ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เงียบๆ วัดความดังแล้วดังประมาณกี่เดซิเบลครับ  (อ่าน 4748 ครั้ง)

ออฟไลน์ krurkrit

• Newbie
  • *

Civic FB ผมวัดโดยวางมือถือบนเบาะ เส้น Motor way ศรีนครินทร์ - ประเวศ ความเร็ว 80-120, ติด door visor, ไม่เปิดวิทยุ
ได้เฉลี่ย 70 เดซิเบล, ดังสุด 79 เดซิเบล

อยากทราบว่ารถรุ่นอื่นดังประมาณไหนกันบ้างครับ
ที่เคย test มี  Altis เฉลี่ย 75, ดังสุด 81 กับ Tida เฉลี่ย 78, ดังสุด 84

โปรแกรมสำหรับ Test (Android) ครับ
https://play.google.com/store/apps/details?id=kr.sira.sound&hl=en
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 15:13:25 โดย krurkrit »

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ผมว่าส่วนของมือถือเองอาจจะไม่เที่ยงตรงซะทีเดียว
ทางที่ดีถ้าจะวัดเอาจริงเอาจังควรหาเครื่องมือเป็นชิ้นเป็นอันไปเลย
แต่วัดแบบดูพอเป็นแนวทางผมว่าก็เวิร์คเลยนะ บางทีลองให้พี่จิมมี่ใช้ดูบ้างก็ดีนะครับ

ที่ผมทำแลบบางที 2 เครื่องยังวัดได้ไม่เท่ากันเลยคร้าบบบบ  ;D

• Newbie
  • *
อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ผมว่าส่วนของมือถือเองอาจจะไม่เที่ยงตรงซะทีเดียว
ทางที่ดีถ้าจะวัดเอาจริงเอาจังควรหาเครื่องมือเป็นชิ้นเป็นอันไปเลย
แต่วัดแบบดูพอเป็นแนวทางผมว่าก็เวิร์คเลยนะ บางทีลองให้พี่จิมมี่ใช้ดูบ้างก็ดีนะครับ

ที่ผมทำแลบบางที 2 เครื่องยังวัดได้ไม่เท่ากันเลยคร้าบบบบ  ;D

;D ผมก็หวังว่าพี่จิมมี่ จะลองเอาไปวัดดูบ้างเหมือนกัน
ผมว่าถ้าใช้มือถือเครื่องเดียวกัน น่าจะพอใช้ได้นะครับ

ตอนนี้กำลังหาว่า รถที่เงียบนี่ เงียบขนาดไหน ถ้าจะ damp หรือหาวิธีอะไรที่ทำให้เงียบๆ

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ของ ios มีปะครับๆๆๆ  ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Damp นี่ผมว่ามาผิดทางแล้วครับ เสียงที่ดังเนี่ย ส่วนใหญ่มันน่าจะลอดมาตามพวกช่องว่าง หรือขอบตัวถังมากกว่า ซึ่งแดมป์มันก็ไม่ช่วยเท่าไร่
มันจะออกไปทางเครื่องเสียงมากกว่าครับ การ Damp นั้นช่วยให้ดอกลำโพงสั่นสะเทือนได้มั่นคงขึ้น ไม่กระพือครับ เสียงมันจะแน่นขึ้น

• Newbie
  • *
ของ ios มีปะครับๆๆๆ  ;D ;D

ไม่รู้ว่าใช้ได้ไหมนะครับ ไม่เคยใช้ ios  ;D
https://itunes.apple.com/us/app/db/id303365575?mt=8

Damp นี่ผมว่ามาผิดทางแล้วครับ เสียงที่ดังเนี่ย ส่วนใหญ่มันน่าจะลอดมาตามพวกช่องว่าง หรือขอบตัวถังมากกว่า ซึ่งแดมป์มันก็ไม่ช่วยเท่าไร่
มันจะออกไปทางเครื่องเสียงมากกว่าครับ การ Damp นั้นช่วยให้ดอกลำโพงสั่นสะเทือนได้มั่นคงขึ้น ไม่กระพือครับ เสียงมันจะแน่นขึ้น

ผมก็ก่ะว่าจะติด stuffit ตรงประตูเหมือนกันครับ เห็นคนขายบอกว่า ชุดแรก ลดได้ 7 เดซิเบล ไม่กี่ร้อยบาท ;D
ชุดหลังที่แพงกว่า ยังไม่เห็นข้อมูลว่าลดได้แค่ไหน

ส่วน damp นี่ผมเห็นเค้ารื้อ เก้าอี้ พรม ออกติดแผ่นยางซับเสียงลงไป ซึ่งที่พื้นไม่มีลำโพงนี่ครับ ตรงนี้ไม่ได้ช่วยเรื่องซับเสียงจาก ถนนเหรอครับ?

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
BMW E39 กระจก2ชั้น วิ่ง 150 บนบูรพาวิถี ลมแรง ล้อ19ยางใหญ่ แถมเนื้อเริ่มแข็ง 70-75 dB คับ

BMW E60 กระจกชั้นเดียว วิ่ง 150 ทุกอย่างไกล้เคียง 75-81 dB คับ

แต่ขับช้า e60 เงียบกว่ามาก พอเร็วแล้วลมดังกว่า39เยอะมาก

ทั้งเครื่อง ทั้งท่อ ทั้งยาง e39 ผมมันดังมากกก แต่มันเก็บเสียงลมได้เทพจริงๆ

ปล.วัดจาก ไอโฟน5 ไม่ใส่เคส

บอกด้วยคับวัดจากรุ่นไหน Mic ไอโฟน(โทรศัพท์)แต่ละรุ่นมันไม่เหมือนกันคับบบ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

• Newbie
  • *
BMW E39 กระจก2ชั้น วิ่ง 150 บนบูรพาวิถี ลมแรง ล้อ19ยางใหญ่ แถมเนื้อเริ่มแข็ง 70-75 dB คับ

BMW E60 กระจกชั้นเดียว วิ่ง 150 ทุกอย่างไกล้เคียง 75-81 dB คับ

แต่ขับช้า e60 เงียบกว่ามาก พอเร็วแล้วลมดังกว่า39เยอะมาก

ทั้งเครื่อง ทั้งท่อ ทั้งยาง e39 ผมมันดังมากกก แต่มันเก็บเสียงลมได้เทพจริงๆ

ปล.วัดจาก ไอโฟน5 ไม่ใส่เคส

บอกด้วยคับวัดจากรุ่นไหน Mic ไอโฟน(โทรศัพท์)แต่ละรุ่นมันไม่เหมือนกันคับบบ

ขอบคุณครับ ผมใช้ S3 ผมลองดูจาก Play store คนพัฒนาเค้า calibrate มาหลายอันแล้วเหมือนกัน
เท่าที่ดู S3 จะ +0.5 เดซิเบลนะครับ แต่หลายรุ่นจะวัดได้เบากว่า 2 เดซิเบล

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
ต้องใช้ sound level meter วัดครับ
ถ้าจะให้เชื่อถือได้ ต้องผ่านการ celebrate ด้วยนะครับ