ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเกี่ยวกับการซื้อรถใหม่ครับ ช่วยเลือกที TwT  (อ่าน 2775 ครั้ง)

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
เรื่องของเรื่อง คือ พี่สาวผมต้องให้รถที่ตัวเองขับอยู่กับน้องชายคนสุดท้องซึ่งกำลังจะเรียนจบและเลือกสายอาชีพเป็น Sales จึงต้องใช้รถ แน่นอนว่าน้องชายผมยังไม่มีปัญญาซื้อเองแน่ๆ และไม่อยากรบกวนเงินของคุณแม่ ตอนนี้พี่สาวผมจึงมอบหน้าที่ให้ผมไปหารถให้โดย ให้สมฐานะเจ๊หน่อย (ปัจจุบันใช้ Suzuki Swift เน้นน่ารัก แต่ตัวนี้กำลังจะถูกส่งต่อครับ)
รายละเอียดของพี่สาวผมนะครับ
1. ทำงานเป็นผู้บริหาร ฝ่ายขายให้กับบริษัทแห่งหนึ่ง
2. อายุ 28 ปี ไม่ชอบรถที่ดูแก่
3. หัวทันสมัยไม่ยึดติด เพราะ คันแรกก้อMazda3(ตอนนี้อยู่ที่ผม) คันที่สองก้อSuzuki Swift ดูแล้ว Indy พอตัวเลยแฮะ
4. ขับรถแบบเรื่อยๆ เนือยๆ ได้ครับ แต่ถ้าเวลารีบก้อเหยียบมิดเช่นกัน
5. ค้องการรถที่ใช้ในเมืองเป็นหลัก
6. งบประมาณไม่เกิน 1.7M บาทครับ
7. ประเภทที่ต้องการมี 2แบบเท่านั้น คือ รถSUV หรือไม่ก็ รถเก๋ง D Segment
8. พี่สาวผมชอบรถที่มีพสงมาลัยมีน้ำหนักดี ไม่ชอบเบาหวิว, ช่วงล่างหนึบ และเบรคไม่หัวทิ่มครับ

เบื้องต้นแล้วตัวเลือกที่มีอยู่ในใจเป็นดังนี้ครับ
ประเภท SUV
1. Chevrolet Captiva - Diesel
2. Honda CRV
3. Hyundai Tucson
ประเภท เก๋ง D-Segment
1. Toyato Camry Hybrid
2. Honda Accord 2013 (ไม่รุมาทันมั้ยอ่าครับ)
3. Hyundai Sonata Sport

ช่วยชี้ให้เห็นถึงข้อดีและข้อเสียของแต่ละรุ่นที่คิดไว้ทีคร้าบ (คร่าวๆก้อได้งับ เพราะ เด๋วคงเข้าไปลุยในแต่ละคลับต่อ) และถ้ามีรุ่นอื่นที่เข้าเค้า รบกวนแนะนำทีนะครับ
PS. ด้วยตัวเลือกแค่นี้ ผมเชียร์ Captiva กะ Sonata Sport แฮะ แต่กลัวรถ Defect มากมาย TwT
ขอบคุณทุกความเห็นเป็นการล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2013, 09:41:36 โดย Excellion »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ตามที่จขกทเชียร์เลยครับ

ออฟไลน์ AMG GT

camry hybrid ไม่ก็  รอ Accord 2013 หรือ ไม่ก็ crv   ครับ

ปล.camry จะดูแก่ๆนิดนึง 

ออฟไลน์ beebird

Honda CRV 2.4 ขับหน้าครับ เห็นพี่ๆที่เป็นผู้หญิงหลายคนชอบ รถสูงๆ ขับแล้วทัศนวิสัยดี ให้แกไปลองดูก่อนครับ ศูนย์พอไว้ใจได้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
แอกคอร์ด2013ครับ

ตอนนี้มีสปายช็อตแบบไม่พรางตัว (หรือเขาเอาไปถ่ายโฆษณา) แล้ว อีกไม่นานครับ

ออฟไลน์ snif

• Full Member
แอคคอร์ด 2.4 ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

Camry hybrid ครับเพราะใช้ในเมืองเป็นหลัก

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับผม จริงๆจุดที่ยากที่สุด คือ อยากได้ภายในเดือนเมษายนหรือพฤษภาคมอ่าครับ ตอนแรกรอ Mazda CX-5 ลูกเดียวเลยครับ แต่ดันมีเหตุจำเป็นให้ต้องรีบซะก่อน เลยอดเลยครับกับ CX-5 TwT
แล้ว Accord 2.4 อัตราบริโภคน้ำมันเยอะมั้ยอ่าครับ ส่วน CRV ขับ2 ติดตรงมันซดเนี่ยล่ะครับ จะจับไปติด LPG ก้อเสียดายรถใหม่ๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nat8

• Newbie
  • *
เชียร์ Camry Hybrid ครับ เน้นประหยัดครับ กำลังไม่ต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
SUV เชียร์ Tucson ตัวของปีนี้ได้ เนฯ ด้วย
ถ้า D seg อยากให้รอ accord แต่ถ้าไม่ทันเอา camry Hybrid สวย แรง ประหยัด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
SUV เลือก Captiva ครับ

D seg เลือกไม่ถูกจริงๆ แต่รอดูออฟชั่น กับ ตัวจริง Accord ก่อนดีกว่าครับ