ผู้เขียน หัวข้อ: C Class W203 (c200 AMG )มีปัญหาครับ แก้ไม่ตกคิดไม่ออก  (อ่าน 7659 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
C Class W203 (c200 AMG )มีปัญหาครับ แก้ไม่ตกคิดไม่ออก
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 17:47:55 »
คือว่ารถคันนี้ ใช้มาเกือบ 10 ปีแล้วครับ ใช้งานขับระยะใกล้ ขับไม่แรง 90000 โลโดยประมาณ

เนื่องจากมันก็เก่ามากแล้ว ก็อยากจะขายทิ้งครับ ก็ราคาประมาณ 1M

พอดีคันนี้เป็น AMG ทั้งคัน ราคาก็น่าจะประมาณ 1.2 M

ตอนนี้ปัญหาคือน้ำมันรั่วใต้ท้องรถ ซึ่ง ไม่รู้จะซ่อมยังไงให้จบครับ แนะนำอู่หรือช่างเก่งที่ซ่อมจบหน่อย

คือจะขายเต้นท์ ไปเลยแบบไม่ต้องคิดมาก หรือเอามาซ่อมก่อนดีครับ เพราะรถตอนนี้

1. น้ำมันรั่ว
2. มีคนมือบอน เอากุนแจมาขูดตัวทั้ง ยาวประมาณ 20 ซม 2 จุด ค่อนข้างชัด
3. พลาสติกตรงช่องใส่ของ คอนโซลแตก บางอย่างไม่สวยเหมือนเดิม
4. ตั่วลื่นเบาะที่หัว ตัวครอบมันหายครับ เหลือแต่ตอ
5. แตรเสีย
6. ไฟเลี้ยวไม่ค้างเอง ต้องเอามือดันไว้
7. ตอนปิดรถ ไฟรถจะค้างประมาณ 10 นาที ไม่ปิดทันที
8. เบาะคนขับ เลื่อนไม่ค่อยได้

เต้นท์จะรับมั้ยสัก 800 k

รถคันนี้เปลี่ยนกุญแจมาแล้วครับ เป็นกุณแจรุ่นใหม่

คือรถมันปัญหาเยอะมาก จะเอาไปซ่อมให้จบแล้วขาย หรือขายไปเลยจะได้ไม่ยุ่งยากดีครับ

ถ้าซ่อมก็แนะนำวิธีหน่อย

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
Re: C Class W203 (c200 AMG )มีปัญหาครับ แก้ไม่ตกคิดไม่ออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 18:02:52 »
ถ้าอยากจะขายแล้วซื้อรถใหม่ก้อขายตอนซื้อเรย จะได้ราคาดีกว่านิดหน่อย

แต่ถ้าขายทิ้งอย่างเดียวยังไงก้อจะขาย ก้อลองขับไปแล้วถามเต๊นดูได้เท่าไหร่พอใจมั้ย ราคาตอนแรกมักจะพูดก่อนมาดูรถ

แต่ว่าราคามักจะบวกลบนิดหน่อยเมื่อมาดูรถ ไม่ต้องไปบอกว่าตรงไหนเสียตรงไหนเป็นอะไร ถ้าราคาพอรับได้ก้อขายไม่ก้อดูซัก3-4เต๊น ส่วนมากมันมีราคากลางกันอยู่นะ

ถ้าซ่อมไปแล้วขายเต๊นไม่น่าซ่อมเท่าไหร่หรอก ให้เต๊นไปจัดการเอง แต่ถ้าซ่อมแล้วหาคนซื้อได้ ในราคาที่ดีกว่าเต๊น + ค่าซ่อมแล้ว ก้อแล้วแต่ แต่ก้อต้องเสียเวลาหาคนซื้อ เสียเวลาเอาไปซ่อม และถ้าคนซื้อเป็นคนรู้จักกัน ส่วนตัวไม่ขายเพราะมีปัญหาอะไรจะมาโทดเราได้ และจะเสียเพื่อน เสียความรู้สึกได้

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: C Class W203 (c200 AMG )มีปัญหาครับ แก้ไม่ตกคิดไม่ออก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 18:26:14 »
ถ้าอยากจะขายแล้วซื้อรถใหม่ก้อขายตอนซื้อเรย จะได้ราคาดีกว่านิดหน่อย

แต่ถ้าขายทิ้งอย่างเดียวยังไงก้อจะขาย ก้อลองขับไปแล้วถามเต๊นดูได้เท่าไหร่พอใจมั้ย ราคาตอนแรกมักจะพูดก่อนมาดูรถ

แต่ว่าราคามักจะบวกลบนิดหน่อยเมื่อมาดูรถ ไม่ต้องไปบอกว่าตรงไหนเสียตรงไหนเป็นอะไร ถ้าราคาพอรับได้ก้อขายไม่ก้อดูซัก3-4เต๊น ส่วนมากมันมีราคากลางกันอยู่นะ

ถ้าซ่อมไปแล้วขายเต๊นไม่น่าซ่อมเท่าไหร่หรอก ให้เต๊นไปจัดการเอง แต่ถ้าซ่อมแล้วหาคนซื้อได้ ในราคาที่ดีกว่าเต๊น + ค่าซ่อมแล้ว ก้อแล้วแต่ แต่ก้อต้องเสียเวลาหาคนซื้อ เสียเวลาเอาไปซ่อม และถ้าคนซื้อเป็นคนรู้จักกัน ส่วนตัวไม่ขายเพราะมีปัญหาอะไรจะมาโทดเราได้ และจะเสียเพื่อน เสียความรู้สึกได้

คือ ไป เทิน ดีกว่าใช่ไหมครับ เล็งๆ 86 c200 320i อยู่

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 18:50:50 »
เทินราคาดีกว่าอยู่แล้ว เพราะได้ค่าคอมจากเรามา และเค้าอยากขายรถ แต่ต้องระวังตอนเค้าเอารถเราไปเทส มีคนไปด้วยก้อดี เพราะเคยจาเทิน รถขับดีตลอด คุยกะเซลตอนจะรับรถ คนรับเทินเปนพนักงานอีกคน ขับไงไม่รุ้ไปเสียกลางทาง ไปลากกลับมาศูนย์ เปิดเช็คช่างบอกสายพานเครื่องขาด เรยไม่เทินมันเรยเรียกช่างประจำมาลากไปซ่อม ใช้ต่อมาอีกเกือบ 10ปีละ ตอนนั้นก้อรถ10ปีอ่ะ แต่ไม่รุ้ว่าเปนเพราะมันเปื่อยอยุ่แล้วหรือมันขับแบบเร่งจัดๆ เพราะมันไปคนเดียว ไม่มีไคไปด้วย ตอนนั้นที่รับเทินให้ 2แสน ไปถามเต้นให้ แสนสามเองมั้นหรือแสนห้าเนี่ยแหละ ปลศูนย?ของยี่ห้อตลาด ไม่ได้ว่าอะไรนะ แต่ก้อดีไม่งั้นต้องหารถเพิ่มอีกคันหลังจากนั้น 555

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2013, 23:10:02 »
ปัญหาแค่นี้ จิ๊บจ๊อยมากคับ

ถ้าใช้รถยุโรปเรื่องพวกนี้เรื่องปรกติมากๆ

ถ้าจะขายตั้งราคาในใจไว้แล้วไปเต๊นท์ ขายได้ขายเลยคับ เพราะดูท่าทางแล้วไม่ใช่คนที่รู้แหล่งซ่อมรถเท่าไดนัก
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 13:56:47 »
คือว่ารถคันนี้ ใช้มาเกือบ 10 ปีแล้วครับ ใช้งานขับระยะใกล้ ขับไม่แรง 90000 โลโดยประมาณ

เนื่องจากมันก็เก่ามากแล้ว ก็อยากจะขายทิ้งครับ ก็ราคาประมาณ 1M

พอดีคันนี้เป็น AMG ทั้งคัน ราคาก็น่าจะประมาณ 1.2 M

ตอนนี้ปัญหาคือน้ำมันรั่วใต้ท้องรถ ซึ่ง ไม่รู้จะซ่อมยังไงให้จบครับ แนะนำอู่หรือช่างเก่งที่ซ่อมจบหน่อย

คือจะขายเต้นท์ ไปเลยแบบไม่ต้องคิดมาก หรือเอามาซ่อมก่อนดีครับ เพราะรถตอนนี้

1. น้ำมันรั่ว
2. มีคนมือบอน เอากุนแจมาขูดตัวทั้ง ยาวประมาณ 20 ซม 2 จุด ค่อนข้างชัด
3. พลาสติกตรงช่องใส่ของ คอนโซลแตก บางอย่างไม่สวยเหมือนเดิม
4. ตั่วลื่นเบาะที่หัว ตัวครอบมันหายครับ เหลือแต่ตอ
5. แตรเสีย
6. ไฟเลี้ยวไม่ค้างเอง ต้องเอามือดันไว้
7. ตอนปิดรถ ไฟรถจะค้างประมาณ 10 นาที ไม่ปิดทันที
8. เบาะคนขับ เลื่อนไม่ค่อยได้

เต้นท์จะรับมั้ยสัก 800 k

รถคันนี้เปลี่ยนกุญแจมาแล้วครับ เป็นกุณแจรุ่นใหม่

คือรถมันปัญหาเยอะมาก จะเอาไปซ่อมให้จบแล้วขาย หรือขายไปเลยจะได้ไม่ยุ่งยากดีครับ

ถ้าซ่อมก็แนะนำวิธีหน่อย

1.  สายอ่่อนจากปั๊มติ๊กป่าวครับ ถ้าใช่  ราคาข้างนอกสี่พันกว่า  ศูนย์เก้าพัน
7. ตั้งค่าได้จากหน้าปัทม์ได้ครับ ลองดูๆ
8. เบาะคนขับ ลองทำความสะอาดหน้าสัมผัส คอนแทคด้านในครับ

ผมเต๋ครับใช้ CLKอยู่ยินดีคุยกันถึงอาการเบื้องต้นครับ (หลังไมค์ได้) บางรายการรถเพื่อนเคยเป็น  ถ้าอยากใช้ ก้อค่อยๆทำจายเยนครับป๋ม
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 17:21:17 »
 ;D ;D ;D............ทุกข้อตามที่บ่นไว้  มันซ่อมให้ดีได้ทั้งหมดละครับ  เทลงไปไม่มากมายก็จบแล้ว  แต่ใจคุณเขาไปซะแล้ว เลิกรักมันซะแล้ว
อันนี้ ซ่อมใจไม่ได้แล้วครับ  ขาย "ทิ้ง" มันไป  ให้คนอื่นที่เขารัก เขาชอบเอาไปดูแลดีกว่าครับ  เท่าที่อ่านดู คล้ายกับว่าสิ้นรัก หลังเชยชมมาตั้ง 10 ปี
ก็บุญของ AMG คันนี้นักหนาแล้ว  คริ คริ 8)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2013, 19:52:19 »
ถ้าขายเต็นท์ก็ไม่ต้องซ่อมแต่ถ้าขายเองต้องทำครับ
ภายในซ่อมที่วิชัยการช่าง ข้างๆโรงเรียนจัทร์หุ่นบำเพ็ญสบายๆ
ส่วนอาการอื่นซ่อมที่อู่ข้างนอกสบายครับ
BMW 750E M SPORT