ผู้เขียน หัวข้อ: All New Elantra กับ การตัดสินใจของครอบครัว (ขอความเห็นหน่อยครับ)  (อ่าน 12763 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
รถคันแรกไป โตโยต้า เถอะครับ ไม่จุกจิก

แต่ถ้ารถเสีย บ้านมีรถเหลือใช้ อีเลนต้า ก็โอเคครับ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Tiger3539

• Full Member
รถคันแรก ผมว่าจากตัวเลือกของ จขกท
Altis Esport ไม่ต้องคิดครับ
รถที่ใช้สะดวก ดูแลง่าย ซ่อมสะดวก เป็นคุณสมบัติที่ดีของรถคันเดียวของบ้านครับ

TOYOTA TIGER 4WD D4D
TOYOTA VIGO  DUOBLE CAB 4WD 3.0G
TOYOTA VIOS 1.5S---ขาย
HONDA CIVIC 1.8S FB---ขาย
TOYOTA FORTUNER TRDIII---ขาย
FORD RANGER WILDTRACK 3.2
BMW 520D E60
TOYOTA YARIS 1.2G
TOYOTA ALTIS 1.8V
MAZDA 3 SKYACTIVE S
SUBARU XV
TOYOTA FORTUNER TRD 2016

ออฟไลน์ Impulse

รถคันแรก ผมว่าจากตัวเลือกของ จขกท
Altis Esport ไม่ต้องคิดครับ
รถที่ใช้สะดวก ดูแลง่าย ซ่อมสะดวก เป็นคุณสมบัติที่ดีของรถคันเดียวของบ้านครับ
เห็นด้วยอย่างมาก เหตุผลต้องมาก่อนอารมณ์ แต่ ความเป็นจริง อารมณ์ล้วนๆ 555
ถ้ารถฝั่งลาวเยอะ

ผมตีความว่างั้นจะอนาคตสั่งอะไหล่จากลาว ได้ถูกและง่ายด้วยได้มั๊ยครับ เดี๋ยว AEC ก็เปิดแล้วทุกวันนี้เจอรถต่างชาติ จีน ลาว บ่อยมากๆ

ออฟไลน์ delfino

• Newbie
  • *
ผมขับรถตู้ เวลาไปฝั่งลาว ฮุนไดนิยอดนิยมจริงๆ เรื่องอะหลั่ยไม่น่าเป็นปัญหานะผมว่า  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ Altis ESport

ถ้าเป็นคันที่ 2ขึ้นไป ถึงจะมอง Elantra

ออฟไลน์ tommaris

ตามใจเจ้าของเงินครับ
ถ้าไม่ใช่เจ้าของเงิน อย่างมากก็หาข้อมูลให้
ถ้าใช่ก็ตามใจตัวเองเลย จะให้เหตุผล หรืออารมณ์ หรือบลาๆๆๆๆ ก็แล้วแต่

เรื่องรถคันแรกคันเดียวของครอบครัว พอคำนี้มาตราโตโยต้าลอยมาเลยครับ
แต่ๆๆๆ ก็ดูด้วยครับว่าไอ้คันเดียวที่ว่าเนี่ย ใครใช้ ใครขับ ใครซ่อม ใครจ่าย

บางคนมีความสุขกับรถที่ชอบ แม้จะต้องเจออุปสรรคอะไรมากมายก็ยิ้มแก้มปริได้ทุกครั้งขอได้เป็นเจ้าของ
แต่บางคนไม่ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

ผมว่าศูนย์ฮุนได ไว้ใจได้นะ แต่ถ้าจะเล่นอู่นอก บอกเลยว่ายาก

ออฟไลน์ ForTSveR

• Newbie
  • *
ขอบคุณพวกพี่ๆมากครับ เป็นครั้งแรกที่ตั้งกระทู้ถามในนี้ .....ไม่คิดว่าจะมีคนมาช่วยตอบ ช่วยแนะกันเยอะๆขนาดนี้(ต้องบอกว่าเป็นกระทู้แรกด้วย เพราะเพิ่งสมัครเอง ส่วนใหญ่ส่องของคนอื่น กับรีวิวรถจองพี่ J!MMY)

อันที่จริงผมก็ลืมบอกไปว่า....

เงินดาวน์  ....ผมเอง(เก็บเงินมาตั้งหลายปีแนะ)
เงินผ่อน  .... ผมเอง
ค่าซ่อม และอื่นๆ .....ผมเองครับ

แต่ที่พากันไปเลือกเพราะ ผมว่าส่วนนึงมันจะเป็น สมาชิกใหม่ในบ้าน เลยอยากให้ทุกคนในครอบครัวช่วยกันตัดสินใจ ถึงผมอาจจะขับอยู่กับมันบ่อยกว่าคนอื่นก็จริง และอีกอย่าง คันนี้คงใช้กันไปอีกไม่ต่ำกว่า 5 ปี

และที่พี่ๆบางคนบอกว่าถ้ามีรถอยู่แล้ว จะเล่นElantra ก็ได้อย่างน้อยถ้าจอดศูนย์ซ่อม ก็ยังมีอีกคัน ซึ่งผมเห็นด้วยนะ ซึ่งผมไม่มีด้วยสิ(คันแรก และคันเดียว)

ดังนั้นผมคงต้องใช้เหตุผลมากกว่าความชอบจริงๆ เพราะไหนจะต้อง แต่งงาน ซื้อบ้าน ถ้าซื้อรถแล้วเป็นภาระมากคงไม่ไหว

แต่ผมเชื่ออย่างนะว่า ถ้า Hyundai ขายราคารถ+Option อย่างงี้ 5-10 ปีข้างหน้าคงเห็นอะไรดีๆแน่ ไม่แน่คันที่2 ผมอาจเป็น Hyundai ก็ได้ ...อิอิ

สุดท้ายขอบคุณพวกพี่ๆอีกครั้ง(จากใจเลยครับ)

ออฟไลน์ |O|K|"

• Newbie
  • *
เข้าใจเจ้ากระทู้นะครับ
ยังไงก็เลือกคันที่ใช่ ดีกว่าคันที่ชอบ แหละครับ 555

ออฟไลน์ Sammy_

ชอบึคอมเม้นพี่แพนครับ

สุดท้ายและท้ายที่สุดก็เลือกรถที่ใช่และชอบ เพราะ เวลามันมีปัญหาคุณจะสู้ไปกับมันได้ครับ