ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสอง กะจะติด LPG เลือก Altis 1.6 vvti หรือ Civic FD 2.0ดีครับหลายๆปัจจัยเชิญ  (อ่าน 10045 ครั้ง)

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
สวัสดีครับ ผมพึ่งสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกของที่นี่ ก็มีเรื่องอยากจะรบกวนสอบถามจากพี่ๆที่มีประสบการณ์ครับ

คือตอนนี้ ผมใช้รถ Accord 1996 ตัวไฟท้ายสองก้อน อยู่ แต่ด้วยความที่มันเริ่มจะลงสุสาน(เก่า)เข้าไปทุกที

จึงตัดสินใจจะถอยรถมือสองดีๆสักคัน (ด้วยการเทินคันเก่าผมเพื่อไปออกคันใหม่)โดยตัดๆ ในราคาเท่าๆกัน เหลือดังนี้
1.ของพี่โต Altis 1.6 Vvt-i ตัวท๊อป ปี 2011 รถวิ่งมา ประมาณ 5000 โล
2.ของฮอนด้า Civic Fd 2.0 ปี 2008 วิ่งประมาณ 40000 โล
** หมายเหตุ** รถทั้งสองรุ่นสอบถามจากเต๊นเดียวกัน ซึ่งญาติผมรู้จักเจ้าของและขอให้เค้าแนะนำอย่างจริงใจ

โดยผมอยากจะให้พี่ๆหรือผู้มีประสบการณ์คำนึงถึงปัจจัยการใช้งานดังนี้
1.ราคา(ราคารถยนต์ทั้งสองตัวนี้ โดยเฉพาะราคาขายครับ)เพราะผมไม่คิดว่าจะใช้นาน ก็คงสัก 5 ปีแล้วเปลี่ยนรถใหม่
2.แนวทางการบำรุงรักษา(เนื่องจากผมจะนำไปติดแกส เองของ energy ref. ซึ่งเป็น LPG) อยากทราบว่า ในอนาคต สองรุ่นนี้ตัวใดจะมีปัญหาน้อยกว่ากัน
3.แนวทางการแต่ง(อันนี้ผมไม่กังวลมากครับ เพราะ Fd ก็แต่งขึ้นอยุ่แล้ว ส่วนอัลติสผมกังวลเล็กๆที่หลายๆเสียง ให้นิยามมันว่าแท๊กซี่ ซึ่งตรงนี้ผมคิดว่า ถ้าแต่งสวยและดูดียังไงมันก็ไม่ใช่แท๊กซี่แน่นอน)

เอาเป็นว่าหลักๆก็คืออยากรบกวนสอบถามพี่ๆหรือผู้มีประสบการณ์กับเจ้า รถ สองรุ่นนี้ที่ติดแก๊ส LPG รบกวนช่วยมาชี้แนะนำผมหน่อยครับ ตามข้อ 1 2 3  เพราะว่ามันใกล้เวลาที่จะต้องตัดสินใจแล้ว

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
FD2.0 ไปเลยครับ แพ้แค่เก่ากว่า แต่ด้านอื่นกินเรียบ คนติด LPG กันก้อเยอะแยะ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
ถ้าด้วยเหตุผลตามข้อ 1 และ 2 ต้องยกให้อัลติส ข้อ 3 ยกให้ FD
แต่ถ้าด้วยอารมณ์ล้วนๆ เป็นผมคงเลือก FD ตัว 1.8 ผมคิดว่าขับดีแล้ว ถ้าเป็นตัว 2.0 ยิ่งสนุกไปใหญ่  ;D

ออฟไลน์ Hahaha

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่ใช่คนขับรถเร็วมากก็อัลติสเลยครับ ได้สดกว่า แถมเพื่อนบนถนนเพียบ(taxi)

ถ้าไม่ใช่คนขับรถเร็วมากก็อัลติสเลยครับ ได้สดกว่า แถมเพื่อนบนถนนเพียบ(taxi)

120-140 ถือว่าเร็วไหมครับ คือถ้าในเมืองผมก็ไหลๆไปเรื่อยเพราะถึงกดยังไง มันก็เบรคอยุ่ดี แต่ถ้าถนนโล่งก็จะ ปล่อยให้มันขึ้นไปเรื่อย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Civic 2.0  เช่นกันถ้าอยากมันส์หลังพวงมาลัยแต่ถ้าแยกตามข้อก็

1.ราคา(ราคารถยนต์ทั้งสองตัวนี้ โดยเฉพาะราคาขายครับ)เพราะผมไม่คิดว่าจะใช้นาน ก็คงสัก 5 ปีแล้วเปลี่ยนรถใหม่
     - อัลติสดีกว่า อันนี้ธรรมดารถใหญ่กว่า % การร่วงจะมากกว่าแต่เทียบแล้วไม่ห่างกันมากหรอก

2.แนวทางการบำรุงรักษา อยากทราบว่า ในอนาคต สองรุ่นนี้ตัวใดจะมีปัญหาน้อยกว่ากัน
     - พอๆกัน แต่หาช่างซ่อมอัลติสได้เยอะกว่า อะไหล่หาง่ายกว่า ถูกกว่าเพราะมีทั้งของเทียบเทียม อะไหล่มือสองจากเชียงกงก็มากกว่า ที่สำคัญสามารถซ่อมที่อู่แท็กซี่ได้ถ้าคิดใช้รถสมบุกสมบันก็อัลติสนอนมาเลย

3.แนวทางการแต่ง
     - Civic แจ่มกว่าบาน

สรุป ถ้าชอบแบบหวือหวาสวยเฉี่ยวลูกสาวเศรษฐีก็ Civic แต่ถ้าอยู่กินกันแบบเรียบง่ายลูกสาวอบตก็ Altis
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ redsun

ผมเลือกเอาคันสภาพดีไว้ครับ

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

civicครับ น่าจะขายต่อง่ายกว่าaltisพอสมควรเพราะคนกลัวรถทำแท็กซี่มาย้อมขาย ยิ่งติดแก๊สด้วย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้า 5 ปีขาย รถปีใหม่กว่าได้เปรียบครับ น่าจะยังอยู่ใน Warranty ด้วย

ปล. ความเห็นส่วนตัวรถเกิน 5-6 ปีก็เริ่มซ่อมแล้วครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ pongsakorn11

civic 2.0  คับ ใช้อยู่เหมือนกัน

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่แนะนำ ใจจริงๆเลยผมอยากจะได้  Lancer Ex แต่เนื่องด้วยมือสองราคามันแรงมาก

เลยต้องตามใจแฟนล่ะว่าจะเลือกอะไร(สาธุ แอบเชีย FD นิดๆ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1 2 ให้พี่โตเหนือกว่าครับ แต่ไม่มากจนเกินเหตุ

3 ยังไงก็ FD ครับ แต่งเต็มๆ สวยกว่าเยอะ

เป็นผมยังไงก็ FD ครับ

ส่วน Altis ผมว่าแค่เปลี่ยนโช๊คดีๆ ขับเดิมๆก็สวยแล้ว

ออฟไลน์ Emission-Tester

จขกท. เหมือนผมเลยครับ

ผมเลือก FD จะเอามาแต่งเป็นแนว JDM

เพราะชอบตำนาน Type R ของ Honda อ่ะครับ

ของแต่งเพียบ!! ...แต่งเพลินๆ ค่าแต่งแพงกว่าค่ารถ (ฮา) ^.^
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ lemon

• **
ขออาศัย ถามด้วยคนนะครับกำลังหาดูมือสองมาติดแก๊สอยู่เหมือนกัน
   ถ้าเป็น มาสด้า 3 1.6 ปี 07 (ราคาเบาลงมาอีกนิด แต่ใจชอบรูปลักษณ์) ไม่รู้ว่า พอจะเทียบกับพี่ๆได้ไหม
พี่ท่านใดใช้อยู่ช่วยแนะนำด้วยครับ (กลัวเรื่องอะไหล่)

ออฟไลน์ Nyquist

1 เรื่องราคานี่ Altis ตกกว่าเยอะแน่นอนแถมขายออกยากด้วยครับ (ประสบการณ์ตรง) Civic ตลาดมือ 2 ต้องการเยอะกว่า ราคาดีกว่าครับ
2 เรื่องบำรุงรักษายังไง Altis ก็ได้เปรียบนิดหน่อยตรงที่มี Taxi เยอะปัญหาต่างๆ Taxi น่าจะเจอมาหมดละ
3 จับแต่งเนื้อแต่งตัวยังไง Civic ก็สวยกว่า look มัน sport ครับ

ขออาศัย ถามด้วยคนนะครับกำลังหาดูมือสองมาติดแก๊สอยู่เหมือนกัน
   ถ้าเป็น มาสด้า 3 1.6 ปี 07 (ราคาเบาลงมาอีกนิด แต่ใจชอบรูปลักษณ์) ไม่รู้ว่า พอจะเทียบกับพี่ๆได้ไหม
พี่ท่านใดใช้อยู่ช่วยแนะนำด้วยครับ (กลัวเรื่องอะไหล่)

ตอนแรกผมก็มีตัวเลือกเหมือนกันครับมาสด้า

แต่... น้าผมบอกว่า ให้ตัดพวก Maz.. กับ Fo.. ไปได้เลย เครื่องสมรรถนะ สู้เจ้าอื่นไม่ได้ อะไหล่หายาก ราคาซ่อมแรง ขายต่อราคาตก

ผมเลยตัด พวกนี้ทิ้งไปเลยครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ทุกอย่างมันอยู่ที่งบ เป็นหลักเลยครับ

ผมดูทรงแล้ว สงสัย toyota จะเข้าวิน

altis 1.6    ทน อึด ซ่อมง่าย อะไหล่ หาง่าย ถูก 

FD 2.0     ถ้าเป็นตัว top มี airbag 4 ลูก มีระบบ VSA ป้องกันการลื่นไถล เครื่องและเกียร์ ที่ดีที่สุดในรถระดับเดียวกัน body ก็สวยกว่ารถระดับเดียวกัน   ข้อเสีย เปลือง

mazda3 1.6 .. เครื่อง เกียร์ ไม่ไหว แค่พอให้รถวิ่งไปได้ เหยียบมิด 180 แต่กว่าจะไปถึง ก็ลากมายาวเหมือนกัน  ที่สำคัญ  เปลือง เงิน .. .. 
                      แต่ผมใช้คันนี้มา 5 ปี ไม่เคยเสียใจที่ซื้อ ฟิลลิ่งการขับดีถูกใจ รถสวย ไม่เคยกลัวโค้ง

ออฟไลน์ YenChar

FD 2.0 หลังติดแก๊ส กำลังไม่ตกเลย
ข้อเสียคือไม่ทนแก๊ส

คำถามคือ ทำไมถึงไม่ทนแก๊ส
เพราะ FD2.0 เกียรคิ๊กดาวน์ไว รอบสูง ทดมาจัด
ถ้าขับชิลๆ+แก๊ส โอเค แต่ถ้าซัดเมื่อไหร่ อย่าให้่เกิน 4-5 พันรอบ ไม่งั้นวาลว์พังหมด
วิ่ง 80-90 พอกดคันเร่งหนักหน่อย มันทดลงมาเกียร 3 รอบดีดกระจาย

ถึงอย่างนั้น บล๊อค K ในFD ก็ทนแก๊สเหมือนกัน
ทนกว่า NZ ในวีออส และ HR ในทีด้า มาร์ช พอสมควร

ใจก็อย่างได้ fd แต่ก็อยากได้รถสภาพดีด้วย 40000กว่าโลนี่ถือว่าใช้งานมาหนักไหมครับ

ออฟไลน์ lemon

• **
ผมว่าน้อย นะครับ ตกปีละ 10,000 กว่าโลเอง แต่ว่า 4ปี นี่ประกันหมดแล้ว ถ้าอัลติสมาติดแก๊สประกันเครื่องก็หมดเหมือนกันครับ
+FD ครับ ว่าแต่เจ้าของเต่นท์เชียร์ตัวไหนครับ
ปล.เต้นท์แถวไหนครับรบกวนหลังไมค์หน่อยครับ

นั่นสิครับ ลืมเรื่องประกันหมดไปสนิทเลย อย่างงี้สงสัยจะจบที่ Fd ครับ

ผมสู้ค่าน้ำมันไม่ไหวจริงๆครับ คันเก่านี้ถึงจะใช้ e85 มานานแล้วแต่ก็สู้ไม่ไหวจริงๆ ซดสุดๆ กับการวิ่งในเมือง

ออฟไลน์ xex

• **
civic fd มือสองหาได้เหรอครับ  ผมมองตามเต๊นท์ไม่ค่อยเจอเลยครับ 

civic fd มือสองหาได้เหรอครับ  ผมมองตามเต๊นท์ไม่ค่อยเจอเลยครับ 

ญาติผมหาให้ครับ รถดี ราคาผ่อนสบายกระเป๋าหน่อย

fd กรุุงเทพมีเพียบเลยครับ แต่ญาติผมบอกว่า รถจมน้ำมาทั้งนั้น หมกเม็ดประวัติ แต่ถ้ามีญาติกันก็สบายใจหน่อย