ผู้เขียน หัวข้อ: สอนผู้หญิงขับรถยังไงให้เข้าใจง่ายๆ์์์์???  (อ่าน 29192 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
คือวันนี้มีโอกาสได้ไปสอนเพื่อนของแฟนซึ่งเป็นผู้หญิงขับรถครับ
ตอนแรกแฟนผมเค้าจะสอนเอง เลยขอไปดู สรุปสุดท้ายผมต้องมานั่งสอนเอง  ;D ;D (ฮาาาาาา)

คือเพื่อนแฟนผมเนี้ย เค้ามีปัญหาในการมองกระจกข้างกับการหักพวงมาลัยเวลาถอยหลัง
ให้ขับถอยตรงๆ ก็เป๋ไปเป๋มา  :o
ให้ขับเลียบฟุตบาท ก็เบียด ???
ถอยเข้าช่อง ก็เบี้ยว :-\

ผมก็พยายามอธิบาย วาดรูปก็แล้ว ขับให้ดูก็แล้ว แต่เค้าก็ยังงงอยู่ดี
ผมก็ลองนึกกลับไปตอนที่เพิ่งหัดขับ เราขับยังไงหว่า์??
นึกไปนึกมา มันไม่มีคนมาสอนผมอะ มันเป็นมาจากอินเนอร์ มันมาจากสัญชาตญาณ(ว่าไปนั่น)  ;D

เพื่อนๆสมาชิกท่านใดเคยสอนผู้หญิงขับรถบ้างครับ
ขอเทคนิคที่ทำให้มือใหม่เข้าใจง่ายๆ เป็นไวๆหน่อยครับ

ขอบคุณค๊าบบบบบบบบบบ
 :D

โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: สอนผู้หญิงขับรถยังไงให้เข้าใจง่ายๆ์์์์???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:02:05 »
เข้ามานอนยันว่าสอนโคตรยากเลยครับผู้หญิง แต่ถ้าไม่สนิทอาจจะสอนง่ายขึ้นนะครับ สอนแฟนเงี้ยมีแต่เถียงๆๆ

Re: สอนผู้หญิงขับรถยังไงให้เข้าใจง่ายๆ์์์์???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:08:48 »
เข้ามานอนยันว่าสอนโคตรยากเลยครับผู้หญิง แต่ถ้าไม่สนิทอาจจะสอนง่ายขึ้นนะครับ สอนแฟนเงี้ยมีแต่เถียงๆๆ

ฮ่าๆๆ ตอนสอนแฟนใหม่ๆ จะตีกันตาย
นี่ยังดีที่เป็นเพื่อนแฟน เลยอธิบายได้นานหน่อย แหะๆ
 ;D ;D

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:10:07 »
คือเพื่อนแฟนผมเนี้ย เค้ามีปัญหาในการมองกระจกข้างกับการหักพวงมาลัยเวลาถอยหลัง
ให้ขับถอยตรงๆ ก็เป๋ไปเป๋มา  ตกใจ ,ให้ขับเลียบฟุตบาท ก็เบียด ฮืม
-จับพวงมาลัยให้ตรง ตั้งกระจกมองข้างให้เห็นตัวรถด้วย มองไกลๆ  แตะคันเร่งเบาๆ พอรถไหลจะเห็นว่าทิศรถน่ะเอียงมั้ย ถ้าเอียงสอนวิธีแก้พวงมาลัยให้ถูก แก้นิดเดียวจับพวงให้ตรงเหมือนเดิมราวๆนี้ครับ ถ้าเทียบฟุตบาท ก็อาจกดกระจกข้างให้ต่ำนิดได้เห็นฟุตบาทใกล้ๆได้

ถอยเข้าช่อง ก็เบี้ยว ลังเล
-อืมพูดยาก ตอนแรกครูสอนขับรถเขาจะมีสูตรอ่ะครับ ขับถึงตรงนี้หักสุด เข้าถึงตรงนี้คืน ถึงตรงนี้ถอยตรง ตอนนี้ใช้ฟีลเอาครับจำสูตรไม่ได้แล้ว

ผมก็พยายามอธิบาย วาดรูปก็แล้ว ขับให้ดูก็แล้ว แต่เค้าก็ยังงงอยู่ดี
ผมก็ลองนึกกลับไปตอนที่เพิ่งหัดขับ เราขับยังไงหว่า์??
นึกไปนึกมา มันไม่มีคนมาสอนผมอะ มันเป็นมาจากอินเนอร์ มันมาจากสัญชาตญาณ(ว่าไปนั่น)  ยิงฟันยิ้ม
-พาไปโรงเรียนสอนขับรถเลยครับ คอร์สนึงไม่กี่พัน ดีกว่าเอารถดีไปครูด ไปเบียด เสียค่าซ่อมก็ไม่ต่างกันกับไปจ้างครูสอนแหละครับ

เพื่อนๆสมาชิกท่านใดเคยสอนผู้หญิงขับรถบ้างครับ
ขอเทคนิคที่ทำให้มือใหม่เข้าใจง่ายๆ เป็นไวๆหน่อยครับ

ขอบคุณค๊าบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:15:48 »
ผมว่าพาไปเรียนก็ดีครับ  ตอนผมขับตอนแรกก็มีรุ่นพี่สอนให้ขับเกียธรรมดา (รถรุ่นพี่) สอนแค่ให้ปล่อยคลัช เข้าเกีย ส่วนพวกจอด ถอย อะไร ลองเองหมด(รถตัวเอง) ทั้งขูด ทั้งชน  หลังจากนั้นมาคิดว่าถ้าไปเรียนคงดีกว่านี้ 5555  - -*

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:16:15 »
ผมสอนผู้หญิงขับรถมา 2 คนละครับ  ต้องใจเย็นๆ(ปกติผมใจร้อน) สอนพี่สาว(เกียร์ออโต้)  กับ เพื่อนของเพื่อน(เกียร์ธรรมดา)

ที่แ่น่ๆผมเอากระจกกลมเล็กมาติดซ้อนกับกระจกมองข้างของเดิมให้รถทุกคันที่ผมสอนเลยครับ  มันทำให้เห็นฟุตบาทชัดมากๆ
เรื่องถอยเข้าช่อง ผมจะเน้นเสมอๆว่า   ไม่ชัวร์อย่าตัดสินใจ ให้คิดระวังเสมอๆ

ยกตัวอย่าง
เลี้ยวเข้าหรือถอยเข้าแล้วมีเสา อยู่ข้างรถ หรือวัตถุอะไรซักอย่าง ให้เสาหรือวัตถุนั้นเลย ตำแหน่งคนขับก่อนเสมอ ค่อนหักพวงมาลัย มิเช่นนั้น เบียดแน่นอน  (ผมใช้หลักนี้อะครับ)

ที่แน่ๆ เขาห้ามสอนแฟนหรือภรรยาขับรถ ทะเลาะกันแน่นอน 555 ผมเองก้ยังไม่เคยลอง(มีแฟนซักที)

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:17:13 »

แม่นแท้หลาย................

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:19:19 »
อย่าได้สอนเชียว ไปเสียตังค์ให้โรงเรียนสอนขับรถปัญหาน้อยกว่าครับ เชื่อผม

ปล.เคยเจอเปิดประตูรถเดินหนีกลางสี่แยกตอนไฟเขียวมาแว้ว ผมต้องรีบย้ายไปขับในทันทีทันใด

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:26:21 »
ผู้หญิงมักมีปัญหากับทิศทางและการกะระยะครับ ไม่เชื่อลองสังเกตดูได้ครับ ;D

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:29:16 »
ค่อยพูดค่อยจากันครับ พูดแบบสบายๆ ไม่ให้เครียด แล้วค่อยๆสอน ถ้าผู้หญิงมีพื้นฐานมาบ้างก็ง่ายใหญ่เลย

ปล.ไม่เคยมีแฟนนะครับ เห็นแต่คุณพ่อสอนคุณแม่ขับ ไปสมัครสอบใบขับขี่เขาชมใหญ่เลยว่าเก่งจัง สอนเมียขับรถได้  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:45:53 »
จะสอนผู้หญิงหรือผู้ชายผมว่ามันก็ยากพอกันครับ

ปัจจัยหลักๆเลยคือเกร็งเพราะกลัวทำรถเป็นรอย ไม่ใช่รถเรา ถ้าเราขับไปชนเราจะโดนว่ามั้ย มีเงินซ่อมมั้ย บลาๆ

หยิบเงินไป3000 พาไปสมัครเรียนขับรถเลยครับ สบายใจกว่าคนใกล้ตัวสอนจริงๆ ;)
Test ..

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:48:01 »
อย่าได้สอนเชียว ไปเสียตังค์ให้โรงเรียนสอนขับรถปัญหาน้อยกว่าครับ เชื่อผม

ปล.เคยเจอเปิดประตูรถเดินหนีกลางสี่แยกตอนไฟเขียวมาแว้ว ผมต้องรีบย้ายไปขับในทันทีทันใด
โคตรน่ากลัวเลยครับ

ออฟไลน์ balance04779

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:55:26 »
หลักสูตรบ้านผมโยนกุญแจให้แล้วขับเลยครับ ส่วนเรื่องถอยก็บอกแค่ว่าดูกระจกซ้ายขวา ถ้ามันชิดก็คอยระวัง แค่นั้นครับ = =

ออฟไลน์ Worapan7

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 23:16:20 »
เรื่องสอนผู้หญิงขับรถ ลำบากหน่อยครับ เพราะเค้าไม่มีพื้นฐานความสนใจรถมาก่อนเหมือนเรา
นี่คือสาเหตุที่ จขกท.ว่าตอนเราขับรถเป็นใหม่ๆแทบไม่ต้องมีใครมาสอน มันมาจาก Inner
นั่นเพราะเราสนใจรถมาตั้งแต่เด็กๆ เห็นพ่อ หรือใครๆขับก็ดูและจดจำมาโดยไม่รู้ตัว เป็นการ
ปลูกฝัง skill ขั้นต้น พอมาขับจริงเลยไม่ยาก
เรื่องสอนแฟนขับรถ ไม่แนะนำอย่างสูงครับ จากประสบการณ์จริง
แรกๆเธอก็ขับได้ดีเลย แต่พอตกใจเท่านั้นแหละ เหมือนจิตหลุดจากร่าง ไม่ได้ยินที่เราบอกแล้ว
แถมแทนที่จะเหยียบเบรค ไปเหยียบคันเร่งส่ง ในโค้งหักศอก และมีรถอยู่ข้างหน้า โอ้วววว
ในใจคิดชนแน่แล้ว(ตั้งสติพร้อมชนแล้ว) แต่ไม่รู้อะไรดลใจให้เธอหักพวงมาลัยก่อนชนแค่คืบ
ในขณะที่ยังเหยียบคันเร่งค้างอยู่ ผล....รอดแบบไม่มีรอยขีดข่วน หักหลบได้แบบเส้นยาแดงผ่าแปด(มิล)
พอพ้นมาได้เธอจึงเบรค ทุกวันนี้ผมยังหาเหตุผลไม่ได้ว่ารอดมาได้ไง เพราะถามเธอทีหลัง เธอบอกว่า
ตอนนั้นไม่รู้เรื่องแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 23:17:05 »
ขับเองเก่งอาจจะไม่ได้แปลว่าสามารถถ่ายทอดให้คนได้ทุกแบบได้ครับ ส่งไปโรงเรียนดีกว่า ถ้ายากนัก

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 23:21:31 »
หลักสูตรบ้านผมโยนกุญแจให้แล้วขับเลยครับ ส่วนเรื่องถอยก็บอกแค่ว่าดูกระจกซ้ายขวา ถ้ามันชิดก็คอยระวัง แค่นั้นครับ = =

นึกถึงเคสเพื่อนผมเลยครับ หลังขับได้สักพัก ก็ได้ถูกปล่อยให้ขับเองครั้งแรก โดยการขับเข้าบ้าน  เพื่อนผมจัดไปเลยครับ
กันชนขูดเสาบ้านทั้งหน้าทั้งหลัง  ต่อหน้าป่าปํา  และรถคันนั้นคือ BMW 7-Series F01 ป้ายแดงครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 23:37:23 »
ไอ้เรื่องจอดเทียบฟุตบาทเนี่ย ตอนนี้ผมก็ยังกะไม่ค่อยถูกเลย ไม่เบียดก็ห่าง(ไม่ห่างจนน่าเกลียดนะครับ) แต่ถ้าจะให้เอาเข้าแบบตอนสอบใบขับขี่นี่ยากทำไม่ค่อยจะได้กลัวสเกิร์ตจะไปครูดขอบฟุตบาท ถ้าจะให้เทียบจริงๆต้องขยับสักนิดนึง

ออฟไลน์ wic3350

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 23:42:23 »
ผมเคยสอนน้องสาว วิธีผมคือเริ่มจากพาไปถนนว่างๆ ที่สร้างเสร็จแล้วแต่ยังไม่เปิดการจราจร (แถวร่มเกล้า) รถน้อยๆ มีแต่พวกหัดขับรถ
ทางตรงยาวประมาณ 1 กม. ผมให้เค้าให้บังคับรถให้วิ่งตรงในเลนส์ให้ได้ก่อนเลย ผ่านไป2ชม. เค้าก็กล้าขับเร็วขึ้นจนถึงความเร็ว80 สอนแค่2ชม.แล้วพอ ค่อยหัดต่อวันหลัง จบวันแรก เค้าเริ่มรู้สึกชินกับรถและสนุกที่ได้ใช้ความเร็ว
วันต่อมาก็ให้ทำเหมือนเดิมซักชม. แล้วให้หัดเบรกให้ตรงกับจุดที่เราบอก เช่นหยุดที่เสาไฟ หยุดตรงต้นไม้ แรกๆหยุดไม่ตรงเลย พอหัดไปเรื่อยๆเริ่มจับจังหวะได้
ผมให้เค้าขับเล่นอยู่อย่างนี้ ประมาณ 8-10 ชม. (หัดอยู่4ครั้ง) ถึงให้ลองออกถนนตามซอยในหมู่บ้านกับถนนซอยที่ไม่ใช่ทางหลักรถเยอะๆ เลี้ยวไปเลี้ยวมา ถ้าเค้าเกร็งจนไม่ไหว ก็ให้พักก่อน ค่อยลองอีกวันหลัง
พอเค้าเริ่มมั่นใจควบคุมรถได้คล่อง ผมพาเค้าขึ้นมอเตอร์เวย์จากศรีนครินทร์วิ่งไปวนสนามบินสุวรรณภูมิ เค้าใช้ความเร็วได้ประมาณ100-110 ให้เค้าทิ้งระยะตามคันหน้าเลนกลางไปเรื่อยๆ หัดเลี้ยงโค้งให้ดีๆ ทำแบบนี้อยู่4-5ครั้ง เค้าขับรถได้แล้วครับ เหลือแต่หัดถอยเข้าซอง
อันนี้ต้องค่อยๆอธิบาย วาดภาพ ขับให้ดูเป็นตัวอย่าง ให้เค้านั่งดูเราขับให้ดู

ที่สำคัญคือพื้นฐานที่เราปูไว้ให้เค้าทั้งหมด จะช่วยให้เค้าเข้าใจอาการรถ การกะระยะตัวรถรอบคัน ประสาทสัมพันธ์ระหว่างมือ ตา เท้า ควบคุมเบรก คันเร่ง พวงมาลัย นี่คือเหตุผลที่ผมให้เค้าขับเดินหน้าจนคล่องก่อน
มันก็ไม่ง่ายหรอก น้องเค้าหัดถอยอยู่อีกประมาณ5ชม (หัดอีก2วัน) ก็ดูเค้าเข้าใจขั้นตอน และจุดสังเกตหรือทริกต่างๆที่เราแนะนำ เหลือความชำนาญ กับฝึกสติคนขับ ผมก็พาไปสอบใบขับขี่ที่หนองจอก

ครั้งแรกน้องลงสนามสอบ สติแตกเลยครับ บอกว่าเกร็งมือสั่น จอดเบียดฟุตบาท ล้อกับกันชนเป็นรอยเลย(ตกท่านี้) แต่ผ่านท่าถอยเข้าซอง เลยกลับมานั่งคุยกันใหม่ให้เค้าหายกังวล ฝึกซ้ำนิดหน่อย อีก3วันสอบใหม่น้องก็ผ่านด้วยดี

หลังจากนั้น2เดือน พอน้องซื้อรถตัวเองก็ขับไปกลับ สุวรรณภูมิ-ดินแดง-รังสิตเลยครับ สถานการณ์บังคับให้ต้องขับทุกวัน มีคนนั่งเป็นเพื่อนอยู่สัปดาห์นึง ก็ลุยเดียวได้ล่ะ
วันก่อนโดนรถบัสขับเบียดโดนกันชนห้อยแล้วซิ่งหนีแถวหลักสี่ ยังอุตส่าซิ่งตามไปจดทะเบียนรถมาแจ้งความได้ น้องเค้าก็บอกว่าตอนไล่ตามรถบัสให้ทันน่ะ เค้าขับพริ้วที่สุดในชีวิตล่ะ ผมก็ได้แต่บอกว่าพี่ฝึกฝีมือไว้ให้ดีล่ะสิ แต่อย่าขับรถประมาทนะ ดูจังหวะดีๆเอาชัวร์ไว้ก่อน อย่าใจร้อน ยังไงก็ขับให้ปลอดภัยมีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางด้วยนะ ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 23:58:40 »
ฮาๆๆ
ปัญหาการสอนแฟนหรือผู้หญิงขับรถไม่ได้มีแค่ผมคนเดียวจริงๆ
 ;D ;D

เดี๋ยวผมจะลองทำตามคำแนะนำของทุกท่านนะครับ ไม่ไหวจริงๆก็คงให้เพื่อนแฟนไปเรียนเอา
ขอบคุณมากครับ :D

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 23:59:09 »
เข้าโรงเรียนเลยครับ รถของโรงเรียนสอนมีประกัน อิอิ

ออฟไลน์ RockYou

• **
    • http://facebook.com/akkarat.ton
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 00:19:22 »
พอดีสอนน้องสาวขับรถอยู่ เลยพอบอกแนวทางได้บ้าง

การสอนขับรถไม่เหมือนอย่างอื่นตรงที่ว่า เราไม่สามารถขับเป็นตัวอย่างให้คนอื่นดูแล้่วทำตามได้
เพราะตัวแปรในแต่ละครั้งไม่เหมือนกันเลย (จำนวนรถในถนน วิธีการขับรถของแต่ละคน)

ผมว่า การสอนให้เข้าใจง่ายๆก็คือ สอนโดยการเปรียบเทียบให้เห็นภาพ
เช่น เวลาจะสอนให้ถอยหลังเข้าซอง เรา็ก็บอกว่า "เนี่ย เวลาจะเข้าซอง เราต้องทำมุมรถให้ประมาณ 45 องศา กับซองนะ
แล้วท้ายรถเรา ให้ตรงกับ กระโปรงหน้าของรถที่อยู่ถัดจากซองเราไป 1 ช่องนะ ประมาณนี้ เวลาเข้าซองจะได้โยกไม่ต้องหลายรอบ"

เวลาสอนต้องใจเย็น คอยชม และชวนคุยเรื่องนู่นนี่บ้างไม่ให้กดดันมากนัก
คอยบอกแนวทาง แล้วปล่อยให้เค้าทำเอง
สำคัญคือ ถ้าทำผิด (เช่น ขับทิ้งห่างคันหน้าเกินไป พอมีรถปาดหน้าเค้าจะได้รู้ว่า คราวหน้าไม่ทิ้งห่างแล้วนะ) ก็ปล่อยให้ผิดไป (ดูเหมือนแย่ แต่เค้าจะได้รู้ว่า ผิดยังไง ต้องแก้ยังไงคราวหน้า) แต่เราคอยระวังไม่ให้ชน ถ้าดูแล้วมีสิทชนค่อยเตือน

และทำใจว่า รถต้องมีชนบ้าง ขับรถใหม่ๆคงต้องชนทุกคน อย่าตำหนิ แต่คอยบอกให้เขาิคิดได้ว่้า ชนเพราะอะไร เกิดจากอะไร คราวหน้าต้องแก้ยังไง

ประมานนี้ครับ

สรุปคือ
1.ใจเย็น ค่อยๆสอน
2.สอนโดยเปรียบเทียบให้เข้าใจง่ายๆ (ดังที่ยกตัวอย่างไปตอนต้น)
3.คอยชมเป็นระยะๆ ชวนคุยบ้าง ไม่ให้กดดัน
4.ถ้าผิด ก็ปล่อยไปบ้าง(ถ้ามันไม่ได้อันตรายมากนัก) พอเค้าเจอเหตุการณ์จิงๆ เค้าจะได้รู้เองว่า คราวหน้าต้องแก้ไขยังไง
5.เวลาเราจะพูดสอน ให้เลือกใช้คำที่เข้าใจง่ายๆ และเลือกใช้คำที่อย่าให้รู้สึกเหมือนว่าเราสอนเค้า แต่ให้รู้สึกว่าเรากำลังเล่าเรื่อง หรือคุยเล่น

ประมานนี้ครับ

พูดไม่เพราะแต่จริงใจ
ดีกว่าปากปราศรัย  แต่น้ำใจเชือดคอ!!

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 00:40:23 »
ยอมเสียเงินไปโรงเรียนสอนขับรถเถอะครับ ครูเขามืออาชีพ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 01:05:16 »
ผมว่า วิธีการ หักพวงมาลัย ถอยหลัง เทียบฟุตบาท เจ้าของกระทู้ขับรถเป็น น่าจะบอกได้อยู่แล้ว

ของผมจะเน้นไปที่ ทำบรรยากาศให้ดูไม่เครียด พูดอะไรให้ขำๆมั่ง พอเค้าทำได้อย่างนึง ให้ชมด้วยคำพูดที่ไม่เวอร์ ให้มีกำลังใจ

ผมพูดได้ เพราะหัดน้องสาวตัวเองขับรถอยู่ ตอนนี้เวลาไปส่งน้องที่มหาลัย ให้ขับเองเลยครับ เราขับกลับพอ และตอนนี้เริ่มเก่งแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 14:25:08 โดย Horizon's The Limit »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 09:40:22 »
ฮ่าๆๆ
ต้องใจเย็นๆ
ต้องใ้ห้อภัย
ต้องให้คำปรึกษา
ต้องให้กำลังใจ
ต้องใช้เวลา

อย่าไปทะเลากัน 5 5 5

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:20:42 »
ยากจริงๆ แหละครับ  สอนผู้หญิงขับรถ   ตอนพ่อ สอน แม่ ขับรถเนี่ยแทบจะฆ่ากันตาย5555+ :D

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:34:23 »
สอนแบบกระทู้ข้างบนเลยครับ "ไปถอยรถ...ตุ้บ...ไปถอยรถ...ตุ้บ..." 

ปล. ล้อเล่นนะครับ  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 13:57:57 »
สอนผู้หญิงขับรถเนี่ยผมเข็ดจนตายครับ เพื่อนเคยขอร้องให้ช่วยสอนพี่สาวของแฟนเค้าขับรถ ผมก็เข้าใจว่าเค้าพอมีพื้นฐานมาบ้างแล้ว เห็นเค้าลองขับแล้วก็ขับวนรอบสนามฟุตบอลได้ ก็เลยไม่ได้พูดอะไรมาก พอผมขึ้นไปนั่งก็ให้เค้าขับเหมือนเดิม ปรากฎว่าพอออกรถ (เป็นกระบะเกียร์ธรรมดา ไม่มีพวงมาลัยเพาเว่อร์) คุณเธอถอนคลัทเหยียบคันเร่ง รถพุ่งออกไปชนต้นไม้ข้างสนามทันที โชคดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร รถเสียหายไม่มากเท่าไหร่ แค่กันชนหน้าพัง หลังจากนั้นมาไม่ว่าใครให้สอนขับรถให้ ผมไม่เอาเด็ดขาด แต่จะบอกให้ไปเรียนกับโรงเรียนโดยตรงเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 15:00:40 »
ยากครับ

ของแบบนี้ต้องใช้เวลาเดี๋ยวก็เป็นเอง

แฟนผมถอยรถ มองแต่กล้องหลัง แต่รถเอียงไม่รู้ตัว กระจกข้างไม่มอง

ล่อโอ่งข้างขวาไปซะ หลังจากนั้นมองแต่กระจกข้าง 55+

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 01:31:35 »
สอนยังไงก็ได้ แต่อย่าให้เข้าเกียร์ผิดครับ แหะๆ..  ;D