ผู้เขียน หัวข้อ: ผมปวดหัวจริงๆๆ กะระบบใบขับขี่มากๆๆๆ ผมทำแบบนี้จะได้หรือเปล่า  (อ่าน 9706 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
คือผมจะไปทำใบขับขี่ แมงกะไซย์เพราะ ใกล้จะได้เจ้านี้มาครอบคองแล้ว ^ ^
Forza300  แดง!!!!!!!!!!  

แต่ปัญหาคือ ถ้าได้ใบขับขี่ รถ กะ แมงกะไซย์ ไม่ตรงกัน ชีวิต วุ่นวายแน่ๆๆๆๆ
(ต้องไปฟัง อบรม 1วันทุกๆๆ5 ปี 2 ใบ  ก็2 ที เสียเวลาตายเลยครับ)

ตอนนี้ที่ผมมี คือ ใบรถ ออกวันที่ 17 กย 46 หมดอายุ 21 มีค 58  (ผมเกิด21มีค)
     -บัตรแรก17 กย 46 หมด 17 กย 47
     -บัตรสอง (5ปี)น่าจะหมดที่ 17 กย 52 แต่เนื่องจากไปลงวันเกิดเลยไปหมดวันที่ 21 มีค 53
     -บัตรสาม(5ปี) ก็หมดวัน  21 มีค 58

ดังนั้น ผมจึงควรไป สอบใบขับขี่ แมงกะไซย์ หลังวันเกิดผม ใช้ไหมครับ ?
 เช่นบัตรแมงกะไซย์ ไปทำเดือน 1 เม ย 56 นี้ ก็จะหมด 1 เม ย 57
และ บัตรต่อ(5ปี)ไปก็จะหมด วันที่ 21 มีค 63 (แทนที่จะไปหมด วันที่ 1 เม ย 62)
มันก็จะไปหมดพร้อมกะ ใบขับขี่รถ แป๊ะเลย !!!!!!!!!!!!  

ถูกต้องหรือเปล่าครับ  ผมจะได้รอๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:50:03 โดย T1k »

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
อย่าไปคิดมากเลยค่ะ

จะมีกี่ใบ ถ้าเราชอบและอยากใช้รถประเภทนั้น ๆ ก็ไปทำเถอะค่ะ วันไหนก็ดี

คิดในแง่ดีซะว่า ไปเปิดหูเปิดตาที่ขนส่งบ่อย ๆ
Merc Addicted

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ไปทำหลังหมดอายุ ระวังพี่รวจเรียกนะครับ ซวยแน่ๆ

ออฟไลน์ PumpNISMO

ตอนนี้ผมจะบอกว่าผมหมดวันเดียวกันครับ  แต่ต่างกัน1ปี T^T

คือถ้าเป็นใบ5ปีเค้าจะปัดไปหมดวันเกิดเราเลยนะครับ

ของผม  ทำปีเดียวกันของจยย.กับรถยนต์ 

รถยนต์ผม 12/3/55 หมด 4/7/60

จยย.    ทำ 8/7/55  หมด 4/7/61

ออฟไลน์ miroatajon

• Newbie
  • *
ถ้าท่าน คิดว่า ขี่รถมอเตอร์ไซย์ แบบ ไม่มีใบขับขี่ ได้ สบายๆๆ ชิิวๆๆ ช้วงนี้ ผมแนะนำให้ไปทำ ปี 57 ครับ ช้วง มค กพ มีค เมย 57 ได้หมด เพราะทำครั้งแรก จะได้ บัตร 1 ปีก่อน พอบัตร ปีแรกหมด ท่านก็ต้องไปทำใหม่ ปี 58 ซึ้ง เป็น ช้วงเดี่ยวกับ บัตร รถยนต์ ท่านหมดพอดีครับ ^^

ตอนแรกผมก็มีปัญหา เดี่ยวกันนี้ คือ บัตร รถยนต์ กับ มอเตอร์ไซย์ หมดห่างกัน 1ปี ผมแก้ด้วยวิธี ปล่อยให้บัตร ที่หมด ก่อน ขาดไป เกือบ 1 ปี และไปทำ บัตร ที่ยัง ไม่หมด ก่อน วันหมดอายุ 30 วัน เราก็จะทำได้ทั้งบัตร รถยนต์ และ มอเตอร์ไซย์ ให้หมด วันเดี่ยว เดือนเดี่ยวกัน แต่ ช้วง ที่บัตรไดบัตรนึงขาด นี้ ก็ น่ากลัวเอาเรื่องอยู่ แต่ของผมเป็น บัตรมอเตอร์ไซย์ที่ หมดอายุก่อน เจอร์ด่าน หัวขาวทีก็ให้เขียนใบสั่งอายัดทะเบียนเอา แต่เจอด่านหัวส้ม นี้แม้งไม่ยอมต้องเสียเงินสถานเดี่ยว T_T

ทำก่อนหมดอายุได้3เดือนครับ ถ้าจะให้วันตรงกันก็ต้องเสี่ยงขับโดยใบขับขี่หมดอายุเก้าเดือน :-[

ออฟไลน์ kvlegendstar

บัตรหมดอายุ ไปต่อต้องมีฟังอบรมอะไรดวยหรอครับ งงๆๆ

ออฟไลน์ arta1722

• Jr. Member
  • **
ของผม มอเตอร์ไซ หมดก่อนรถยนต์หนึ่งปี ผมแอบคิดว่า วันที่ผมไปต่อ 5 ปี ของมอเตอร์ไซ แต่รถยนต์ยังเหลืออีก 1 ปี ผมไปแจ้งความใบขับขี่รถยนต์หาย แล้วไปต่อพร้อมกันเลย จะดีไหมครับ  :) :) :)

ถ้าหายทำใหม่คิดว่าหมดอายุตามบัตรเดิมนะครับ

• Newbie
  • *
บัตรหมดอายุ ไปต่อต้องมีฟังอบรมอะไรดวยหรอครับ งงๆๆ

ต้อง ทดสอบร้างกาย กับ อบรม 1 ชม. ครับ

ของผม มอเตอร์ไซ หมดก่อนรถยนต์หนึ่งปี ผมแอบคิดว่า วันที่ผมไปต่อ 5 ปี ของมอเตอร์ไซ แต่รถยนต์ยังเหลืออีก 1 ปี ผมไปแจ้งความใบขับขี่รถยนต์หาย แล้วไปต่อพร้อมกันเลย จะดีไหมครับ  :) :) :)

ไม่ได้ครับ ใบที่หายเขาจะทำให้ไหม่ แต่จะเริ่ม วันที่ทำจนถึงวันหมดอายุที่จะถึงครับ น้องผม ไปทำมาล่ะ ผมว่า ท่านยอม ขี่รถแบบ ใบขับขี่หมดอายุไปสัก 9 เดือนดีกว่า ^^ หรือไม่ก็ ทำให้ตัวเอง โดนใบสั่งครับ แล้วให้ ใบสั่งตำหนวด ไปครับ เจอด่าน ก็ให้ใบสั่ง ไป ซ้อนไปเรื่อยๆๆ ไม่ต้องสนใจ พอ ถึงเวลาที่ท่านจะไปทำก็แจ้งหาย ทำใหม่ ตอนไปทำรถยนต์ครับ ผมทำมาล่ะ ตำหนวดเขาไม่คีเข้าระบบครับ โดนใบสั่งตอน กลางปี 54 บัตรผมหมด ปี55 ผมทำพร้อมรถยนต์ ตอนปลายปี 55 ใบขับขี่ รถยนต์ มอเตอร์ไซย์ หมดพร้อมกันแล้วครับตอนนี้ ใบสั่ง ก็ยังเก็บไว้ เวลาเจอด่าน ก็ ให้ไป ซ่อนไปเรื่อย ^^

ออฟไลน์ Devil13

ดีนะผมมีใบขับขี่มอไชค์ตลอดชีพ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ wanarat7777

พึ่งจองสีขาวไปเหมือนกันครับ ยังคิดอยู่เลยจะไปทำตอนไหน เพราะ ของผมปีหน้าต้องไปต่อของรถยนต์เช่นกัน ถ้าผมให้มันตรงกันของปีนี้ ผมควรจะแจ้งหายของรถยนต์แล้วไปทำใหม่ใช่มั้ยครับ พร้อมกับไปสอบใบขับขี่มอไซค์ถูกต้องมั้ยครับ

ออฟไลน์ decptt

อย่าไปรำคาญเรื่องใบขับขี่ที่จะต้องต่อทุก 5 ปีเลยครับ ผมยกตัวอย่างว่า ทำไมเขาจึงต้องมีการต่ออายุครับ

นายสมชายเริ่มทำใบขับขี่อายุ 21 ปี ผ่านไปจนเขาอายุ 65 ปี เขายังขี่จักรยานยนต์อยู่ แต่เผอิญว่า ประสบอุบัิติเหตุ ทำให้สายตามีความผิดปกติ
ผมถามว่า นายสมชายยังจะขี่มอเตอร์ไซด์หรือไม่

ผมตอบได้เลยครับ นิสัยคนไทย ขี่มอเตอร์ไซด์ แน่นอนครับ เพราะคนไทยไม่คำนึงถึงความปลอดภัยของผู้ร่วมทาง

ถ้าไม่มีการสอบใบขับขี่ หรือ มีใบขับขี่ตลอดชีพ มันอาจทำให้ ผู้ร่วมทางเกิดอุบัติเหตุร่วมได้นะครับ

ถึงแม้นายสมชายไม่เกิดอุบัีติเหตุ ผมถามว่า ท่านเคยเห็น ผู้สูงอายุเกิน 75  ขับขี่มอเตอร์ไซด์ หรือ รถยนต์ หรือไม่
สำหรับผม ในพิษณุโลก ผมเห็นหลายรายครับ

ดังนั้นท่านสมาชิกหลายๆราย อย่ารำคาญเลยครับ ในการต่อใบอนุญาตขับขี่ยานพาหนะ ทุกประเภท การต่ออายุเช่นนี้จะทำให้ผู้ร่วมทางการขับขี่ปลอดภัยขึ้นนะครับ ท่านอาจจะขับรถดี มีมารยาท แต่ท่านก็เคยเจอเพื่อนร่วมทางที่ไร้มารยาทมิใช่หรือครับ ขนาดมันอบรมมาแล้วยังขับรถไร้มารยาทเลยครับ (หรือมันซื้อใบขับขี่ อิอิอิ)

ไม่พูดต่อดีกว่า เดี๋ยวจะหาว่า ดราม่่า

ปล. ย้ำอีกครั้งครับ กฎหมายการต่ออายุใบขับขี่ เพื่อเป็นการตรวจสอบสมรรถนะ ศักยภาพในการขับขี่ครับ เพื่อความปลอดภัยของเพื่อนร่วมทาง มิใช่แค่ตัวท่านเองเท่านั้น  :D

• Newbie
  • *
พึ่งจองสีขาวไปเหมือนกันครับ ยังคิดอยู่เลยจะไปทำตอนไหน เพราะ ของผมปีหน้าต้องไปต่อของรถยนต์เช่นกัน ถ้าผมให้มันตรงกันของปีนี้ ผมควรจะแจ้งหายของรถยนต์แล้วไปทำใหม่ใช่มั้ยครับ พร้อมกับไปสอบใบขับขี่มอไซค์ถูกต้องมั้ยครับ

ท่านต้องทำปีนี้ครับ บัตรน่าจะหมดวันเกิดท่านปีหน้า พร้อม ใบขับขี่รถยนต์ ที่ หมดพร้อมกันพอดี ต่อพร้อมกัน หมด 5ปีพร้อมกันครับ

ออฟไลน์ kbank

ปัญหาของเด็กๆเขา...

ส่วนเรากำลังจะเลิกขับรถดีกว่า...บนถนนวุ่นวายเกินจะขับเองได้แล้ว