ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อไหร่ Nissan Juke จะเข้าไทยซะทีครับ?  (อ่าน 7905 ครั้ง)

ออฟไลน์ eastbayboy

• Newbie
  • *
เมื่อไหร่ Nissan Juke จะเข้าไทยซะทีครับ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 12:43:19 »
ต้องขออภัยถ้าหัวข้ออาจจะซ้ำๆเดิมๆนะครับ
คือสงสัยว่าเมื่อไหร่ นิสสันมอเตอร์จะนำจู๊ค จากอินโดฯ เข้ามาซักทีครับ หาอ่านตามกระทู้เก่าๆ ก็ว่า ปี 2012 มั่ง ต้นปี 2013 มั่ง
ใครพอจะทราบบ้างไหมครับ ว่ามีความเป็นไปได้ไหมที่จะเข้ามาขายในไทยเร็วๆนี้
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
Re: เมื่อไหร่ Nissan Juke จะเข้าไทยซะทีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 13:38:29 »
อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่โดยส่วนตัวคิดว่า ถ้าเอาเข้ามาแบบอย่างเป็นทางการคงจะยากนะคะ
กับตลาดรถบ้านเราในตอนนี้ เพราะจริง ๆ แล้ว รุ่นนี้ก็มีอายุอานามหลายขวบอยู่ นับจากเปิดตัว
และเกรย์บ้านเราก็เอาเข้ามาแล้วน๊านนาน

รอผู้รู้มาตอบอีกทีค่ะ  ;)
Merc Addicted

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Re: เมื่อไหร่ Nissan Juke จะเข้าไทยซะทีครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 13:45:14 »
โฉม MC ครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:08:00 »
โฉม MC ครับ

;D ;D ;D ;D

ถ้ามาตอนนี้ผมว่าลำบากแล้วหล่ะครับ Fordจะเอามาแล้วด้วยโดยรวมถ้าไม่ใช่รุ่นเทอโบแทบสู้ไม่ได้เลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:24:47 »
โฉม MC ครับ

;D ;D ;D ;D

ถ้ามาตอนนี้ผมว่าลำบากแล้วหล่ะครับ Fordจะเอามาแล้วด้วยโดยรวมถ้าไม่ใช่รุ่นเทอโบแทบสู้ไม่ได้เลย

กลุ่มเป้าหมายคือกลุ่มเดียวกัน
แต่ก็จะน่ามีอีกกลุ่มหนึ่งที่แยกออกจากกัน

คงต้องรอดูราคาของ Ecosport เป็นหลักมากกว่า
ถ้าถูกกว่า Juke ก็คงมีผลกระทบ ในด้านความคุ้มค่าแน่นอน
เพราะ Ecosport ใช้พื้นฐานเดียวกับ Fiesta ไม่ได้ทำใหม่ทั้งคัน
แถมประกอบในนาจะคุมต้นทุนได้

ส่วน Juke เป็นรถที่สร้างขึ้นมาเพื่อให้ตลาด B-SUV บูมทั่วโลก
(จนค่ายฝรั่ง ไม่ลงทุนอะไรเลย มัวแต่อยากได้กำไรมากเกินเหตุ น่าจะทำให้คนท่อยู่รอดไม่เยอะมากในตลาดนี้)

ดังนั้น จุดขายของ Juke กับ Ecosport คนละอย่างกัน
ขึ้นอยู่กับการตลาดทั้งสองค่ายว่าอยากชูประเด็นไหน
ที่ตีโจทย์ได้แตกที่สุด

เพราะรถประเภทนี้ เชื่อว่าความอเนกประสงค์สุด ๆ คงไม่ใช่ key factor หลัก

ปล. แต่ผมเชื่อลึก ๆ ว่า Juke จะไปกระทบกับ Pulsar มากกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:33:25 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:50:39 »
แสดงว่าในการใช้งานจริงจู๊คจะทำได้ดีกว่าecosportใช่ไหมครับ? ในเมื่อนิสสันออกแบบมาเฉพาะไม่ใช่ว่าเอพื้นฐานของรุ่นนึงมาใช้กับในอีกรุ่นนึงเหมือนของฟอร์ด   :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 15:58:44 »
แสดงว่าในการใช้งานจริงจู๊คจะทำได้ดีกว่าecosportใช่ไหมครับ? ในเมื่อนิสสันออกแบบมาเฉพาะไม่ใช่ว่าเอพื้นฐานของรุ่นนึงมาใช้กับในอีกรุ่นนึงเหมือนของฟอร์ด   :)

ผมอ่านหนังสือ autocar เขาบอกว่า

opel mokka (Chevy trax รถดัดแปลงจาก Chevy Sonic) ขับดีกว่า ลุยได้มากกว่า Juke/Countryman อีกครับ

ดังนั้น Ecosport อาจจะใช้งานได้ดีกว่า Juke (เมื่อมองจากตัวรถก็คงน่าจะเป็นแบบนั้น)

แต่ Juke/Mini Countryman มันมีฐานะเป็นรถไอคอนที่มีอัตลักษณเฉพาะตัวกว่า
มันถึงประสบความสำเร็จและเป็นต้นกำเนิดในตลาดนี้อย่างจริงจัง
จนคนอื่นต้องเร่งทำรถออกมาเกาะกระแส แบบหน้ามืดตามัวกัน

หากคู่แข่งจะทำรถออกมาในสไตล์รถเล็กดัดแปลง เพื่อเกาะกระแสตลาด Juke/Countryman ให้เร็วและลดต้นทุนคงไม่ผิดนัก
เพราะคงจะมองกลุ่มตลาดต่างกันไป อย่าง Ecosport เองก็เน้นขายในกลุ่มบราซิล อินเดีย จีน อาเซียน มากกว่าครับ
อย่างน้อย ๆ ต้องมีรถที่เน้นการใช้งานในตลาดบ้าง

แต่ในระยะยาว เชื่อว่าคงต้องแยกกันพัฒนาตัวถังออกมา
เพราะในปัจจุบันเราไม่เห็น Honda CR-V เอาโครงตัวถัง Civic มาทำใช่ไหมล่ะครับ?

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 18:13:47 »
แล้วเค้า mc กันเมื่อไหร่ครับ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ eastbayboy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 18:40:11 »
แล้วเค้า mc กันเมื่อไหร่ครับ

::) สงสัยเหมือนกันเลยครับ หวังว่าจะเข้าไทยได้เสียที

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 20:28:36 »
 Juke MC กำหนดการเปิดตัวปลายปีนี้ที่ญี่ปุ่นครับ ถ้า NMT วางกำหนดการณ์ไว้จะเอารุ่น MC มาเลย เป็นไปได้หรือครับว่าจะเปิดตัวพร้อมกับญี่ปุ่นเลย เพราะถ้าหลังจากนั้นกลัวจะหลุดไปเป็นปี 2014 นะซิครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 22:32:08 »
อ่านที่คุณโฮมี่บอกว่า จู๊คกับอีโค่สปอร์ต ทำตลาดคนละแบบ ผมก็รู้ละ ว่าจู๊คมันจะแพงกว่าอีโค่สปอร์ต เพราะจะอ้างว่าอินดี้

ป.ล. ชอบแท็กซ์ ของเชฟมาก (จากที่ได้ดูรูป ไม่เคยเห็นคันจริง) นี่มันแนวผมชัดๆๆ ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 17:42:11 »
อ่านที่คุณโฮมี่บอกว่า จู๊คกับอีโค่สปอร์ต ทำตลาดคนละแบบ ผมก็รู้ละ ว่าจู๊คมันจะแพงกว่าอีโค่สปอร์ต เพราะจะอ้างว่าอินดี้

ป.ล. ชอบแท็กซ์ ของเชฟมาก (จากที่ได้ดูรูป ไม่เคยเห็นคันจริง) นี่มันแนวผมชัดๆๆ ;D

ไม่เกี่ยว

ผมคาดว่าต้นทุนของ Juke ต้องแพงกว่า Ecosport ครับ
เพราะ Ecosport ใช้ของร่วมกับ Fiesta เยอะมาก

แต่ถ้าไม่มี Juke ผมว่าค่ายรถก็ไม่กล้าแห่กันทำรถออกมาแบบนี้กันหรอก
(แล้วก็เห่อทำแบบ งกกำไร จนน่าเกลียดเกินไป เพราะไม่ลงทุนมาก แต่ตั้งราคาสูง)
เพราะก่อนหน้านั้นก็มี Suzuki Ignis, Honda HR-V อุตส่าห์ทำมาดีก็ไม่เกิดเลย