ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานาน coupe อ่านว่าอะไรครับ คูเป้หรือคู้ป  (อ่าน 16553 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
อย่าหาว่าโง่เลยนะครับ แต่สงสัยมานานแสนนาน และมีคนเรียกทั้งสองอย่าง แต่ผมคิดว่าชื่อจริงๆมันควรจะมีแค่ชื่อเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: สงสัยมานาน coupe อ่านว่าอะไรครับ คูเป้หรือคู้ป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 14:45:22 »
คูป อ่านแบบผู้ดี
คูเป้ อ่านแบบมะกัน

ถ้าผมผิด ขอ อภัย นะครับ

แต่คนไทยเวลาเรียก รถ 2 ประตูแบบนี้จะเรียก สั้นๆว่าคูเป้

แต่ถ้าเรียกรุ่นด้วยอย่างเช่น อีคลาสคูเป้ ก็เรียก อีคูป ให้ดูสั้นๆ เท่ เก๋ๆ

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยมานาน coupe อ่านว่าอะไรครับ คูเป้หรือคู้ป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 14:52:55 »
อังกฤษอ่านว่า คูเป้ ไม่ได้แบบนั้นเด๊ะๆ แต่ประมาณนั้น
กันอ่านคูป

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:29:49 »
คู๊เพ่ คู๊เพ่ <<<<  มะกัน  ;D

คูป คูป <<<<< ผู้ดี  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:42:30 »

ลองฟังนะครับ สำเนียง British แท้ๆ อ่านว่า คูเพ้ ชัดเจนนะ  ;)

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:44:32 »

American อ่านว่า คูป ครับ อันนี้จาก Detriot ครับ เพราะฉนั้น คุณๆ กำลังเข้าใจผิดอยู่นะครับ !!

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:47:24 »
คูป อ่านแบบผู้ดี
คูเป้ อ่านแบบมะกัน

ถ้าผมผิด ขอ อภัย นะครับ

แต่คนไทยเวลาเรียก รถ 2 ประตูแบบนี้จะเรียก สั้นๆว่าคูเป้

แต่ถ้าเรียกรุ่นด้วยอย่างเช่น อีคลาสคูเป้ ก็เรียก อีคูป ให้ดูสั้นๆ เท่ เก๋ๆ

สลับกันครับ อเมริกัน อ่าน คูป ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:47:42 »
ภาษาอังกฤษมีหลายสำเนียงครับ

อ่านอันไหนก็ได้ไม่ผิดครับ

ว่าแต่ อเมริกัน อ่าน คู้ปนะ  ไปดูคลิป hyundai genesis coupe ครับ ฟังได้ชัดเจน ฮันเด เจเนซิส คู้ปปป

อังกฤษ อ่าน คูเพ่ อันนี้มีให้ดูในนี้แล้วครับ

เหมือนตัวนี้ครับ Z อังกฤษอ่าน เซด ครับ

อเมริกันอ่าน ซี ครับ

แต่คนไทยอ่าน แซด ไม่รู้ทำไมเป็นงั้น ขนาดญี่ปุ่นยังอ่าน เซทโท(เซ็ตโตะ) เลยครับ สำเนียงเหมือนจะดีกว่าบ้านเราอีก ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 16:06:00 »
Coupe อเมริกันอ่าน คูป อังกฤษและยุโรป อ่าน คูเป้ (เน้นเสียงพยางค์หน้าหรือหลังก็ได้ แต่แบบอังกฤษจะเน้นพยางค์หน้า)
Coupé อเมริกันอ่าน คูเป้ อังกฤษและยุโรป อ่าน คูเป้ (เน้นเสียงพยางค์หน้าหรือหลังก็ได้ แต่แบบอังกฤษจะเน้นพยางค์หน้า)

รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 16:13:54 »
ถ้าอังกฤษเลยจะอ่านว่า คูเพ่ย์ ประมาณนี่ครับ
คู้ป มันออกเสียงแบบอเมริกัน ตามนิสัยเลยครับ ขอบอะไรสั้นๆ เร็วๆ ออกเสียงง่ายๆ

ที่จริง coupe น่าจะมาจากภาษาฝรั่งเศษน่ะครับ ต้องอ่านเป็นคูเป้ถึงจะถูกต้องครับ
Coupé คูเป้
Café คาเฟ่

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 16:25:33 »
อเมริกัน stress ตรง o (cOupe)
อังกฤษ ญี่ปุ่น ไทย stess ตรง e (coupE)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 17:07:48 »
โค-อัพ-เอ้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ATOMIC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 17:10:01 »
ผมว่ามันน่าจะอ่านแบบฝรั่งเศสนะ คูเป้ เพราะมันมีที่ออกเสียงแบบฝรั่งเศส coup"é"
5555+ ตามความเข้าใจส่วนตัวครับ
Everything beyond !!

ออฟไลน์ ohmx

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 17:16:54 »
http://en.wikipedia.org/wiki/Coup%C3%A9

อย่าถามความเห็นเลยครับ ถาม google ได้ใกล้เคียงข้อเท็จจริงมากกว่า

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 19:51:57 »
มันเป็นเรื่องที่ผมสงสัยมานานละ อยากรู้เหมือนกัน ???

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 20:14:46 »
ถามแบบนี้ทำให้ผมนึกถึงอีกคำเลยครับ

คำว่า "dota" จนทุกวันนี้ผมยังไม่รู้เลยว่า มันอ่านว่าอะไรกันแน่  ;D

ขอโทษที่พากระทู้ออกนอกเรื่องนะครับ  :)

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 20:30:49 »
คิดว่า coupe มาจากภาษาฝรั่งเศสครับ ซึ่งตัว e จะมี ่ อักซองเตกูร์ จึงอ่านว่า คูเป้  ยุโรปที่ใกล้ชิดด้านภาษา ก็เรียกตามภาษาดั้งเดิมว่า คูเป้. ส่วนคนอเมริกันไม่ค่อยรู้จักภาษาอื่นนอกจากของตนเอง (ก็คืออังกฤษอเมริกันนั่นเอง) ก็เรียกซะว่า คูป  คล้ายกับคำว่า Buffet ดั้งเดิมคือภาษาฝรั่งเศส อ่านว่า บุฟเฟท์ ไม่ออกเสียง t ด้วยนะ  เราคนไทยก็คุ้นกับคำอ่านนี้อยู่  ส่วนคุณมะกันอ่านว่า บัฟเฟต กันซะงั้น.

Porche อีกคำ คุณอ่านกันว่าอะไรเอ่ย?

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 20:33:21 »
ถามแบบนี้ทำให้ผมนึกถึงอีกคำเลยครับ

คำว่า "dota" จนทุกวันนี้ผมยังไม่รู้เลยว่า มันอ่านว่าอะไรกันแน่  ;D

ขอโทษที่พากระทู้ออกนอกเรื่องนะครับ  :)

DOTA >>>>>>> Defend Of The Ancient >>>>>> ดอทเอ,โดต้า หรือแล้วแต่จะสะดวกคร้าบ

แล้วใครรู้มั่งว่า GTI เนี่ยมันย่อมาจากอะไร
คิดว่า coupe มาจากภาษาฝรั่งเศสครับ ซึ่งตัว e จะมี ่ อักซองเตกูร์ จึงอ่านว่า คูเป้  ยุโรปที่ใกล้ชิดด้านภาษา ก็เรียกตามภาษาดั้งเดิมว่า คูเป้. ส่วนคนอเมริกันไม่ค่อยรู้จักภาษาอื่นนอกจากของตนเอง (ก็คืออังกฤษอเมริกันนั่นเอง) ก็เรียกซะว่า คูป  คล้ายกับคำว่า Buffet ดั้งเดิมคือภาษาฝรั่งเศส อ่านว่า บุฟเฟท์ ไม่ออกเสียง t ด้วยนะ  เราคนไทยก็คุ้นกับคำอ่านนี้อยู่  ส่วนคุณมะกันอ่านว่า บัฟเฟต กันซะงั้น.

Porche อีกคำ คุณอ่านกันว่าอะไรเอ่ย?

พอช ฮะ แต่จิงๆเห็นฝรั่งออกเสียงว่า โพร เช่

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 20:47:08 »

แล้วใครรู้มั่งว่า GTI เนี่ยมันย่อมาจากอะไร

Gas Technology Institute ครับ มีเว็บด้วยนะ http://www.gastechnology.org/Pages/default.aspx

ล้อเล่นครับ

GT ย่อมาจาก Gran Turismo ซึ่งความหมายแบบอังกฤษก็คือ Grand Tourer นี่เอง ความหมายนี่คนชอบใช้ผิดๆกัน ส่วน I ก็ Injection เท่านั้นเองเลยครับ มันก็ฟังดูสปอร์ตดี

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 22:10:05 »
เพื่อนเป็นลูกครึ่งเมกัน เรียก คูป แต่ถ้าตามที่ถูกน่าจะคูเพ่ ครับ
Dota ต่างชาติเรียก โดต้าครับ เคยบอกคนไทยเรียกดอทเอมันขำกร๊าก
Porche ผมอ่านว่า ปอเช่ คนเมกันน่าจะเรียก พอช ป่าวครับ ไม่แน่ใจ แต่มันเป็นรถเยอรมัน น่าจะอ่านตามคนเยอรมันครับ เหมือน อันเด

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 23:30:28 »
จริงด้วยครับแล้ว porsche ล่ะ

ออฟไลน์ ohmx

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 00:13:59 »

พอเช่เป็นชื่อคน เขาอยากให้ออกเสียงอย่่งไรก็ต้องตามเขา

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 13:03:05 »
แล้วแต่สำเนียงจริงๆครับ เหมือนแคน กับค้านท์
ขอให้ไม่อ่านว่าโคอูพีเป็นพอแหละ

Dota ต่างชาติเรียก โดต้าครับ เคยบอกคนไทยเรียกดอทเอมันขำกร๊าก
จริงๆครับ อ่านจากตัวย่อสี่ตัว ก็ต้องโดต้า น่าโดนหยามแล้วแหละถ้าอ่านดอทเอ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 21:40:21 »
Porsche รายการ Top Gear UK เขาอ่านพอเช่ ทุกคน
แต่ไปดูรีวิวอเมริกา มักเรียกพอร์ช
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 01:20:56 »
USA จะเปลี่ยนทุกอย่างที่เปน UK ผมชอบตรงนี้แหละ 555