ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีรถลาว ทำไมคนลาวชอบขับรถราคาแพง?  (อ่าน 24519 ครั้ง)

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ภาษีรถลาว ทำไมคนลาวชอบขับรถราคาแพง?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 21:47:49 »
สืบเนื่องจากอ่านกระทู้เปรียบเทียบภาษีด้านล่างแล้วเกรงว่าหลายๆท่านจะเข้าใจคลาดเคลื่อน

อัตราภาษีที่ลาวที่ท่านนำมาลงถูกต้องแล้วครับที่หายไปคือราคาประเมิน
ที่ลาวมีปัญหาคลาสสิคเหมือนที่ไทยคือ ผู้นำเข้ามักจะแจ้งราคา invoice ต่ำกว่าราคาจริง
ทางการลาวจึงใช้อัตราประเมินขั้นต่ำ โดยผูกกับความจุรถ(cc)
เช่น SUV ความจุไม่เกิน 2000cc จะเสียภาษี $20,000

ดังนั้นไม่ว่าคุณจะนำเข้า CR-V หรือ BMW X-3 คุณก็จะเสียภาษีเท่ากัน
เว้นแต่รถนำเข้าจากเกาหลี ซึ่งรัฐบาลให้สิทธิพิเศษทางภาษี จะเสียถูกกว่านี้มาก รถ Hyundai & Kia เลยเต็มเมือง

รถยนต์จะเป็น Sedan, coupe หรือ Conv คิดเรตเดียวกันหมด
ความจุเกิน3,000cc ภาษี $49,000 ดังนั้นไม่ว่าคุณจะนำเข้า Ferrari หรือ Accord 3.5 ก็เสียภาษีเท่ากัน
คนลาวจึงนิยมนำเข้ารถแพงๆไปเลยครับ

ปล.ใครๆก็ซื้อรถที่ลาวได้ เหมือนกับฝรั่งคนไหนก็ซื้อรถไทยได้ครับ ที่จะมีปัญหาคือ Finance ต่างหาก

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: ภาษีรถลาว ทำไมคนลาวชอบขับรถราคาแพง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 22:21:30 »
คนลาว  ขับรถแพงแต่โคตรไม่มี มารยาทเลย  อยากเลี้ยวก็เลี้ยว ในห้างมันก็จอดแช่ให้คนในรถลง(ไม่รีบลงด้วยนะกว่าจะหาของอะไรต่างได้) ทำให้รถด้านหลังเค้าต้องติดกันยาวมากๆ   
ปล.บ้านผมอยู่หนองคาย  เจอแบบนี้ประจำชนชิน

ออฟไลน์ 6162002

Re: ภาษีรถลาว ทำไมคนลาวชอบขับรถราคาแพง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 22:25:57 »
อันนี้เป็นประโยชน์มากๆเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ okejr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 22:49:31 »
หาที่ซ่อมยากนะผมว่าที่ลาวอะ พอชเอย บีเอม เบนซ์ ถ้าผมเป็นคนลาวผมเลือกรถตลาดดีกว่า

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 22:51:15 »
คนลาว  ขับรถแพงแต่โคตรไม่มี มารยาทเลย  อยากเลี้ยวก็เลี้ยว ในห้างมันก็จอดแช่ให้คนในรถลง(ไม่รีบลงด้วยนะกว่าจะหาของอะไรต่างได้) ทำให้รถด้านหลังเค้าต้องติดกันยาวมากๆ   
ปล.บ้านผมอยู่หนองคาย  เจอแบบนี้ประจำชนชิน

คงไม่แตกต่างกับจีน

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2013, 22:59:02 »
 ข้ามไปฝั่งลาวหลายที ก็ยอมรับว่ารถหรูๆแพงๆเยอะ แต่ แต่ละคันฝุ่นดินแดงๆจับกันไปหมดถึงจะมีคันสะอาดๆบ้างก็ตาม มองรถลาวในเมืองแล้วดูหมองๆยังไงไม่รู้
เอาเข้าจริงๆ ถ้าไทแลนด์เราภาษีรถยนต์แบบลาวเค้ารับรองรถหรูๆที่วิ่งใน กำแพงนคร(ลาว)เค้า ถือจิ๊บๆมาก เอาเข้าจริงๆแค่ตอนนี้เมืองไทยมีรถหรูๆแบบนั้นเยอะกว่าลาวเยอะมากครับ
 ขอพูดสไตล์ชาตินิยมหน่อย ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 01:23:47 »
จะตกใจกว่านี้ถ้าได้รู้ว่านอกจากลาวที่มีซูเปอร์คาร์เยอะ ยังมีพม่าที่มีรถอย่างเวรอนอย่างน้อย 2 คัน  1ในนั้นใช้ทองคำแทนโครเมี่ยมประดับรถ  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 09:43:34 »
ผมมาทำโครงการที่หนองคายตอนนี้ ได้บีบแตรไล่ไปหนนึ่ง ทนไม่ไหวจริงๆ ครับ รู้ว่าไม่ควรทำ แต่รถมันติดยาวมากจริงๆ มองจากกระจกหลังแล้วเลยตัดสินใจบีบยาวไป 1 ที ได้ผลครับ สะดุ้งแล้วเหยียบรถออกไปเลย (บิ๊กเจียงหนองคาย กิกิ)

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:03:53 »
ที่ลาวใช้กันเยอะมากคือ Kia และ Hyundai เห็นบอกกันว่าเป็นรถมือสองเอาเข้ามา แต่ผมไม่ทราบนะครับว่าจริงหรือไม่ ถ้าเป็นมือสองจริงๆ มันก็ดูใหม่ และสวยมากตามสไตล์การออกแบบรถเกาหลีครับ

ส่วน Toyota เหรอ... ใช้ Tundra กันเลยสำหรับกระบะ ไม่งั้นก็ขับกันแต่ Prada เอ้ย Prado กับ Land Cruiser

คนลาวรวยนะครับ รวยกว่าไทยเราอีกมั้ง..
อิจฉาคนลาว ซื้อรถเงินสด!!

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 11:51:25 »
ทำไมพักนี้กระทู้เกี่ยวกับประเทศลาวเยอะจังครับ ? หรือเพราะใกล้เทศกาลAEC  ผมเคยไปเวียงจันเจอรถหรูๆก็เยอะ แต่ก็เฉยๆ ก็เพราะว่าผมขับรถในราคาถูกๆดีกว่าขับรถแพงๆที่บวกภาษีให้รัฐในไทยไปใช้ฟุ่มเฟือย (ไม่ได้เข้าเรื่องPoliticsนะครับ)

ออนไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:16:04 »

ไม่ต้องไปไกลถึงลาวเหรอกคับ แถวบ้านผมก็เจอบ่อย  >:(

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 12:27:06 »

ผมว่าคนไทยก็ขับไร้มารยาทใช่ย่อย ดูคอสะพานหรือรถติดทีไรจะมีพวกมุด ปาด แซงคิว ในห้างบ้านเราก็เป็นเดินนิดก็ไม่ได้

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 16:21:33 »
ผมมาทำโครงการที่หนองคายตอนนี้ ได้บีบแตรไล่ไปหนนึ่ง ทนไม่ไหวจริงๆ ครับ รู้ว่าไม่ควรทำ แต่รถมันติดยาวมากจริงๆ มองจากกระจกหลังแล้วเลยตัดสินใจบีบยาวไป 1 ที ได้ผลครับ สะดุ้งแล้วเหยียบรถออกไปเลย (บิ๊กเจียงหนองคาย กิกิ)
บ้านผมไป บิ๊กเจียง  เดี๋ยวนี้ ถ้าไปคนเดียวสองคนเอา  มอเตอร์ไซค์ไปเลย ที่จอดรถไม่มี  คนลาวมันชอบจอดกินเลนอื่น
ปล. เดี๋ยวนี้มีอาคารจอดรถแล้ว  แต่เปลี่ยนชื่อเป็น Asawan  Complex   ;)

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2013, 20:40:53 »
วันนี้เย็นที่วิภา รถทะเบียนลาวเป็น SUV มุดกระจาย ซักพักมีคนโทรแจ้ง จส 100 เพราะกลัวชนเหมือนตอนที่ต่างจังหวัดคะเยนชนไปสองศพ

ออฟไลน์ jubjeab

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 21:49:35 »
เดี๋ยวนี้ไม่ใช่แค่รถนะครับที่ราคาแพง  เรื่องอาหารการกินของเรามันก็เริ่มแพงมากแล้ว  สังเกตกันใหม