ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ ABS และไฟเบรคมือติดค้างครับ  (อ่าน 13411 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ไฟ ABS และไฟเบรคมือติดค้างครับ
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:11:28 »
 ผมใช้ suzuki grand vitara ครับ
เมื่อใช้รถมาได้ 2 ปี มีอาการว่า พอขับ ๆ ไป ไฟ ABS. และไฟเบรค ติดขึ้นพร้อมกัน
เอาเข้าศูนย์ซึ่งตอนนั้นยังไม่มีคอมพ์เช็ค ช่างก็ไล่สายและเซนเซอร์ ไม่พบอะไรผิดปกติ
ติดค้างอยู่สามสี่วัน ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ก็หาย แต่ขับ ๆ ไป มันก็ติดขึ้นมาอีก
  เอารถเข้าคาร์แคร์ล้างอัดฉีด เผื่อว่าจะมีอะไรสกปรกติดที่เซนต์เซอร์ ก็ไม่หาย
กลับมาบ้านก็เลยใช้วิชามาร ถอดขั้วแบตออก ทิ้งไว้ราวครึ่งชั่วโมง แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่
ทีนี้หายสนิท
  พอทางศูนย์มีคอมพ์แล้ว ก็ลองเอาไปเช็คกับคอมพ์อีกที ก็ไม่พบอะไรผิดปกติครับ

เลยอยากทราบว่า สาเหตุที่ไฟ ABS และไฟเบรคติดค้างพร้อมกันใจขณะขับรถ มันมีสาเหตุจากอะไรได้บ้างครับ
แล้วทำไมเราถอดขั้วแบตออก ทิ้งไว้สักพัก อาการมันถึงหายไปได้ครับ

ปล. มี suzuki grand vitara club บ้างมั้ยครับ เมื่อก่อนมี แต่สมาชิกน้อยมาก เลยปิดไปแล้ว

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
Re: ไฟ ABS และไฟเบรคมือติดค้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 12:15:14 »
เคยเป็นตอนน้ำมันเบรกต่ำกว่า low ตอนนั้นมันซึมไม่รู้เรื่องรู้ตอนไฟขึ้นอ่ะ เปิดดูน้ำมันเบรกเกือบหมด เติมก้อหาย ตอนแรกมันติดๆดับๆ ไฟเบรกมือ abs trc vsc ขึ้นหมดเรย ไม่รุ้เหมือนกันมั้ย

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
Re: ไฟ ABS และไฟเบรคมือติดค้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 12:59:12 »
ขับสี่ หรือเปล่าครับ อาจจะเป็นที่ ระบบขับสี่ แต่ถ้าไม่ใช่ ก็อาจจะเป็นที่ น้ำมันเบรก หรือเซ็นเซอร์ ในระบบเบรก
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Prapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 16:01:24 »
เวลาเบรคแล้วไฟเบรคติดหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ติดก็น่าจะใช่ ลองดูสวิตช์ไฟเบรคที่แป้นเบรคครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 23:36:54 »
มีสองตัวการครับ

1. น้ำมันเบรกพร่อง ทำให้เวลาเบรกแล้วมันต่ำกว่าระดับ LOW ไฟก็ติดขึ้นมา แต่ถ้าเรื่องนี้ไม่น่าติดค้าง
2. Sensor ABS ซักล้อนึงมันเสียครับ อันนี้ติดค้างแน่นอน และดับเครื่องก็หาย รีเซ็ทถอดแบตก็หาย แต่เดี๋ยวก็กลับมาอีก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 01:09:37 »
ปัญหาน่าจะเป็นที่ระบบ abs นะครับ พี่ไม่น่าถอดขั้วแบตออกเลย มันเหมือนการรีเซต ecu ใหม่หมดเลยนะครับ ไม่งั้นคงทราบ error code ว่าเป็นที่อะไรกันแน่
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 08:38:49 »
ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ  เดี๋ยวคงต้องไปไล่เช็คจุดต่าง ๆ ดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 15:52:08 »
รถผมไม่มีเอบีเอสน่ะครับ แต่เคยตอนน้ำมันเบรคมันพร่องไป ไฟเบรคมือชอบโชว์ พอขับๆไปหายเอง