ผู้เขียน หัวข้อ: ขออีกซักกระทู้นะครับ Accord 2013  (อ่าน 7397 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ขออีกซักกระทู้นะครับ Accord 2013
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 03:56:45 »
จากกระทู้เดิมที่ตามหา civic 2.0 ไม่ได้ ตอนนี้พอจะหาได้แค่ว่ารับจองแต่ไม่รับประกันว่าจะล๊อตหน้าจะผลิตเมื่อไหร่ แล้วจะผลิตสีที่ต้องการหรือไม่ ซักเริ่มถอดใจแล้ว
เลยคุยกับเซลต่อไปถึง accord ตัวใหม่ ซึ่งน่าสนใจมาก

ทีนี้ประเด็นอยู่ที่เซลบอกว่าเครื่องตัวใหม่ 2.4 ใช้เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด ไม่ใช่ CVT ผมก็ย้ำเพื่อความแน่ใจ เซลก็บอกว่า CVT จะเป็นของตัวไฮบริด แต่ในเวปคลับบอกเป็น CVT ในคลิปรีวิวเมืองนอกก็เป็น CVT ตกลงเป็นอะไรกันแน่ครับ

ส่วนตัวผมอยากให้เป็น 5 สปีดนะแต่จริงๆอยากให้เป็น 6 สปีดด้วยซ้ำ ถ้าถามคนที่ชอบขับรถส่วนใหญ่มักจะ appreciate กับการรอบกวาดขึ้นไปแล้วตัดลงมากกว่ารอบขึ้นไปค้างบนนั้น ยิ่งเครื่องฮอนด้าด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่

ถามต่อในกรณีที่เป็น CVT ก็ยังน่าจะมี paddle shift มาให้ด้วย ถามคนเคยใช้ CVT แบบมี paddle shift ว่าฟีลลิ่งเป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับอัตโนมัติธรรมดา

ออฟไลน์ YenChar

Re: ขออีกซักกระทู้นะครับ Accord 2013
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 08:15:59 »
เท่าที่ผมเข้าใจ
ไฮบริด ต้องใช้เกียรไฟฟ้าซึ่งเป็น CVT ด้วยเหตุผลทางเทคนิค
ดังนั้น การจะหาเกียรหลายๆจังหวะในรถไฮบริด แทบไม่มีครับ

อยากให้ลองเปิดใจกับ CVT ดูครับ
ผมขับพรีอุสมาเกือบปี พบว่ามันแรงไม่ต่างกันเลยครับ
CVT ที่มีแพดเดิ้ล ไม่อยากให้ใช้ครับ เอาตรงๆ เกียรไฟฟ้าแบบนี้ผมก็เสียวๆเหมือนกัน
ทำได้แค่เลี้ยงคันเร่งตอนออกตัว ดูแลดีๆครับ

เน้นประหยัด เอาไฮบริด+CVT มาถูกทางครับ
แต่เน้นมันส์ ผมว่าเอา 2.4 ธรรมดาดีกว่าครับ
จริงๆแล้ว ส่วนต่างระหว่าง 2 รุ่นนี้ ตีเป็นค่าน้ำมันแล้ว 2.4 ก็คุ้มนะ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

Re: ขออีกซักกระทู้นะครับ Accord 2013
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:23:08 »
เกียร์ CVT ในรถบ้านๆ ขับด้วยความเร็วๆสูงๆ ไม่เป็นไรหรอก แต่ออกตัวแรงๆ ประเภทว่าไฟเขียวปุ๊บ กดเต็มเท้าทันที ทำแบบนี้บ่อยๆ ได้กลับบ้านเก่าแน่ๆ

ตอนออกตัว บางทีกดแล้วมาแต่รอบ เสียงดัง แต่ความเร็วไม่ขึ้น ต้องรอให้มันลอยตัวก่อน ถึงจะเริ่มสนุก

แต่ก็อีกนะแหละ มันเป็นเกียร์ที่ออกแบบมาเพื่อความนุ่มนวล ถ้าเป็นประเภทออกตัวแรงๆ คงต้องมองเกียร์แบบอื่นที่ไม่ใช่ CVT

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:33:56 »
ลองมองคนที่ใช้ nissan แทบทุกรุ่นที่ใช้ cvt แล้วเค้าก็แฮปปี้ ดีน่ะครับ แถมตัวรถก็ขายดีซะด้วย
ว่าแต่เซล ขายรถฮอนด้าของพี่ เค้า เป็นเซลปลอมรึปล่าวครับ ทำไม ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยหละครับ ห้าๆ

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 10:29:10 »
คิดว่าเป็น CVT

CVT อัตราเร่งไม่ช้ากว่าเกียร์ออโตทั่วไป แต่ความรู้สึกแรง กระชากน้อยกว่า

(ไม่เคยใช้ CVT + paddle shift ครับ)

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 11:36:57 »

ในคลิปเป็นตัวนอกcvt เขาลองใช่แพดเดิ้ลชิพ

ออฟไลน์ GMUGEN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 12:17:54 »
จากกระทู้เดิมที่ตามหา civic 2.0 ไม่ได้ ตอนนี้พอจะหาได้แค่ว่ารับจองแต่ไม่รับประกันว่าจะล๊อตหน้าจะผลิตเมื่อไหร่ แล้วจะผลิตสีที่ต้องการหรือไม่ ซักเริ่มถอดใจแล้ว
เลยคุยกับเซลต่อไปถึง accord ตัวใหม่ ซึ่งน่าสนใจมาก

ทีนี้ประเด็นอยู่ที่เซลบอกว่าเครื่องตัวใหม่ 2.4 ใช้เกียร์อัตโนมัติ 5 สปีด ไม่ใช่ CVT ผมก็ย้ำเพื่อความแน่ใจ เซลก็บอกว่า CVT จะเป็นของตัวไฮบริด แต่ในเวปคลับบอกเป็น CVT ในคลิปรีวิวเมืองนอกก็เป็น CVT ตกลงเป็นอะไรกันแน่ครับ

ส่วนตัวผมอยากให้เป็น 5 สปีดนะแต่จริงๆอยากให้เป็น 6 สปีดด้วยซ้ำ ถ้าถามคนที่ชอบขับรถส่วนใหญ่มักจะ appreciate กับการรอบกวาดขึ้นไปแล้วตัดลงมากกว่ารอบขึ้นไปค้างบนนั้น ยิ่งเครื่องฮอนด้าด้วยแล้วยิ่งไปกันใหญ่

ถามต่อในกรณีที่เป็น CVT ก็ยังน่าจะมี paddle shift มาให้ด้วย ถามคนเคยใช้ CVT แบบมี paddle shift ว่าฟีลลิ่งเป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับอัตโนมัติธรรมดา

ก็สงสัยเหมือนกันครับ เพราะ ผมก็ได้ข้อมูลมาอย่างนั้นเช่นกันครับว่าเป็น 5 Speed AUTO งงเลย!!!

แต่!! ไม่ใช่ไม่ชอบนะครับ จริงๆ แล้วผมก็ชอบครับ ดีเลยถ้าเป็นเกียร์ออโต้ที่เป็นแบบทอร์คคอนเวอร์เตอร์ครับ เพราะมั่นใจความแข็งแรง คงทน มากกว่าเกียร์ CVT ถึงแม้ว่า CVT อาจจะไม่มีปัญหาง่ายๆ อย่างข่าวลือก็ตาม ถ้าได้ Auto 5 Speed มา + Paddle Shift ก็ดีใจครับ ยิ่งเป็นเครื่อง Earth dream ก็ยิ่งดีใหญ่เลย

อีกอย่างนะ ถ้าเป็น AUTO 5 Speed จริงล่ะก็ Accord 2013 Thailand Only เลยครับ 55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2013, 12:22:40 โดย GMUGEN »
ถ้าคิดจะไป ต้องไปให้สุด

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 14:36:16 »
ผมลองโทรไปเชคกับเซลหลายคนแล้ว(ได้มาแยอะตอนไปหา civic) ผลปรากฏว่า

2.4 eath dream ตกลงได้ auto 5 speed กับ paddle shift นะครับ เงิบไปเลย Thailand only

แบบที่บอก ผมไม่ชอบ cvt ไม่ใช่เพราะกลัวพัง หรือสมรรถนะไม่ดี ใช้ดีๆเผลอๆมันทนกว่าแบบธรรมดาและแร่งได้เร็วกว่าธรรมดาด้วยซ้ำตัวอย่างแบบ altis
แต่ที่ไม่ชอบเพราะมันไม่ได้อารมณ์ เวลาลากรอบเครื่องเสียงหวานๆ กับแรงดึงจากเกียร์ที่ทดไว้ เวลาเอนจิ้นเบรก รอบตกแล้วเบิ้ลรอบด้วยเกียร์ต่ำ

ผมว่าพวกนี้มันเป็นศิลปะนะ จริงๆผมอาจฝังใจกับพวก cvt จาก eco ทั้งหลายก็ได้เพราะยังไม่เคยลองขับเครื่องแรงๆที่ใช้ cvt แบบจริงจัง เพราะพวกนี้เหยียบคันเร่งไปแต่มันไม่ตามเท้าเท่าที่ใจคิด แต่ตัวรถจริงๆอาจพุ่งไปก็ได้ เชื่อได้ว่าจับคนที่ไม่รู้เรื่องรถมานั่ง camry hb กับ focus tdci เชื่อว่าทุกคนต้องบอกว่า focus แรงกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 14:41:32 »
เครื่อง Earth dream นี่เป้นแบบฉีดตรงใช่มั๊ยครับ 
แปลว่าติดแก๊สไม่ได้  ถูกมั๊ยเอ่ย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 14:53:09 »
2.4 ED 5 speed + PS  ก็แหล่มสิครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 16:31:24 »
เย้ ! แอคคอร์ดไทยได้ 5 speed + Earth Dream น่าจะขับสนุก

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 17:25:37 »
สงสัย honda thailand จะรู้ว่า คนไทยตีนหนัก ชอบรถแรง ที่มีแรงดึง เลยเอา cvt ออกจาก accord เป็นแน่แท้ ดีมากเพราะผมไม่ชอบ cvt เลย เข้าขั้นเกลียด เพราะไม่มีความสนุกเอาซะเลย แต่ก็ยังไม่เคยลอง cvt ที่รถเครื่องแรงๆ อย่าง 2.4 เหมือนกัน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 17:27:14 »
คงยังไม่ได้เห็น CVT ครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 20:19:18 »
เครื่อง Earth dream นี่เป้นแบบฉีดตรงใช่มั๊ยครับ 
แปลว่าติดแก๊สไม่ได้  ถูกมั๊ยเอ่ย

ติดได้ครับ ผมเห็น Focus 2.0 ใหม่ๆ ป้ายแดงเข้าปั๊ม LPG อยู่เลยครับ.....เจ้านั้นก็ ฉีดตรงนะครับ ติดได้แต่คงจะลำบากหน่อยล่ะครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ ohmx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 20:40:45 »
รีวิวต่างประเทศชื่นชม CVT Honda Accord กันมากนะครับ ว่าได้ field ใกล้เคียงเกียร์ปกติกว่า Nissan มาก
รอลองขับดีกว่านะครับ ถ้าไม่ชอบก็ถอนจอง

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 21:00:04 »
ได้ 5 สปีดออโต้มานี่ก็มีทั้งดีและไม่ดีนะครับ

ดีคือขับมันส์ ผมชอบเกียร์ CR-V มาก โหมดออโต้ก็ตอบสนองดี โหมดแมนนวล paddle shift ก็สนุก
ตบแป้นสองครั้งติดๆ ก็คิกดาวน์สองเกียร์ให้ทันทีไม่มีลังเล ไม่มีการคิกดาวน์ให้เองเวลาล็อกเกียร์สูงไว้

ไม่ดีคืออัตราทดเกียร์แต่ละเกียร์จะห่างมาก อันนี้ผมไม่ชอบเลยเวลากดคันเร่งเต็มที่แล้วรอบขึ้นแค่ 3,500-4,000
แต่กับ CR-V เจอบ่อยเพราะเกียร์มันห่างกันมาก จาก 60 กดเต็มเท้าคิกลงเกียร์ 2 รอบขึ้นแค่ 3,500 เอง
ทำให้อัตราเร่งบางช่วงช้ากว่ารถที่เกียร์เยอะๆ หรือว่าใช้ CVT
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 21:33:56 »
รุ้สึกว่ามันจะไม่ประหยัดครับ เพราะมันต้องคอยฉีดน้ำมันเลี้ยงไว้ตลอดในอัตรา 10-15% ไม่งั้นหัวฉีดไหม้  แถมที่ติดๆกันก็ยังไม่นิ่งเท่าไร่นัก

ผมคงดูตัวอื่นแทนดีกว่า

ติดได้ครับ ผมเห็น Focus 2.0 ใหม่ๆ ป้ายแดงเข้าปั๊ม LPG อยู่เลยครับ.....เจ้านั้นก็ ฉีดตรงนะครับ ติดได้แต่คงจะลำบากหน่อยล่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 11:02:12 »
เกียร์ CVT ในรถบ้านๆ ขับด้วยความเร็วๆสูงๆ ไม่เป็นไรหรอก แต่ออกตัวแรงๆ ประเภทว่าไฟเขียวปุ๊บ กดเต็มเท้าทันที ทำแบบนี้บ่อยๆ ได้กลับบ้านเก่าแน่ๆ

ตอนออกตัว บางทีกดแล้วมาแต่รอบ เสียงดัง แต่ความเร็วไม่ขึ้น ต้องรอให้มันลอยตัวก่อน ถึงจะเริ่มสนุก

แต่ก็อีกนะแหละ มันเป็นเกียร์ที่ออกแบบมาเพื่อความนุ่มนวล ถ้าเป็นประเภทออกตัวแรงๆ คงต้องมองเกียร์แบบอื่นที่ไม่ใช่ CVT

ปัญหาคือ CVT ผมใช้ออกตัวแรงทุกไฟแดงมา 9 หมื่นโลแล้ว   จะดูว่ามันจะพังภายใน 150,000 โล(ระยะประกันเกียร์)  มั้ย