ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีความสำคัญต่อชีวิตมากแค่ไหนครับ ความสุข ความชอบ  (อ่าน 9282 ครั้ง)

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ถามเล่นๆว่าทุกท่านให้รถมีความสำคัญกับชีวิตมากแค่ไหน แบบว่า ความสุขที่ได้ ความภูมิใจ ความชอบในการขับ คลอดจนค่าใช้จ่ายที่ต้องเสียเพื่อมัน
สำหรับผม คงประมาณ 30 % ของชีวิตเลยเพราะชอบมาก เวลาขับรู้สึกอิสระมาก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สำคัญมากสำหรับผมครับ ..ไม่มีรถ ผมก็ไม่มีวันนี้ครับ รถเป็นสิ่งเดียวที่ผมคุยกับคนอื่น
แล้วรู้สึกว่าทันชาวบ้านชาวช่อง

แต่พูดในเชิงปรัชญา มันสำคัญแค่ไหน ผมคงต้องตอบว่าอะไรล่ะที่ทำให้ผมเล่นรถได้แบบนี้
1. พ่อแม่-สำคัญที่สุด พ่อกับแม่ไม่ทำการบ้านวันนั้น วันนี้ก็ไม่มีผมครับ
2. น้าผม - นี่คือคนที่ชอบซื้อหนังสือรถมาอ่านๆโยนๆไว้บ้านผมตอนเด็กๆ
การที่ผมไปหยิบมาอ่าน นั่นล่ะครับจุดที่ทำให้เริ่มชอบรถ
3. การเรียนภาษาอังกฤษ- อ.สอนพิเศษชาวอังกฤษของผม คุณ Arnold Campen
อยู่แถวหลังม.เกษตร เขาคนนี้ทำให้ผมเลิกเกลียดภาษาอังกฤษ กล้าอ่าน และชอบอ่าน
ทำให้สามารถตักตวงเอาความรู้เรื่องรถจากรอบโลกได้มากขึ้นอีก

ถ้าลำดับกันตามตรรกะ นี่คือ 3 สิ่งที่ปูพื้นฐานให้มันเกิดความสัมพันธ์กับรถจนทุกวันนี้
แน่นอน..สำคัญกว่ารถใดๆในโลกสำหรับผม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
สำหรับผม รถ = ของเล่น ที่เล่นได้จริง

ฟังดุเหมือนเล็กน้อยสำหรับผู้ใหญ่ แต่ ...

บังเอิญว่าผมยังติดนิสัยเด็กๆ ติดของเล่นด้วยซิ ทำไงดี 55+

รักครับ รักมันมาก แต่รักทีละคันนะ อิอิ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมอยู่กับการเดินทางโดยรถยนต์ส่วนตัว เดือนละ 72 ชั่วโมง มันสำคัญมากๆ
เป็นพาหนะที่ผมพาไปถึงจุดหมายได้อย่างปลอดภัย ให้ติดต่อธุรกิจ ดำเนินงานได้ลุล่วง
พาครอบครัว ไปสังสรรค์ ท่องเที่ยว พาลูกผมไปโรงเรียนอย่างสะดวกปลอดภัย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Buffy

ต้องมีครับ!!

แต่เฉยๆครับกับความสุขที่ได้ครับ หรือความภูมิใจ

ส่วนใหญ่ซื้อรถ เลือกรถ ก็เพราะครอบครัวมากกว่าครับ เลือก SUV คันเพราะมีลูกน้อย เลือก ECO Car คันไว้ให้เมียขับในเมือง

ผมมีความสุขเรื่องบ้านมากกว่า

ออฟไลน์ hutzero

ตรรกกะของผม   

1. รถ = เอาชีวิตไปเสี่ยงบนท้องถนน  50%
2. รถ = เพื่อความสะดวกในการเดินทาง 50%

ตามข้อ 1 จึงให้ความสำคัญกับชีวิตด้วยการเลือกรถที่ปลอดภัย  ควบคุมการขับขี่มั่นใจไว้ก่อน  ในงบประมาณที่หาซื้อได้
ตามข้อ 2 จึงเลือกรถที่ใช้เดินทางจริงๆจังๆ  มากกว่าความสวยงาม ความประหยัด ศูนย์บริการ หรือราคาขายต่ออะไรทั้งหมด

ออฟไลน์ 6162002

ต้องมีครับ!!

แต่เฉยๆครับกับความสุขที่ได้ครับ หรือความภูมิใจ

ส่วนใหญ่ซื้อรถ เลือกรถ ก็เพราะครอบครัวมากกว่าครับ เลือก SUV คันเพราะมีลูกน้อย เลือก ECO Car คันไว้ให้เมียขับในเมือง

ผมมีความสุขเรื่องบ้านมากกว่า

เหมือนกันครับ >_<

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
ตรรกกะของผม   

1. รถ = เอาชีวิตไปเสี่ยงบนท้องถนน  50%
2. รถ = เพื่อความสะดวกในการเดินทาง 50%

ตามข้อ 1 จึงให้ความสำคัญกับชีวิตด้วยการเลือกรถที่ปลอดภัย  ควบคุมการขับขี่มั่นใจไว้ก่อน  ในงบประมาณที่หาซื้อได้
ตามข้อ 2 จึงเลือกรถที่ใช้เดินทางจริงๆจังๆ  มากกว่าความสวยงาม ความประหยัด ศูนย์บริการ หรือราคาขายต่ออะไรทั้งหมด

ถูกใจครับ ใช่เลย ไม่มีก็ไม่ได้ด้วย
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออนไลน์ อีกนิดก็แรง

มี 100 ให้ 100 เลยครับ เวลาเครียด ผมขับรถ เวลาไม่มีอะไรทำ ผมขับรถ เวลาผมคิดอะไรไม่ออก ผมขับรถ
การขับรถผมทำให้โลกผมกว้างขึ้น ถ้าเครียดๆ ก็จะขับเร็วสัก 5-10 นาที หลังจากนั้นก็ขับรถชมวิว
มองสิ่งรอบตัว บางครั้งก็เจอไอเดียใหม่ๆ เจอประสบการณ์ใหม่ๆ เจอกิจกรรมใหม่ๆ
 :) :)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
รถคือสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นสิ่งเดียวที่ผมใช้เวลาเป็นวันๆกับมันดดยไม่มีเบื่อ...

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
รถสำคัญกับชีวิตผมมากครับ มีแฟน มีเมีย ก็ทิ้ง แต่รถไม่เคยทิ้งเราครับ

ถ้าเอาแบบเหตุผลจริงๆคือ ผมชอบรถ ผมมีความสุข มีอิสระ ที่ได้ขับรถ

ที่ผมรักนะ ผมไม่สนว่ารถคันนั้นจะใหม่หรือเก่า มันเป็นคุณค่าทางจิตใจ รถที่ผมรัก

อายุ17ปีแล้วนะ ใช้มันจนรักมาก เอาเป็นว่าผมถอยCayman มือสองได้สบาย

กับเงินที่ลงไปกับรถคันนี้ มันเป็นความผูกพันแบบบอกไม่ถูก ผมเองเวลามีเรื่องไม่สบาย

ใจ คว้ากุญแจรถ กดให้บูสต์ดีดไป2บาร์สัก2ดอก ผมก็น้ำ(เหงื่อ)แตก สบายตัว สบายใจ

แล้วครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ความสำคัญต่อชีวิต = สำคัญมาก ถ้าไม่มีรถผมคงเบื่อตาย
ความสุข ความชอบ = แค่นั่งมองรถตัวเองที่พึ่งล้างเสร็จใหม่ๆ นั่งมองมันอยู่เฉยๆ ก็สุขแล้ว
                              บางคนคงคิดว่าไอ่นี่ท่าจะบ้า วันๆเอาแต่นั่งมองรถตัวเอง 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ bluefox101

สำหรับผม ให้ความสำคัญในแง่ ความปลอดภัย และ ความสะดวก เวลาซื้อรถจะซื้อดีที่สุดเท่าที่เงินในกระเป๋าจะเอื้ออำนวย

ปกติแค่ ชอบ แต่ไม่ถึงขั้น รัก และไม่เคยมองมันเกินกว่า "เครื่องจักร ไร้จิตใจ" ที่ทำหน้าที่เป็นพาหนะเท่านั้น

ออฟไลน์ 2k

เป็นเหมือนบ้านขนาดย่อมที่เคลื่อนที่ได้ช่วยกันแดดกันฝนได้  :)  รถผมมีแม่ย่านางครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

12ay13an

สำหรับผมความสุขคือการขับรถครับ 8)

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
ผมไม่มีม้าขี่ ต้องขับรถไปทำงาน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าไม่มีรถ มาทำงานไม่ได้ครับ บ้านลึกมาก
ความสุขมากๆ เวลาขับอย่างน้องก็บังแดดกันฝน มีแอร์เย็นๆ มีเพลงฟัง ถึงแม้จะเล็กและถูกอย่างน้อยก็พาถึงจุดหมายได้โดยไม่พาเราลำบาก
ความชอบ ชอบตรงที่มีอะไรให้เราทำบ่อยๆ ชอบเวลารถเงา

ถ้าให้ความสำคัญ ผมให้ 90% ของทั้งหมด ต่อวัน ทำงาน และ 30% ของวันหยุด(พิเศษ) เพราะไม่ชอบขับรถวันหยุดที่ไม่ใช่เสาร์อาทิตย์เท่าไร
ตอนนี้ของใช้อะไรพังก็ได้แต่อย่าให้รถพัง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

slate

ผมเฉยๆคับ เพราะไม่ค่อยจำเป็นต้องใช้รถเท่าไหร่ ผมองว่ามันเป็นตัวการสร้างมลภาวะตัวเอ้มากกว่าคับ

ออฟไลน์ redsun

ตอนผมยังเป็นม.ต้น พี่ชายผมเข้ามหาลัยและชอบซื้อหนังสือรถยนต์มาก
ผมก็ลองเปิดอ่าน ยิ่งอ่านก็ยิ่งสนุก ทั้งเรื่องแต่งรถ ทั้งเรื่องซ่อมรถ
ก็เก็บข้อมูลมาเรื่อยๆ แต่ก็ยังไม่มีรถของตัวเองสักที

จนมาถึงวันที่ผมไปซื้อรถ
ไปคนเดียว ไม่มีช่าง ไม่มีใครตามไปทั้งนั้น (ดูรถก็ไม่เป็น)
และผมสะดุดกับเจ้าคันนี้ ผมจึงขอลองขับ และในที่สุดผมก็ลงเอยกับเจ้านี่

ตอนแรกผมหวังเพียงว่า
ผมจะใช้บรรทุกแม่ เดินทางไปไหนมาไหนได้สะดวก อยากไปเที่ยวไหนก็ได้ไป
หรือ ใช้นั่งกันแบบหลวมๆ เดินทางไปกับครอบครัวในบางครั้งที่โอกาสอำนวย

นานๆเข้าผมเริ่มอยากรู้ประวัติรถผม
อยากรู้ระบบต่างๆ ของรถยนต์ทำงานอย่างไร มีวิธีดูแลรักษารถที่ถูกต้องเป็นอย่างไร
เริ่มหาสิ่งละอัน พลันละน้อยแต่งเติมให้รถยนต์ผม เริ่มอ่านเรื่องที่เป็นเทคนิคต่างๆนานา
หรือ สนทนากับช่างตามอู่ต่างๆที่ไปแวะเวียน รู้จักร้านของแต่ง อันไหนดีไม่ดีอย่างไร
หรือ สอบถามผู้รู้และผู้เชี่ยวชาญ แนวทางการแต่ง แนวทางวิเคราะห์และแก้ปัญหา
ความรู้และประสบการณ์ต่างๆเริ่มซึมซาบเข้าไปสู่จิตใจ อย่างสนุกสนาน
จนบางทีผมอยากให้รถมันเสียซะบ้าง จะได้ไปเที่ยวอู่กัน(แต่อย่าเป็นหนักเกินไปล่ะ)
ถ้าไม่ได้ซ่อมรถ หรือทำรถ ชีวิตมันเหมือนขาดอะไรไปสักอย่าง

สำหรับผมความดีของมัน มันมากกว่าราคาค่างวดของมันเยอะครับ
ผมมีเหตุการณ์หลายอย่างที่ผ่านมาด้วยกันเยอะมาก
ทุกครั้งที่ผมจอดรถ(ถ้าไม่รีบจนเกินไป)ผมจะหยุดชมเชยมันตลอด
อยากดูแลมันให้สุขภาพดีอยู่เสมอครับ

สำหรับเรื่องรถกับผมแล้ว มันเรื่องที่ไม่สามารถแยกออกจากกันครับ

Phongrapee

รถนอกจากจะเป็นพาหนะที่พาผมและครอบครัวไปไหนมาไหนแล้ว มันยังเป็นเพื่อนที่แสนดีและซื่อสัตย์ของผมด้วยครับ เพราะผมใช้มันจนกระทั่งซ่อมไม่ไหว ใช้เป็นสิบๆปี และมันอาจจะเป็นคนที่เจ็บ (พัง) แทนผมและคนที่นั่งไปกับมันด้วย แต่ถ้าเอามันไปทรมานมากๆ มันก็คงพาผมไปตายด้วยกัน

ออฟไลน์ MystogaN

ตอนเด็กๆ ชอบเล่น เกม หุ่นยนต์ รถบังคับ รถทามิย่า ตอนโตแล้วก็คงต้องรถจริงๆ เนี่ยแหละครับ

เวลาแต่งรถเสมือนความสุขได้แต่งแต้มจินตนาการลงบนรถอะครับ การมีรถขับก็ทำให้ชีวิตสบายขึ้นพอสมควรครับ

ออฟไลน์ HamooNgun

• Jr. Member
  • **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
ให้เต็ม 100% เลยครับ รถทำให้ครอบครัวผมมีเวลาอยู่ด้วยกันมากขึ้น  และ มีเวลาอยู่กับพ่อ แม่ ที่ ปทุมธานีมากขึ้นใน 1 สัปดาห์ 

โดยเฉพาะเวลาที่ต้องไปรับพ่อ มาหาหมอที่ จุฬา พอพบหมอเสร็จก็ขับไปส่งพ่อที่ บ้านปทุมธานี อีก  ในขณะที่งานประจำก็ไม่เสีย

สำหรับผม  เงินที่จ่ายไปเพื่อรถ แค่ประโยชน์สำหรับครอบครัวผม ก็คุ้มค่าแล้วครับ

ส่วนด้านอื่นๆ  ถือว่าเป็นของแถม   เช่น ความสุขเวลาได้ขับรถชมวิว ความมันส์เวลานึกอยากซิ่ง ( ในระดับพอประมาณนะ  ;D ;D
มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ AMG GT

สำคัญ 1 สำหรับครอบครัว  ดีกว่า ขับมอเตอร์ไซค์   ปลอดภัยกว่าครับ
          2  ได้ขับแล้วมีความสุข  ได้ขับรถที่ชอบ

ปล.ตอนนี้ ยังขับไม่เป็นเลย555+ อายุก็ยังไม่ถึง  ถ้าทำงานเมื่อไหร่ก็คงจะเก็บเงินซื้อมาเป็น รางวัลชีวิต สักคัน

ออฟไลน์ HYDE--

สำหรับบางคน อาจไม่สำคัญมาก เช่น บ้านใกล้ที่ทำงาน รถดี รถไม่ดี ขับก็เฉยๆ

แต่สำหรับผม สำคัญมาก รถดีรถไม่ดี ผมรู้สึกได้เต็มๆ ผมขับรถเยอะ ขับทุกวัน
รถจึงเป็นสิ่งที่จำเป็นมากๆสำหรับผมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ชอบรถตั้งแต่ 3 ขวบครับ พ่อจะซื้อรถ ขนแคตตาล็อกมาบ้าน ผมนั่งดูนอนดูยิ่งกว่าหนังสือเรียน จนทุกวันนี้
ตอนนี้ขอรถที่แอร์เย็นเพลงเพราะแต่งต่อได้ระดับนึง ความปลอดภัยตามงบประมาณที่มี ไม่จุกจิก ผมพอใจแล้วครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
สำคัญมากครับ ที่บ้านกะที่ทำงานไกลมาก ไม่มีนี่ลำบากครับ

นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำคัญมากๆครับ

ความสุขที่เราไม่ต้องเหนื่อย ไม่ต้องเสียเวลา ไปไหนก็ไปได้เลยครับ

chat120912

รถจักรยาน นับไหมครับ แหะๆ  ;D

เงินลงกับจักรยานหมดเลยครับ

เวลาขี่แล้วไม่ว่าจะขี่ออกไปถนนใหญ่ หรือขี่ในซอย รู้สึกดีมาก : )

np72

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ตอนเด็ก ผมเห็นคนอื่นเขามีรถกระบะ รถเก๋ง สวยๆ ผมอยากได้
โตมา มาขับเอง ผมมีความสุขทุกครั้งที่อยู่หลังพวงมาลัย โดยเฉพาะการขับเดินทางไกล หรือชมวิวบนทางด่วน
ในแง่การใช้ประโยชน์ คนต่างจัดหวัด จะรู้ครับว่า รถยนต์สำคัญแค่ไหน จะไปไหนมาไหนแต่ละที ถ้าไม่มีรถ ต้องแบกหน้าไปยืมรถญาติมันลำบากมาก
การมีรถทำให้ชีวิตคนบ้านนอก มันง่ายขึ้นมากครับ

รถคือแรงบันดาลใจในการต่อสู้และใช้ชีวิตของผมครับ เพราะมันเป็นเป้าหมายที่ทำให้ผมวางแผนการใช้ชีวิต ว่าจะทำงานอะไร ใช้เงินแบบไหน สร้างเม็ดเงินขึ้นมาได้อย่างไร เพื่ออตอบสนองการได้มาของรถในฝัน ถ้าวันนั้นมาถึง ผมคงฟินมากเลย

แต่ก่อนฝันผมจะเป็นจริง ผมต้องทำให้หวังของพ่อแม่และคนรอบข้างต่อผมเป็นจริงก่อน คือการได้ ดร. นำหน้าชื่อ และต้องมั่นใจว่าครอบครัว มีความสุข สมหวัง และภูมิใจในตัวผม และผมต้องมีที่อาศัยที่เหมาะสมก่อน ผมจึงจะเริ่มทำฝันผมให้เป็นจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2013, 21:49:57 โดย Mark_UK »