ผู้เขียน หัวข้อ: การ damp ประตูรถ  (อ่าน 9035 ครั้ง)

ออฟไลน์ newname

• Newbie
  • *
การ damp ประตูรถ
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 22:16:44 »
อยากทราบว่าการ damp ประตูรถช่วยเรื่องใดบ้างครับ
และช่วยลดเสียงรบกวนจากภายนอกได้มากแค่ไหน
และมีวิธีใดบ้างที่จะลดเสียงรบกวนจากภายนอกได้เห็นผลดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ Ping tiida

• Jr. Member
  • **
Re: การ damp ประตูรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 08:36:47 »
การแดมป์ประตูนอกจากช่วยลดเสียงรบกวนจากภายนอกแล้ว ยังมีผลพลอยได้ในเรื่องของเสียงจากลำโพงอีกด้วย
เพราะมันทำให้ช่องว่างประตูมีความเป็นกล่องมากยิ่งขึ้น แต่ถ้าจะลดเสียงรบกวนให้ดีที่สุดมันต้องแดมป์ที่พื้นรถครับ
คือมันต้องแดมป์ทั้งคันนั่นแหละ และควรเลือกวัสดุที่ใช้แดมป์ที่มีคุณภาพควบคู่กันไปจึงจะเห็นผลที่สุดครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:15:18 »
ขอบคุณครับพี่ปิง

เรื่องแดมพ์นี่ถ้าทำดีๆเห็นผลจริงๆนะ แม้แต่กับรถเครื่องเสียงเดิมยังรู้สึกได้เลยว่าเสียงแน่นขึ้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 10:49:08 »
ขอถามนิดนึงครับ
แล้วถ้าแดมป์ทั้งคันแบบในรูปนั่นราคาจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
:)

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 11:05:08 »
เห็นแล้วอยากแดมป์มั่ง  ;D

แต่ไม่อยากให้รื้ออ่ะ พลาสติกมันกรอบหมดแล้ว  :P

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Black Camry

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 12:58:19 »
ทั้งคันน่าจะ 16 แผ่น
ตามรูปข้างบนเคยสอบถามแล้ว แผ่นละพัน (ที่ร้านจรวด)

ออฟไลน์ Big_Bear

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 13:20:00 »
ส่วนมากถ้าแดมป์เฉพาะประตูรถ ทำเพื่อต้องการผลทางเสียงครับ หลายๆคนทำเพื่อทำให้อากาศ หลังกรวยลำโพง

ไม่รั่วออกมาทางช่องต่างๆของประตู บางคัน มีการแดมป์ที่ผนังประตูด้านในด้วย ส่วนนี้ช่วยเรื่องการลดเสียงก้อง สลายเรโซแนนซ์

จากประสบการณ์ที่เคยทำรถมา ถ้าแดมป์เฉพาะประตู แล้วต้องการให้มันเงียบขึ้นเพียงอย่างเดียว ผมว่ามันไม่ค่อยต่างจากเดิมเท่าไรครับ

แต่ถ้าหวังผล เกี่ยวกับเครื่องเสียงด้วย อย่างนี้ถือว่าคุ้มครับ แต่ต้องใช้ช่างเค้า กดแผ่นแดมป์ให้แนบ เข้ารูป กับประตูมากที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 19:08:15 »
แต่ถ้าจะเอาเก็บเสียง ผมว่าพ่นใต้ท้องก็ช่วยเยอะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0