แค่ 182 ม้า

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 11:53:23 »
เครื่องตัวเดียวกันของ BMWที่ขายใน ไทย ญี่ปุ่น ยุโรป อเมริกา มีแคมชาฟท์ 3 แบบครับ  อะไหล่ตัวนี้คนละชิ้นกัน แต่ภายนอกเครื่องดูเหมือนกัน กล่องก็ตัวเดียวกัน

องศาจุดระเบิด วาล์วtiming และ VANOS timing ก็ไม่เหมือนกันครับ

ไม่ใช่ว่าเขาตอนแรงม้านะครับ เพียงแต่ มาตรฐานไอเสีย กับสภาวะอากาศ ไม่เหมือนกันครับ อากาศร้อน อากาศเย็น อากาศหนาวสุด ๆ ก็มี timing ไม่เท่ากันครับ

ที่เห็นไปจูน ๆ เครื่องกัน ผมก็ไม่รู้เป็นอย่างไรนะครับ ไ้ด้ม้าเพิ่ม แล้วเครื่องวิ่งได้อีกนานแค่ไหน ?

แต่ผมชอบครับ ขายอะไหล่ได้เยอะดี วาล์ว กับ tappet จากทีเคยขายยาก ๆ ก็ขายได้เยอะขึ้นเลยเพราะพวกเล่นจูนเครื่องนี่แหละครับ

เท่าที่เคยอ่านจากในหลาย ๆ เว๊ป ก็จะคล้าย ๆ กับที่ทางคุณ jaesz บอกไว้คือ เครื่องรหัสเดียวกัน แต่มีรุ่นย่อยลงไปอีก ซึ่งแต่ละรุ่นย่อยจะมีชิ้นส่วน/องค์ประกอบบางส่วนที่ไม่เหมือนกัน
แต่กับกรณีของเครื่องยนต์ในบ้านเรา ที่กำลังแรงม้าลดลงจากสเปคเมืองนอก อย่างเช่นตัว 328i ที่แรงม้าเหลือ 218 แรงม้า (จากเดิม 245 แรงม้า)
ผมเข้าใจว่า เป็นเพราะกำแพงภาษี 220 แรงม้า ทำให้ต้องลดแรงม้าลง

โดยส่วนตัวผมคิดว่า (และเดาเอาเองล้วน ๆ) การที่จะลดแรงม้าลงน่าจะมาจากตัว ECU ล้วน ๆ เพราะ
1. ในฐานะผู้ผลิต การที่จะต้องทำ spec รถที่ลดแรงม้าลง ด้วยการปรับเปลี่ยนชิ้นส่วน บางชิ้น เพื่อตลาดประเทศไทยประเทศเดียว (มาเลเซีย, สิงค์โปร์ และอื่น ๆ ในแถบบ้านเรา 245 แรงม้าหมด)
ซึ่งมียอดขายน้อย (หลักพันต่อปี) นั้นไม่คุ้มค่าต่อการผลิต เพราะนอกจากจะต้องผลิตเครื่องยนต์หลาย spec มากขึ้นแล้วยังต้องผลิตอะไหล่สำรอง
ด้วย

2. ปัจจุบันการควบคุมการทำงานของเครื่องยนต์ ทำได้โดยผ่านการโปรแกรมจากคอมพิวเตอร์ (ECU) ดังนั้นการจะปรับแต่งให้เครื่องยนต์ทำงานที่แบบใด นั้นสามารถปรับเปลี่ยนได้ง่ายกว่า
ต้นทุนถูกกว่า และไม่กระทบกับกระบวนการผลิต

จากที่เดา ๆ เองข้างต้น ผมจึงคิดการลดแรงม้าลง เมื่อขายในประเทศไทย จึงน่าจะทำจาก ECU และก็น่าจะสามารถดึงแรงม้ากลับมาได้จาก รีโปรแกรมตัว ECU ใหม่ ส่วนการจะไปจูนเครื่องให้แรงเกินกว่า เสปคมาตรฐาน
อันนั้น ก็อาจจะมีผลกับเรื่อง การสึกหรอ และความทนทานของเครื่องยนต์แน่นอน

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:29:10 »
สมัยก่อนอาจจะใช่คับที่ชิ้นส่วนต่างกัน

เด๋วนี้เรื่อง cost มันเรื่องสำคัญ และการใช้โปรแกรมเชียน sequential จุดระเบิด ต่างๆ ก็ลดแรงม้า ลดมลพิษได้แล้วคับ ไม่มีความจำเป็นเลยที่ต้องเปลี่ยนชิ้นส่วน

รุ่นเก่าๆ อย่าง e39 530i ที่น้ำเข้าจากอินโด หรือ 330i e46 ม้าก็ลดเหลือ 218 จาก 231 ผมเอาโปรแกรมของ Active Autoworks มาลงแล้วไปลงไดโน ก็ได้มากลับมาแล้วคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:29:28 »
ได้มากกว่า 231 ด้วยคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:39:14 »

บ้านเรา ถ้ารถคันไหน แรงม้าเกิน 220 แรงม้า จะโดนภาษี ในอัตราที่สูงขึ้นไปอีก ครับ

BMW บางรุ่นเลย เลยลด แรงม้าลงเหลือ 218 แรงม้า เพื่อไม่ให้ราคารถสูงเกินไป ( คิดว่าเป็นแบบนี้นะครับ )

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:57:24 »
ที่บ้านเราเปนฐานส่งออกด้วยผมว่าน่าจะแค่จาก ECU เพราะจะได้ทำราคาในเฉพาะบ้านเราได้ดีขึ้นแค่นั้นเองครับ

แก้ ECU น่าจะกลับเปนตัวเดิมได้นะ เหมือนที่พี่ Bluefox ว่าถ้าเปลี่ยนชิ้นส่วน ในแง่ผู้ผลิต ผมมองว่าไม่คุ้ม

ถ้าแก้ซอฟแวแล้วถูกลง กำไรกว่าเหนๆ ไม่เหนจะต้องไปตั้งไลน์ผลิตชิ้นส่วนใหม่เลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 16:19:56 »

บ้านเรา ถ้ารถคันไหน แรงม้าเกิน 220 แรงม้า จะโดนภาษี ในอัตราที่สูงขึ้นไปอีก ครับ

BMW บางรุ่นเลย เลยลด แรงม้าลงเหลือ 218 แรงม้า เพื่อไม่ให้ราคารถสูงเกินไป ( คิดว่าเป็นแบบนี้นะครับ )

คุณ Enzo เข้าใจถูกแล้วครับ และนี่คือเหตุผลที่ ผู้ผลิตส่วนใหญ่ จำต้องยอม ตอนแรงม้าลงมา ไม่ให้เกิน 220 แรงม้า
มิเช่นนั้น ภาษีสรรพสามิต จะต้องจ่ายแพงขึ้นไปอีกเสต็ป และราคารถจะพุ่งพรวดขึ้นไปจนแพงกว่าเหตุทั้งนั้นครับ

jaesz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 16:44:10 »

คุณ Enzo เข้าใจถูกแล้วครับ และนี่คือเหตุผลที่ ผู้ผลิตส่วนใหญ่ จำต้องยอม ตอนแรงม้าลงมา ไม่ให้เกิน 220 แรงม้า
มิเช่นนั้น ภาษีสรรพสามิต จะต้องจ่ายแพงขึ้นไปอีกเสต็ป และราคารถจะพุ่งพรวดขึ้นไปจนแพงกว่าเหตุทั้งนั้นครับ

อันนี้คือ N20 twinturbo ใช้กฎข้อนี้ครับ คือล็อกที่ ECU

แต่ถ้าเป็น N53 ใน F10
N46 ใน E90

ไม่ใช่แค่ ECU นะครับ

popdemonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:37:07 »
กลไกภาษีเป็นมาตั้งนานแล้วครับ
volvo 850 ปี94 225ม้า พอมาปี95 ดรอปลงเหลือ 218ม้า ท่อเทอร์โบ VSท่อเทอร์โบเฉียง

Audi S4 ปี94 230ม้า พอมาปี95 ดรอปลงเหลือ 218ม้า

เค้าไปทริคกี้ตรงECU ครับมันง่ายและถูกกว่าไปเปลี่ยนกระด้างภัณฑ์เยอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:39:35 โดย popdemonic »