ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำให้ CVT แรงขึ้นอะคับ ทำไงได้บ้างอะคับ  (อ่าน 15121 ครั้ง)

ออฟไลน์ pondcarbon

• Newbie
  • *
พอดีขับ SLYPHY อยู่อ่ะคับ คือ อยากให้มันแรงกว่านี้อะคับ อัตราเร่งดีขึ้น พอจะมีวิธีไหนบ้างคับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: อยากทำให้ CVT แรงขึ้นอะคับ ทำไงได้บ้างอะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:23:52 »
ทำใจครับ ออกตัวเเรงเดียวเกียร์จะอายุไม่ยืนครับ แต่อัตราแซงก็มันส์ดีนะครับ สำหรับ Teana 2.5 XV

ออฟไลน์ book350

• Full Member
Re: อยากทำให้ CVT แรงขึ้นอะคับ ทำไงได้บ้างอะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:24:16 »
สรุปให้ก่อนคือ = จูนกล่องครับ แรงขึ้นนิดหน่อย เกียร์ยังรับไหว

ติดเทอร์โบก็ได้ครับ แรงขึ้นเยอะ แต่เกียร์จะไปเอาง่ายๆ ไม่แนะนำสำหรับ CVT

ความแรงไม่ได้อยู่ที่เกียร์ครับ มันอยู่ที่เครื่อง แต่ว่าแรงแค่ไหนที่เกียร์จะรองรับได้มากกว่า
รถ CVT ก็ใช้เครื่องแรงเท่ารถเกียร์ MT หีือ AT ธรรมดาในรุ่นเดียวกันและครับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:30:26 »
อันดับแรกสำรวจตัวเองว่าคิดไปเองรึป่าว เพราะ cvt มันไปเรื่อยๆ อาจดูไม่ดึงทำให้รู้สึกไม่แรง

ถ้าไม่ได้รู้สึกไปเองเตียมเงินไว้ซัก 5หนื่น ทำ เฮด ท่อ กรอง สุดท้ายไปจูนเครื่อง น่าจะได้ซัก 30 ม้า
แต่แนะนำว่าควรเปลี่ยนช่วงล่างด้วย ซิลฟี่ช่วงล่างไม่เหมาะกับการใช้ความเร็วเท่าไหร่

จริงๆแล้วถ้าซื้อซีวิคคุณอาจพอใจได้มากกว่านี้ก็ได้

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:33:38 »
เกรียร์ CVT ไป  ทำมาก ระวัง สายพาน พังนะ ครับ

ลักษณะ เกียร์ มัน ช้าช้าไป เรื่อยเรื่อย อยู่ แล้ว   ดี ออก ขับ นิ่ม ดี  ไม่ต้องแต่งหรอก  :D :D
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:34:44 »
เปลี่ยนรถ ไปใช้ธรรมดาดีกว่าครับ  :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:40:20 »
ดูตัวเลขพี่จิมมี่
มันไม่ช้าแล้วนะครับสำหรับรถเดิมๆ
แต่ถ้าอยากทำเพิ่มเกี่ยวกับความแรง ผมว่าคุณคงเลือกมาผิดคันแล้วล่ะครับ
ไม่ก็ลองเอายางอะไหล่ออกและเติมลมยางสัก 40 น่าจะช่วยได้บ้าง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:45:32 »
ก่อนซื้อน่าจะศึกษาให้ดีก่อนนะครับ

หารถที่เป็นของเราจริงๆ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 21:51:01 »
เห็นเหมือนท่าน NONT4477 มันก็แรงแล้วนะกับรถบ้านเดิมๆ ดูเลขจริงๆเหมือนจะไวกว่า Civic FB 1.8 ด้วย แรงกว่าน้้คร่าวๆก็เหลือแต่ Civic 2.0 Focus 2.0 Cruze Disel Altis 1.8-2.0 เองนะครับ ไม่แน่ Sylphy ตัวนี้กดหนีกระบะเดิมๆเกียร์ AT ได้เกือบหมดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 21:53:15 โดย siwakorn »

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:01:42 »
จูน ECU

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:16:35 »
ผมว่าควรรอดูอาการเกียร์ของสายโหดๆในคลับดูนะครับ ผมว่ามีสายโหดๆอยู่แล้ว ถ้าพวกสายโหดจัดเต็มไม่สนใจเกียร์แล้วอยู่ได้ปีๆ พี่ก็จัดเลยครับ  แต่อยู่ดีดีอยากแรงอยากจัดเองแบบนี้มันอันตรายนะครับ เพราะซิลฟี่ก็ยังเปิดตัวได้ไม่นานมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2013, 23:26:23 โดย -Anonymous- »

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 23:01:39 »
ทำเกียร์เพื่อให้รถแรง ไม่เคยได้ยินมาก่อน

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 00:17:20 »
วิธีของผมง่ายๆครับ และประหยัดงบมากสุด
ถ้าอยากให้แรงเวลาไหน ก็เหยียบให้มิดครับ มันก็จะแรงเองครับ
คุณคงเหยียบไม่มิดแน่ๆคำที่บอกว่ามันไม่แรง

ปล.ผมไม่ได้กวนนะครับ หลายคนบอกว่าเหยียบมิดแล้วเกียร์พัง
ถ้าคุณเอารถไปแต่งให้แรง มันก็กินน้ำมัน+เกียร์พัง อยู่ดีนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 00:24:54 »
ขับเรื่อย ๆ นั้นแหล่ะ เกียร์ไปของมันเอง ถ้าอยากเร่งสักหน่อย Sport Mode ช่วยได้ แต่อย่ากดเพลิน เดี๋ยวเข็มน้ำมันลงเร็วแบบใจหาย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 01:51:34 »
CVT ถ้าออกตัวแรงมากๆ มันจะตายเร็วน่ะสิครับ overhaul ทีก็อีกหลายหมื่น

CVT มันไม่ให้ความรู้สึกดึงมากเท่าเกียร์แบบเก่าอยู่แล้วละครับ (แต่ไม่ได้ช้านะ แค่ไม่รู้สึกกระชาก)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ AIMU

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 01:57:47 »
อยากให้เกียร์แรงหรือเครื่องแรง
เกียร์ CVT แรงก็ไปดูกล่องดูว่าปรับให้เปลี่ยนอัตราทดเร็วขึ้นได้ไหม แต่สายพานจะลาโลกเร็วขึ้น อีกอย่างคือเปลี่ยนเฟืองท้ายเพราะมันเป็นตัวคูณกัน
ปรกติเกียร์ CVT อยากให้แรงก็เหยียบให้สุดอย่างเดียว เดี๋ยวเกียร์ปรับอัตราทดวิ่งตามเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 04:43:57 »
ขับเร็วได้แต่อย่าออกตัวแรงนะครับ เดี๋ยวเกียร์ไปไวเน้อ

ส่วน CVT ใส่คันเร่งไฟฟ้าได้ไหมครับ ถ้าได้ผมว่าแค่นี้ก็พอแล้ว ไม่ต้องเอาแรงแบบทะลุนรกหรอกครับ

ออฟไลน์ gresailda

• Newbie
  • *
  • Emission Analytiker
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:24:18 »
- ถ้าอยากเร่งแซงเร็วๆ
กด sport-mode ตามที่ท่านข้างบนว่าไว้ถูกแล้วครับ  :D
รอบเครื่อบจะเลี้ยงไว้แถวๆช่วง max-torque ของเครื่องนั้นๆครับ

- แต่ถ้าอยากทำ 0-100 ไวๆ
ถ้าทำบ่อยก็ลงทุนทำเครื่องเพิ่มนิดหน่อยเพิ่มแรงบิด 20-40 Nm ก็น่าจะดีขึ้นครับ(เกียร์น่าจะพอรับไหว)  :o
ถ้าทำไม่บ่อยแนะนำให้ทำ stall launch ครับเร็วขึ้นประมาณ 0.5 se c(ทำได้จริงๆแต่ห้ามทำบ่อยครับเดี๋ยวเกียร์ไปก่อนไวอันควร)  ;D
'09 Mazda 2 1.5 MZR
'09 Kia Soul 1.6 CRDI
'14 Nissan Juke 1.6 HR

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:46:00 »
เกียร CVT ส่วนตัวผม ผมคิดว่าทำท่อง่ายดีนะครับ
เกียรออโต้ธรรมดา รอบปลายๆ 5-6 พันรอบ ใช้ท่อโล่งๆ วิ่งดี
แต่พอรอบตกตอนเปลี่ยนเกียรเหลือ 3-4 พันรอบ ต้องรอไล่รอบขึ้นไปใหม่ถึงแว๊นนน

พวกทำท่อเน้นรอบกลางๆ ใช้หม้อพักกลางไส้เยื้อง หม้อพักปลายไส้เยื้อง
เกียร CVT นี่หวานเลย เพราะรอบมันคาอยู่ที่จุดสูงสุดที่เหมาะกับลักษณะท่อพอดีๆ

อย่าออกตัวแรงล่ะกันครับ รอลอยลำ ค่อยกด

ออฟไลน์ che_dtracker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:16:10 »
เกียร์ CVT กับความแรงมันไปด้วยกันไม่ได้ครับ
รอบเครื่องวิ่งแค่ 1000-2000 เอง
แต่ถ้าความประหยัดเนี่ยยกให้เค้าเลย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 09:34:16 »
คงต้องทำใจครับ

เพราะมันเป็นบุคลิคของเกียรื CVT

ซึ่งไม่ค่อยมีแรงดึง

ทำให้รู้สึกว่ามันไม่แรง

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 13:32:45 »
จูนกล่อง เกียร์อย่าไปยุ่ง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 19:06:34 »
ทำอะไรก็ได้ แต่อย่าติดเทอร์โบ
Lancer EX เอย, March เอย ลองมาหมดแล้ว ไม่รอดสักคัน รถขับดีอยู่แป๊บเดียว
แล้วก็ร่วง.. ขับแบบเดิมๆ ใช้mode sport แล้วเวลาเหยียบ ก็เหยียบๆไป ไม่ต้องเกรงใจ
ถึงเวลามันพังของมันเอง แต่ไม่เร็วเหมือนใส่เทอร์โบแน่นอน

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 19:44:32 »
อยากเห็นรถญี่ปุ่นในคราบ dual cluth 

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 20:20:16 »
อยากเห็นรถญี่ปุ่นในคราบ dual cluth 
ผมว่า เดี๋ยวก็เห็นครับ เทคโนโลยีทุกอย่างในโลก เมื่อคนหนึ่งทำสำเร็จ ก็จะมีคนเอาไปใช้ต่อครับ เขาแค่รอดูคนที่นำไปก่อนว่ามันออกมาดีไหม จะได้ทำตามกันไป
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 07:09:16 »
ผมก็ใช้เกียร์ CVT ครับ จะอึดอัดนิดนึงหละ เพราะชินกับเกียร์ธรรมดา สับมันส์กว่ามาก

ทีนี้คุณอยากให้เกียร์มันมีการตอบสนองที่ดีขึ้น คุณต้องไปศึกษาจากเวปของมาร์ช หรือ อัลเมร่า ว่าเขาทำกันยังไง
เพราะน่าจะเอาไอเดีย มาประยุกต์ใช้กับซิลฟี่ของคุณได้ครับ

สิ่งที่ผมทำเพื่อให้มาร์ชคันจิ๋วของผมโอเคขึ้นคือ ผมใส่พูเล่ย์ซิ่ง กับ กล่องหลอกคันเร่ง แค่นั้นครับ
เพราะทำท่อ บ่องตงๆ ถ้าพลาดคือแย่หนักเลยครับ เพราะเกียร์มันสร้างมาเพื่อเป็นแฟลททอร์ค ดังนั้น
ถ้าแย่ก็แย่เลย ถ้าดีก็ดีเลย

ลองดูครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 07:25:05 »
เกียร์นิสสัน  มันไม่ได้แรงแบบนั้น   ออกตัวเบาๆไปลื่นกว่า  กดแรงแรงรอบมา แต่ขึ้นไม่เร็วเท่าไหร่

แนะนำว่าอย่าทำอะไรกับมันเลย  เพราะทำยาก และเกียร์จะพังเร็ว