ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ  (อ่าน 2576 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ขอความเห็นครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 13:04:24 »
เดิม คิดจะซื้อ ซิลฟี่ ตามที่เคยขอความเห็น  แต่พอไปเจอจริง ๆ ภายในผมไม่ชอบเลย  คาดหวังไว้สูงมาก (สัก70%ของเทียน่า) ก็เลยไม่เทส...
  ประวัติการใช้รถ กะบะ โตโยต้า ม้ากระโดด ... ฮีโร่..ไมตี้.. อีสุ..ทีเอฟอาร์.. มังกร ...ดีแม็ก..  เก๋ง  อี 220 ...บีเอ็ม 316.....ซาบ 9000 ซีดี.. 9000 ซีเอสอี...ปัจจุบัน ใช้ ซาบ 900 กับ เอ็กซ์เทรล ที31
  ปัญหา เนื่องจากวัยเลยหลักห้ามาแล้ว  ใช้ 900 เป็นหลัก ใส่เคฟล่าฝากระโปรง หลังคา  พักหลัง จอดรถ มีคนมอง  บ่อย รู้สึกเขิน ๆ พยายามไม่มองแล้วแต่ก็ยังมี
  สถานภาพการเงิน จากครั้งก่อน มีเงินสดในมือประมาณห้าแสนกว่า จะนำเงินส่วนหนึ่งไปซื้อทอง และอีกส่วนหนึ่งไปดาว ซิลฟี่  รอให้ทองข้ามพันเจ็ดร้อยเหรียญ มันไม่ไป ซิลฟี่ก็ไม่ได้ซื้อ ขายทองไปยี่สิบห้าบาท บวกกับเงินสะสมประจำแต่ละเดือน  สภาพคล่องขึ้นไปอยู่ที่ล้านห้า ประเด็นที่ขอความคิดเห็น
  1.  ผมอยากได้รถใหม่ ที่ดูไว้ มีสองคัน เป็นมือสอง ซาบ 9000แอโรว์ 2.3 กับ ซาบ 9-5  2.0  คันแรกสวยคลาสสิก ไม่จุกจิกดูแลง่ายเจ้าของเปลี่ยนอะไหล่ทุกชินตามระยะเวลา สีไม่มีซ่อม เคยตั้งราคาขายสี่แสนเศษ แต่ปัจจุบันยกเลิกการขาย หากต้องการก็ต้องอ้อน...ส่วนคันที่สอง..9-5 สวยทันสมัยกว่า แต่จุกจิกมากกว่า เครื่องเปราะบางกว่าราคาพอ ๆ กัน แต่ 9000 เป็นพี่ 9-5 อยู่ เจ็ดปี ใจผมเทไป 9000 แอโรว์แล้ว....
  2.  ประเด็นเข้ามาแทรก กำลังจะไปดูที่+บ้าน แถว ๆ เขาใหญ่(พรุ่งนี้) หากพอใจก็จะซื้อ  โดยพยายามจะไม่ดึงเงินในอนาคตมาใช้มากเกินไป
    ประเด็นคือ หากผมเลือกข้อ 2 การเลือกในข้อ 1 คงต้องรอไปก่อน ทั้ง ๆ ที่อยากจะเปลี่ยนบุคลิก...หากเป็นคุณ คุณจะเลือกแบบไหน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 13:24:32 »
ขึ้นอยู่กับช่วงอายุนะครับ ถ้าเป็นผมตอนนี้อายุ 34 ปีกำลังอยู่ในช่วงก่อร่างสร้างครอบครับต้องยึดเหตุผลเป็นหลักเงินที่มีต้องหาลงทุนหรือซื้ออะไรที่เป็นหลักประกันให้กับชีวิตแต่ถ้าอายุมากแล้วลูกๆมีการงานทำหมดแล้วแน่นอนเลยว่าผมซื้ออะไรตามอารมณ์อยากได้แน่นอนครับ

สรุปเลือกนำไปลงทุนเพื่ออนาคตก่อนแล้วค่อยเอาเงินที่งอกเงยมาซื้ออะไรตามใจตัวเอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 14:41:17 »
เชียร์ข้อ 2 ถ้ามีเงินซื้อที่ไว้ดีกว่าครับ
อย่างบ้านผมตอนที่ซื้อ 1.5 ล้าน ผ่านไป ปี 2 ตอนนี้ 2.0 ล้านแล้วครับ
แต่รถซื้อมาต่อยอดอะไรไม่ได้นะครับ ต้องเลียค่าดูแลค่าประกันอีก ขอก็มีค่าเสื่อม...

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 14:56:43 »
ขับซาบ9000 มาก่อนแล้วจะไปซิลฟี่นี่ถอยหลังหลายก้าวเลยนะครับ

แต่ทว่ามาดูอายุนี่น่าจะเลิก"ซ่า"โซดาสิงห์ได้แล้วนะครับ

เป็นผม จะเอาตังไปดาวน์แจ๊สไฮบริดมาขับชิลๆประหยัดๆแล้วเอาเงิน

อีกส่วนไปซื้อบ้านเขาใหญ่ไว้อยู่ก่อนตายครับ

ปัจจุบันผมขับรถเก๋งดีเซลเล็กๆ  และมีบ้านย่านเขาใหญ๋ไว้พักผ่อน

ปลีกวิเวกครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2013, 15:15:36 »
saabหาดูได้ยากไม่แปลกที่จะมีคนชอบดูครับ  :)

เลือกระหว่างรถกับบ้านเลือกบ้านไว้ก่อน หลังจากนั้นได้เงินมาแล้วค่อยหารถอีกทีก้ยังไม่สายครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 00:32:17 »
ว้าว เก็บตังค์เก่งจังเลยครับ

ตอนนี้ราคาทองถึงแนวต้าน มีขึ้นๆๆ แล้วทรง และลงๆ
การลงทุนทองน่าจะเห็นผลปีหน้า

ตอนนี้ผมเก็บฝากสหกรณ์ได้ผลตอบแทนสูงกว่าทองนิดๆ เนื่องจาก compound interest แต่ก็แอบซื้อทองก้อนบาทเก็บไว้ครับ

---------------------
ตอนนี้ จขกท. อายุเลยเลขห้ามาแล้ว

ถ้าเป็นผมไปซื้อที่ชิวๆ เขาใหญ่ สร้างบ้านตากอากาศ สบายๆ อากาศเย็นและขับ t31 ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 12:58:21 »
ถ้าแค่อยากเปลี่ยน look ลองแค่ปรับ 900 ให้กลับมาเป็นแบบเดิมๆ ให้ดูคลาสสิกดีไหมครับ เอาเงินไปใช้ข้อ 2 ดีกว่า

เห็นว่าใช้ Saab อยู่แล้ว แถมเคนใช้ 9000 มาแล้วด้วย  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 05:34:05 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ   ส่วนที่แนะนำมา จะพยายามทำครับ
  900 ทำให้ไปอยู่สภาพเดิม?  คือตัวรถมันก็มองได้อยู่แล้วว่าไม่เหมาะสมกับผู้ใหญ่ครับ
 ส่วนไปดูมาเมื่อวาน...ผิดหวังครับ  บริเวณที่ตั้งใจไปดู  ไม่ได้เรื่อง  เจอที่โลเกชั่นดี ๆ คิดว่า น่าซื้อ ถามราคา สี่สิบล้าน/ยูนิต   หายหิว กลับมานอนบ้านดีกว่า..
  แล้วก็คิดต่อไปครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 06:49:01 »
ตอนนี้ผมเก็บฝากสหกรณ์ได้ผลตอบแทนสูงกว่าทองนิดๆ เนื่องจาก compound interest แต่ก็แอบซื้อทองก้อนบาทเก็บไว้ครับ
ผมเองกลับเห็นตรงกันข้าม..เนื่องจากแรงซื้อแผ่วลงในช่วยที่ผ่านมา ผมให้เวลามาถึงตรุสจีน ให้ยืนที่ พันเจ็ดร้อยเหรียญ แต่กลับไม่มีแรงซื้อเข้ามา  และหากทองหลุด1685(โดยประมาณ) อย่างมีนัยสำคัญ นั่นแสดงว่าจะเกิดภาวะการขาย ขนาดใหญ่เกิดขึ้นในเร็ววัน  สามารถลงไปได้ถึงพันหนึ่งถึงพันสองร้อยเหรียญได้ (หมื่นเจ็ดถึงหมื่นแปดพันไทย)ผมเชื่อว่าในสองปีนี้ไม่ใช่เป็นปีของทอง จึงตัดสินใจขายออกไป...ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 07:01:07 »
ขับซาบ9000 มาก่อนแล้วจะไปซิลฟี่นี่ถอยหลังหลายก้าวเลยนะครับ

แต่ทว่ามาดูอายุนี่น่าจะเลิก"ซ่า"โซดาสิงห์ได้แล้วนะครับ

เป็นผม จะเอาตังไปดาวน์แจ๊สไฮบริดมาขับชิลๆประหยัดๆแล้วเอาเงิน

อีกส่วนไปซื้อบ้านเขาใหญ่ไว้อยู่ก่อนตายครับ

ปัจจุบันผมขับรถเก๋งดีเซลเล็กๆ  และมีบ้านย่านเขาใหญ๋ไว้พักผ่อน

ปลีกวิเวกครับ

ทั้งสองคันก็ยังอยู่ครับ  แต่เนื่องจากตัว cd   และ cse  มีแอร์แบค เฉพาะคนขับ..คันแรกให้น้องสาว  คันหลังพี่ชายชอบขอ ก็ให้ไป....ที่ผมใช้ คันนี้ เพราะมีแอร์แบค 2ใบ ทั้งคนขับและผู้โดยสาร พร้อมเข็มขัดดึงกลับและผ่อนแรงอัตโนมัติ จึงเลือกใช้คันนี้    ส่วนคันใหม่ที่ดูทั้งสองคัน มีทั้งผู้โดยสารและคนขับทั้งคู่  แต่ aero  ไม่มีเก๊ะเก็บของ.....
  ปกติผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว 120 บวกลบเท่านั้น และไม่เคยมุด ครับ ส่วนที่จะให้ข้ามไปรถบางรุ่นบางคันที่ดูดีกว่า  พยายามลองแล้ว ไม่ได้ดังใจ ในราคาที่เหมาะสม จึงไปไม่ได้ครับ