ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ถอยเข้ายาก มีสาเหตุอะไรบ้างครับ  (อ่าน 30454 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohmohmz

• Jr. Member
  • **
เกียร์ถอยเข้ายาก มีสาเหตุอะไรบ้างครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 07:02:52 »
รบกวนผู้เชี่ยวชาญทีครับ  คือรถน้องผม jazz ปัจจุบัน เกียร์MT  รถ  2ปี2เดือน  เกียร์ถอยเข้ายากมากๆครับออกแข็งๆ บางจังหวะก็เข้าไม่ได้เลย  แต่เกียร์อื่นเข้าได้นิ่มๆสบาย  อย่างนี้เกียร์มีปัญหาป่าวครับ ทีแรกคิดว่าอาจเป็นที่ครัช แต่มันเป็นแค่เกียร์ถอยอย่างเดียวเลยไม่แน่ใจครับ

รถก็เปลี่ยนครัชแต่ง กับ จูนกล่อง(ทำมาปีกว่าแล้ว)ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวมั้ยครับ ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
Re: เกียร์ถอยเข้ายาก มีสาเหตุอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 11:37:34 »
vios mt  ของผมเกียร์ถอยก็รู้สึกจะเข้ายาก คือเข้าได้แต่เข้าไม่สุด พอรถถอยหลังหัวเกียร์มันขยับเข้าล็อคหรือบางๆทีรีบถึงกับได้ยินเสียงเฟืองรูดเลย  เหมือนกับมีจังหวะของมันอยู่

เคยอ่านข้อมูลในเน็ตเจออยู่ มันเป็นเพราะระบบเกียร์...ลืม   ปกติ อะ

ของผม ถอยหลังยากสุด 

และเกียร์ 1 2 3 เคยติดขัดอยู่ โดยเฉพาะถ้าจับเวลา0-100ต้องเสียเวลาเพราะติดขัดเกียร์ 2

สรูปคือ เหมือนว่ามันต้องเข้าล็อคอะ ( ลองดับเครื่องแล้วเข้าเกียร์เล่นๆดูว่าเข้ายังไงง่าย ก็จำจังหวะนั้นไว้)

==
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 11:43:43 โดย wannachat »

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: เกียร์ถอยเข้ายาก มีสาเหตุอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 13:38:28 »
ขับเกียร์ธรรมดามาเป็นสิบก็เจอแบบนี้ซะส่วนใหญ่นะครับ

ออฟไลน์ prokhall

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:19:08 »
ลองตั้งคลัชต์ใหม่ดูครับ
ถ้าไม่หายอาจจะ ซิงโครเมท สึก

ออฟไลน์ Bier

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 16:22:17 »
ถ้าเหยียบคลัสแล้วใส่เกียร์ถอยหลังไม่เข้า เหมือนมันติดๆ ให้เหยียบคลัสค้างไว้ แล้วใส่เกียร์อื่นก่อนเช่น เกียร์ 3 หรือ 5
โดยไม่ต้องปล่อยคลัส แล้วค่อยผลักคันเกียร์กับมาใส่เกียร์ถอยอีกที จะทำให้ใส่เกียร์ง่ายขึ้นครับ  ;)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 18:19:07 »
เกียร์ถอย ในชุดเกียร์มันไม่มีSyncro เหมือน1-5 ให้เหยียบคลัชท์ แล้วเข้าเกียร์ใดก็ได้ก่อนเข้าเกียร์ R

เพราะ? เวลาที่เราเหยียบคลัชท์ คลัชท์จากสุด แต่แรงเฉื่อยมันยังมีอยู่ทำให้ แกนเพลาปลายเกียร์ยังหมุนอยู่

เราจะต้องล๊อคให้มันหยุดหมุนโดยเกียร์1-5 เพราะมันมีsyncromesh ให้เฟืองหยุดหมุน ถึงจะเข้าเกียร์Rง่าย

เป็นกับทุกรถครับ ถ้าไม่หายให้ดูเลขไมล์ถ้ารถวิ่งเยอะแสดงว่าคลัชท์ใกล้หมด ทำให้ระยะจากของคลัชท์ไม่ได้

เพราะฟันที่ปลายหวีคลัชท์จะยกสูงขึ้น ตีนผีเวลาที่เราเหยียบสากของปั๊มล่างคลัชท์มันดันจนสุดแล้วแต่มันยก

หวีไม่สุดครับ อาการควบคู่คือคลัชท์จะเริ่มลื่นง่าย และระยะจับคลัชท์ที่ขาคลัชท์จะต่ำลงจากของเดิม คือปล่อยคลัชท์นิดเดียว

รถก็จะพุ่งแล้ว ผมพูดเฉพาะที่เราไม่ได้ถอดอุปกรณ์อะไรมาซ่อมแซมหากมีการปลดสายน้ำมันให้ลองไล่น้ำมันดูครับ

วิธีที่ดีที่สุดคือการไล่แบบReverse คืออัดน้ำมันย้อนจากหัวไล่ลมที่ปั๊มล่างไล่ขึ้นประปุก โดยธรรมชาติอากาศจะลอยขึ้นสู่ผิวน้ำ

วิธีนี้จะไล่ได้หมดจดที่สุดครับ สงสัยเรื่องพวกนี้ถามได้ ผมอธิบายได้ละเอียดยิบเลยครับ

ออฟไลน์ Ohmohmz

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 08:59:13 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nat.Jan

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 12:27:44 »
เข้าเกียร์ 3 หรือ 5 แล้วค่อย ใส่ถอยหลังครับ