ผู้เขียน หัวข้อ: เอาดราม่าเรื่องพลังงานมาให้อ่าน  (อ่าน 3633 ครั้ง)

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
เอาดราม่าเรื่องพลังงานมาให้อ่าน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 16:36:08 »
http://drama-addict.com/2013/02/21/%e0%b9%81%e0%b8%89%e0%b8%9b%e0%b8%95%e0%b8%97/

อ่านแล้วหายเข้าใจผิดในบางเรื่องดี
ปล.หากมีดราม่าเพิ่มก็ขออภัยด้วยครับ :P

ออฟไลน์ ohmx

• **
Re: เอาดราม่าเรื่องพลังงานมาให้อ่าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 17:19:46 »
ฮามากครับ ไม่แน่ใจว่าที่ capture screen shot นั่นของจริงหรือเปล่า คนอะไรจะโง่ ดันทุรัง ขาดสติได้ขนาดนั้น ไม่น่าจะมีนะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: เอาดราม่าเรื่องพลังงานมาให้อ่าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 18:03:38 »
ท่านตั้งกระทู้ซ้ำครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,28551.0.html

ออฟไลน์ !note!

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 18:10:13 »
อ้าว ขออภัยครับกระทู้ซ้ำจริงๆ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 20:21:59 »
เรื่อง โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ เอาจริง ๆ ผมไม่ไว้ใจครับ

ถามใจตัวเองเถอะ .. ว่าโครงการนี้ จะมีโกงมั้ย   มีการลดสเป๊ก ของรึเปล่า

ตัดโปรเจค เพื่อความปลอดภัยหรือไม่ 

ปกปิดข่าวหรือไม่

ถ้ารั่วที ฉิบหาย กันเป็น 100 ปีนะครับ

เพื่อน ๆ คนไหนเป็นวิศวกร หรือทำบริหารโครงการ ก็น่าจะรู้  "เงิน" และ "ต้นทุน" คือทุกสิ่ง

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 21:29:54 »
อ่านแล้วสนุกดีครับ  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 07:43:55 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:03:09 »
เวปนี้ เมื่อก่อนเคยเข้าไปอ่านเล่น ๆ เหมือนกัน แอดมิน ก็ช่างสรรหาจริง ๆ
แต่ข้อมูลยาวเหลือเกิน อ่านไม่ไหว ปัจจุบันเลิกเข้าไปอ่านนานละ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 10:28:44 »
เรื่อง โรงไฟฟ้านิวเคลียร์ เอาจริง ๆ ผมไม่ไว้ใจครับ

ถามใจตัวเองเถอะ .. ว่าโครงการนี้ จะมีโกงมั้ย   มีการลดสเป๊ก ของรึเปล่า

ตัดโปรเจค เพื่อความปลอดภัยหรือไม่ 

ถ้ารั่วที ฉิบหาย กันเป็น 100 ปีนะครับ

เพื่อน ๆ คนไหนเป็นวิศวกร หรือทำบริหารโครงการ ก็น่าจะรู้  "เงิน" และ "ต้นทุน" คือทุกสิ่ง

เห็นด้วยครับ โรงไฟฟ้านิวเคลียยังไม่เหมาะกับเมืองไทย ล้านเปอร์เซ็นต์...

ถ้าระบบการเมือง-ความไร้ระเบียบของคนไทย ฯลฯ   ยังเป็นเหมือนในปัจจุบันนี้

ความบรรลัยจะเกิดในเวลาอันใกล้แน่นอน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 11:13:03 »
จริงครับ ทั้งปัญหาเรื่องคอรับชั่นโกงกินการก่อสร้างแม้กระทั่งพื้นที่ในการสร้างด้วยซ้ำอาจมีการล๊อคให้สร้างในที่ๆไม่เหมาะสมแต่มีบางกลุ่มได้ประโยชน์ ยังมีปัญหาเรื่องการควบคุมดูแลรักษาแรกๆก็จะตื่นตัวดีอยู่หรอก พอผ่านไปหลายๆปีเห็นผลแน่ๆ

และที่สำคัญที่สุดกลัวเรื่องการเมืองถ้ามีการจลาจลแล้วจับโรงไฟฟ้านิวเคลียร์เป็นตัวประกันหล่ะยุ่งแน่เลยหรือผู้ก่อนการร้ายวางระเบิดหล่ะ เท่าที่เห็นประเทศที่สร้างการเมืองเค้านิ่งทั้งนั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 18:43:56 »

โครงการแบบนี้กินยากครับ มากๆด้วย เพราะถ้าสร้าง IAEA ต้องมากำกับ ไม่ใช่ว่าประเทศไทญเอะอะอะไรก็ไกง มันไม่ใช่ ถ้าแบบนี้เขื่อนก็กินหรอ โรงไฟฟ้าก็กินหรอ ปัจจุบันมันใช้จนหมดอายุไขไปกี่โรงแล้ว ขอบอกว่าถ้าไม่เอานิวเคลียร์ก็เตรียมเอาถ่านหิน เร็วๆนี้ ถ้าไม่เอาก็เตรียมพบวิกฤติแบบพม่าไปเรื่อยๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 19:10:01 »

โครงการแบบนี้กินยากครับ มากๆด้วย เพราะถ้าสร้าง IAEA ต้องมากำกับ ไม่ใช่ว่าประเทศไทญเอะอะอะไรก็ไกง มันไม่ใช่ ถ้าแบบนี้เขื่อนก็กินหรอ โรงไฟฟ้าก็กินหรอ ปัจจุบันมันใช้จนหมดอายุไขไปกี่โรงแล้ว ขอบอกว่าถ้าไม่เอานิวเคลียร์ก็เตรียมเอาถ่านหิน เร็วๆนี้ ถ้าไม่เอาก็เตรียมพบวิกฤติแบบพม่าไปเรื่อยๆ

ตามนี้ครับ ตอนที่ กฟฝ สร้างโรงไฟฟ้ากังหันไฟฟ้าแรกๆ จ้างหมดนะครับ ทั้ง EngineeringProcurementConstruction, OwnerEngineer กฟฝ เป็น Owner มีหน้าที่เข้าประชุม ดูหน้างานเก็บเกี่ยวความรู้อย่างเดียว
เช่นเดียวกัน  Nuclear Power Plant, EPC ต้องเป็นยักษ์ใหญ่จากต่างประเทศแน่นอนครับ... Contractor ในไทยก็ได้แค่ Sub contract งานย่อยๆครับ... การผมเชื่อว่าค่อนข้างยากครับ สำหรับโครงการใหญ่ขนาดนี้ และโครงการที่เป็นโครงการแรก

ที่ห่วงก็แค่คนไทยครับ... วันดีคืนดีมีคนเอา RPG ไปส่อง จัดม๊อบไปบุก Security Guard ต้องจัดการให้ได้ครับ