ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแบบนี้ผิดกฎหมายมั้ยครับ  (อ่าน 19565 ครั้ง)

ออนไลน์ shando

• Hero Member
ทำแบบนี้ผิดกฎหมายมั้ยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 21:06:36 »
ตามที่ผมเข้าใจ การสวมทะเบียนรถ คือการเอาเล่มของรถที่พังไปแล้วมาใช้โดยเปลี่ยนเลขตัวถัง เลขเครื่อง ป้ายทะเบียนรถใหม่ให้เหมือนรถเก่า

แล้วถ้าสมมติว่าเรามีรถเก่ามากๆสภาพมันเกินซ่อมได้(ยกตัวอย่างเช่นRX-3) แล้วเราไปหาหัวตัด ท้ายตัดจากญี่ปุ่นมา

สับเปลี่ยนเอาทุกอย่างมาใส่รถยกเว้นโครงใช้โครงรถเดิม เลขตัวถังก็จะเป็นเลขเดิม แจ้งเปลี่ยนเฉพาะเลขเครื่องกับสีเอา

จะผิดกฎหมายหรือถือว่าเป็นการสวมทะเบียนมั้ย แล้วถ้าไม่ผิดกฎหมายตำรวจเค้าจะแยกกับรถสวมทะเบียนยังไง

ในเมื่อมองผ่านๆมันก็คือรถจดทะเบียนโคตรนานแต่สภาพเหมือนใหม่เหมือนๆกันครับ

ออฟไลน์ johnlee

Re: ทำแบบนี้ผิดกฎหมายมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 21:13:32 »
จริงๆ การทำแบบนี้วงการรถบรรทุกทำกันเกร่อเลยนะครับ

แชสซีมา เครื่องอีกอย่าง เกียร์อีกอย่าง เพลาท้ายอีกอย่าง หัวเก๋งอีกอย่าง

สุดท้ายขอจดทะเบียน  มันไม่ดูแย่กว่าที่ จขกท เอ่ยมาอีกเหรอเนี่ย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 21:22:34 »
จริงๆ การทำแบบนี้วงการรถบรรทุกทำกันเกร่อเลยนะครับ

แชสซีมา เครื่องอีกอย่าง เกียร์อีกอย่าง เพลาท้ายอีกอย่าง หัวเก๋งอีกอย่าง

สุดท้ายขอจดทะเบียน  มันไม่ดูแย่กว่าที่ จขกท เอ่ยมาอีกเหรอเนี่ย

ตัวอย่างเช่น มินิบัสส้ม ผมเชื่อว่าหลายคันไม่ใช่รถใหม่ แต่เป็นรถเขียวนรกที่เอามาตัดต่อแชสซีแล้วต่อบอดี้ใหม่ แต่ที่แน่นอนคืน คนขับ ตอนรถเขียวขับยังไง ตอนนี้ก็ยังขับแบบนั้น

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 21:30:26 »
สรุปว่าตราบใดที่โครงหรือแชสซียังเป็นของรถที่จดทะเบียนเล่มนั้น ต่อให้ส่วนอื่นทั้งหมดเป็นของรถคันอื่นก็ไม่เป็นไรใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 22:13:12 »
ก็คงเป็นสิ่งที่ทางการคิดว่าเป็นศูนย์กลางเดิมๆของรถล่ะมั้งครับ (ไม่เหมือนทีมฟุตบอล ที่เหลือแต่ชื่อ) ก็แจ้งเปลี่ยนหมายเลขเครื่องได้ไม่น่าผิด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 22:30:52 »
ไม่ผิด แต่ก็ถูกหาเรื่องได้ครับ ทางที่ดีทำอะไรไปบ้าง ก็แจ้งขนส่งลงเล่มไปให้หมดนั่นแหละครับ ปลอดภัยที่สุด

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 22:42:03 »
ไม่ผิด แต่ก็ถูกหาเรื่องได้ครับ ทางที่ดีทำอะไรไปบ้าง ก็แจ้งขนส่งลงเล่มไปให้หมดนั่นแหละครับ ปลอดภัยที่สุด
+1 ครับ การทำให้ถูกต้องดีที่สุดครับ (เท่าที่ผมทราบถ้าดัดแปลงสภาพมากๆต้องให้วิศวกรรับรองด้วยนะครับ)

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 01:28:33 »
แจ้งเปลี่ยนได้นิครับ แต่จริงๆก็ตรวจสอบยากครับ
อย่างรถที่ถูกชนยับเยินแล้วต้องตัดครึ่งคันมาเปลี่ยนก็ต้องทำวิธีประมาณนี้แหละครับ
บางทีผมว่าถึงเราตอกเลขใหม่เจ้าหน้าที่ขนส่งบางทียังไม่รู้เลยว่าเป็นเลขตอก ยิ่งถ้าเป็นรถเก่าๆที่หายากๆ
แต่ถ้าเรามีเลขโครงของจริง เล่มจริง ไม่น่ามีอะไรต้องกังวลนะครับ
เพราะเวลามีการเรียกตรวจก็ต้องอ้างอิงจากหลักฐานสองอย่างนี้เป็นหลักครับ
แล้วถ้าไปดัดแปลงปรับแต่งรถไปจากเดิมก็แจ้งให้บันทึกลงเล่มทุกครั้งก็ไม่ต้องกลัวอะไรแล้วครับ แต่ต้องมีวิศวกรรับรองนะครับ

ส่วนเรื่องรถที่สวมทะเบียน ในความเข้าใจของผมนะครับ
(จากเมื่อสมัยตอนหาข้อมูลจะซื้อมอเตอร์ไซค์ Vespa ครับ)
เหตุผลหลักๆของการสวมทะเบียนคือ
1. รถเก่าไม่มีทะเบียนหรือทะเบียนหายไป แล้วจะไปขอจดทะเบียนแต่ตรวจสภาพยังไงก็ไม่ผ่าน
2. รถที่นำเข้ามาแต่ไม่สามารถจดทะเบียนได้ เช่น ค่าจดทะเบียนอาจจะแพงกว่าราคารถมาก, รถนำเข้ามาไม่ถูกต้องตามกฎหมาย ฯลฯ
อาจจะมีเหตุผลอื่นๆอีกนะครับ
รถพวกนี้เจ้าของรถจะซื้อเล่มเปล่าจากคนที่มีเล่มแต่รถไม่อยู่แล้วหรือสภาพรถใช้การไม่ได้แล้ว ซึ่งอาจจะตรงรุ่นหรือไม่ก็แล้วแต่นะครับ
แล้วนำรถตัวเองไปตอกเลขให้ตรงกับในเล่ม เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จครับ แต่ถ้าโดนตรวจสอบมีความผิดนะครับ
กรณีอย่างนี้มีเยอะแยะครับถ้าเป็นรถมอเตอร์ไซค์เก่าครับ แต่รถเก๋งผมไม่ทราบข้อมูลนะครับ (ไม่ได้ศึกษาครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 01:30:43 โดย peterpat »

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 01:50:28 »
ไม่ผิดครับ ทำกันทั่วบ้านทั่วเมืองครับ

ซื้อ Im แมวเครื่อง 1.5 ตัวล่างสุด แล้วหาหัวตัด sti จากญี่ปุ่นมาสลับเยอะครับ

หรือ Lancer บ้านๆ เอา หัวตัด Evo มาจากญี่ปุ่น มาสลับใส่

Mazda3 ก็เอาตัว MPS 2.3 turbo มาลง

และอื่นๆๆๆ

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 07:26:34 »
ไม่ผิดครับ

ถ้าทำถูกต้องตามกฏหมาย  ;D