ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยคับ คิดมากจิงๆคับ ALTIS - LANCER EX  (อ่าน 6661 ครั้ง)

ออฟไลน์ pondcarbon

• Newbie
  • *
ช่วยหน่อยคับ คิดมากจิงๆคับ ALTIS - LANCER EX
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 13:44:37 »
--------------------- พอดีจะออกรถอะคับ 1.8 ทั้งคู่ ---------------------------

altis ที่จะเปลี่ยน MC ปลายปีนี้

ส่วน EX ยังไม่มีท่าทีว่าจะเปลี่ยนเลย

ในสายตาเพื่อน ถ้าจะออกจะเลื่อกรุ่นใดหรอคับ

ส่วน altis เนี่ยแฟนชอบมาก แต่ปัญหาที่พบเจอมันเยอะจิงๆ (สรุปมันเติมได้ปะคับ  E85 )

ส่วน EX นี้ผมชอบดีนะคับ มีเอกลักษณ์ ของมันดี เติม E85 ได้ด้วย

ออฟไลน์ Hahaha

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยหน่อยคับ คิดมากจิงๆคับ ALTIS - LANCER EX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 14:04:20 »
อัลติสแล้วกันครับเผื่อติดแก๊ส exก็มีปัญหาเยอะเหมือนกันนะเรื่องปั๊มอะไรสักอย่าว(อ่านเจอในบอดexหลายคัน) ส่วนเรื่องการขับขี่ยกให้exเหนือกว่านิดๆ

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: ช่วยหน่อยคับ คิดมากจิงๆคับ ALTIS - LANCER EX
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 14:32:24 »
EX 1.8 มีปัญหาลูกลอยที่ยังผีเข้าผีออก  (รุ่น 2.0 ไม่เป็น)  นอกนั้นก็เรื่องยางเดิมๆติดรถเสียงดัง    
EX กินน้ำมันกว่าเพื่อน  ถ้าไม่ขับเนียนๆไปกับเกียร์ CVT
EX ช่วงล่างและพวงมาลัยดีกว่า Altis แน่นอน   แต่อัตราเร่งตัว 1.8 ค่อนข้างช้ากว่า Altis พอสมควร  ยกเว้นไปจูน ECU (4 พันบาท) ถึงจะแรงกว่า Altis
EX เครื่องเสียงดีกว่า Altis พอสมควร
EX ศูนย์บริการในกรุงเทพแย่หลายเจ้า  แต่ต่างจังหวัดโอเคพอๆกับ Honda (ผมมี Jazz อีกคัน)
EX ติดแก๊สได้ ไม่มีปัญหา  จูนได้อัตราเร่งใกล้เคียงน้ำมัน
EX เปลี่ยนโมเดลปี 2015

เป็นผมชั่วโมงนี้  ถ้าไม่ได้ชื่นชอบรถมิตซู  หรือมีแผนจะทำรถแต่งซิ่งวางเทอร์โบขับเคลื่อน 4 ล้อ    ผมเลือก Altis  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 14:34:01 โดย hutzero »

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 14:45:06 »
EX 1.8 มีปัญหาลูกลอยที่ยังผีเข้าผีออก  (รุ่น 2.0 ไม่เป็น)  นอกนั้นก็เรื่องยางเดิมๆติดรถเสียงดัง    
EX กินน้ำมันกว่าเพื่อน  ถ้าไม่ขับเนียนๆไปกับเกียร์ CVT
EX ช่วงล่างและพวงมาลัยดีกว่า Altis แน่นอน   แต่อัตราเร่งตัว 1.8 ค่อนข้างช้ากว่า Altis พอสมควร  ยกเว้นไปจูน ECU (4 พันบาท) ถึงจะแรงกว่า Altis
EX เครื่องเสียงดีกว่า Altis พอสมควร
EX ศูนย์บริการในกรุงเทพแย่หลายเจ้า  แต่ต่างจังหวัดโอเคพอๆกับ Honda (ผมมี Jazz อีกคัน)
EX ติดแก๊สได้ ไม่มีปัญหา  จูนได้อัตราเร่งใกล้เคียงน้ำมัน

เป็นผมชั่วโมงนี้  ถ้าไม่ได้ชื่นชอบรถมิตซู  หรือมีแผนจะทำรถแต่งซิ่งวางเทอร์โบขับเคลื่อน 4 ล้อ    ผมเลือก Altis  
จริงเลยครับ ผมเสริมข้อดีให้บ้างแล้วกัน
EX ภายในนั่งสบาย หลังคาสูงโปร่งมาก ของเล่นพอสมควร
EX ส่วนลดตอนนี้น่าจะหลายหมื่นแล้วต้องไปลองถามเซลล์
EX แม้ใกล้จะตกรุ่นแต่มันสวยไม่เกร่อจนชินตาเหมือนAltis แถมของเล่นของแต่งก็เยอะทีเดียว
...แย่แล้วนึกไม่ออกแล้วครับ555
เป็นผมชั่วโมงนี้ถ้ามวยคู่นี้คงเอาEXครับเพราะชอบ แต่ถ้ารอได้Altis2014ดีกว่า แต่อยู่ที่ความชอบถ้าชอบAltis ก็คงAltisแหละครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 16:34:35 »
ชอบ ex แต่ถ้าให้ซื้อคงซื้อ altis
เคยคิดจะเล่นมิซู ไปถามมา 3 โชรูม กวนตีนทุกที่เลยไม่ซื้อ จะลองขับบ่ายเบี่ยง รถน้ำมันหมด ไม่มีกุญแจ ติดเที่ยง

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 16:38:25 »

จูน ECU แล้ววิ่งดีกว่า Altis เลยหรอครับ แล้วอัตราสิ้นเปลืองเพิ่มขึ้นด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ sweetcrab

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 16:51:28 »
ผมใช้ EX2.0 ติดแก๊สวิ่งมาเกือบ 5 หมื่นโลแล้ว(ปีกว่าๆ) ยังไม่เคยกลับไปจูนแก๊สเลย(ใช้ตัว OBD) รถยังวิ่งดีปกติ แต่เดี่ยวว่างๆ ต้องเข้าไปเปลี่ยนกรองแก๊สสักหน่อย   
   ส่วนถ้าจะให้ช่วยเลือก ก็ต้องถามเจ้าของละว่า 
             ถ้าซื้ออัลติสมาคนรอบข้าง ก็จะรู้สึกธรรมดา ว่าซื้อรถใหม่หรอ อืม!!!!! จบ
             ส่วนถ้าซื้อ EX คนรอบข้างจะมีความรู้สึกมากกว่าอัลติสแน่นอน  มีถามตลอด ว่ารถวิ่งดีไหม เท่แปลกดี   ซื้อมาเท่าไร กินน้ำมันมากไหม  ทำไมซื้อมิตซู บลาๆๆๆๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 17:34:30 »

จูน ECU แล้ววิ่งดีกว่า Altis เลยหรอครับ แล้วอัตราสิ้นเปลืองเพิ่มขึ้นด้วยหรือเปล่า

อัตราสิ้นเปลืองจะไม่เพิ่มจากเดิมนัก เช่น เดิม 11Km/L ก็จะเหลือ 10.5Km/L แต่อัตราเร่งดีขึ้นกว่าเดิมเหมือนเป็นรถคนละคัน
เนื่องจากเป็นการจูนเพื่อลดภาระของเกียร์ที่จากเดิมมีการตั้งระยะหน่วงเอาไว้สูงเพื่อ safety ตัวเกียร์ไม่ให้มีความร้อนสูง
ทีนี้คนที่ไปจูนเวลาอัดหนักๆก็จะพบว่าน้ำมันเกียร์ CVT จะร้อนเกินไป   ซึ่งแก้ปัญหาด้วยการติด Oil Gear Cooler ก็จบ
เป็นวิธีจูนที่ในคลับ EX เป็นที่นิยมครับ  (เทคนิคนี้เป็นวิธีเดียวกับ Lancer EVO X ที่รุ่นปี 2011 แรงกว่า 2008 ด้วยการจูน ECU อย่างเดียว)

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 17:46:37 »
ผมก็ชอบ EX นะ เอาไปแต่ง EVO นี่แหล่มเลย

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 18:54:12 »
ex ครับ ไม่มีเหตุผลใดนอกจาก สวยกว่าอัลติส และถ้าในเงินที่จ่ายเท่ากัน  ระบบความปลอดภัยและสมรรถนะ ex ชนะขาดครับ  ส่วนราคาขายต่อ  ศูนย์บริการ  อัตราสิ้นเปลื้อง  อัลติส ชนะขาดเช่นกันครับ

ออฟไลน์ pondcarbon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 19:06:47 »

เห็นรูปโปรไฟร์ของคุนนี่แหละ เลยอยากได้มาก EX 55+ สวยเนอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 20:40:32 »
ผมก็เป็นคนนึงที่ชอบ ex ครับ

จัดแต่งเต็มแบบอีโว หงามหยด

เป็นไปได้หา 2.0 ครับ ส่วนลด เยอะๆ  จับติดแก๊สโลด

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 23:58:58 »
ไหนๆก็เชียร์กันมาเยอะ จัดให้อีกเสียงครับ 555+
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 07:56:58 »
EX 1.8 จูน ECU 4 พันบาทแล้วแรงกว่าอัลติสเลยเหรอครับ
ขอโทษนะครับ ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่

ถ้าจูนกล่อง จูนไฟ เติม E20 ปรับซอร์ฟแวร์เกียร ผมถึงเชื่อ
(ซึ่ง น่าจะค่าใช้จ่ายสูง)
EX 2.0 เดิมๆ ไล่อัลติส 1.8 ยังหืดขึ้นคอเลย อัลติสมันเบา คันเร่งไว
ถึงจูนมาก็คงแปลกๆ แลกอัตรา้เร่งที่ได้ใช้ไม่บ่อย มากับความสึกหรอและความประหยัด

รอคุณแพนมาไขข้อสงสัย

.........

เข้าคำถาม จขกท

EX ดีกว่าที่พวงมาลัยดีกว่า ช่วงล่าง ดีกว่าทั้งทางตรง ทางโค้ง และความนุ่มนวล
น้องๆรถยุโรปเลย (ผมว่าช่วงล่าง EX ดีพอๆกับ E36 E46 ด้วยซ้ำ)
ซื้อมา คงอีกนานกว่าจะตกรุ่น แลนเซอร์ กว่าจะเปลี่ยนโฉมว่ากันยาวๆหลายปี
ส่วนลดเยอะมากๆ ของแถมเพียบ

Altis จะเปลี่ยนโฉมแล้ว มีดีที่อัตราเร่ง ความประหยัด ราคาขายต่อ ศูนย์บริการ

เอาช่วงล่างไป EX
เอาเครื่องยนต์+เกียร ไป Altis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 08:19:25 »
EX 1.8 จูน ECU 4 พันบาทแล้วแรงกว่าอัลติสเลยเหรอครับ
ขอโทษนะครับ ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่

ถ้าจูนกล่อง จูนไฟ เติม E20 ปรับซอร์ฟแวร์เกียร ผมถึงเชื่อ
(ซึ่ง น่าจะค่าใช้จ่ายสูง)
EX 2.0 เดิมๆ ไล่อัลติส 1.8 ยังหืดขึ้นคอเลย อัลติสมันเบา คันเร่งไว
ถึงจูนมาก็คงแปลกๆ แลกอัตรา้เร่งที่ได้ใช้ไม่บ่อย มากับความสึกหรอและความประหยัด

รอคุณแพนมาไขข้อสงสัย

.........

เข้าคำถาม จขกท

EX ดีกว่าที่พวงมาลัยดีกว่า ช่วงล่าง ดีกว่าทั้งทางตรง ทางโค้ง และความนุ่มนวล
น้องๆรถยุโรปเลย (ผมว่าช่วงล่าง EX ดีพอๆกับ E36 E46 ด้วยซ้ำ)
ซื้อมา คงอีกนานกว่าจะตกรุ่น แลนเซอร์ กว่าจะเปลี่ยนโฉมว่ากันยาวๆหลายปี
ส่วนลดเยอะมากๆ ของแถมเพียบ

Altis จะเปลี่ยนโฉมแล้ว มีดีที่อัตราเร่ง ความประหยัด ราคาขายต่อ ศูนย์บริการ

เอาช่วงล่างไป EX
เอาเครื่องยนต์+เกียร ไป Altis

เรื่องนี้ต้องลองเองครับถึงจะรู้   เพราะอย่างที่บอก ECU เดิมกับจูนมันต่างกันพอสมควร  แรงม้าลงพื้นก็ต่างกัน 8 ตัว
เมื่อก่อนผมก็สงสัยจนตั้งกระทู๊ถามแบบนี้แหละครับ  จนได้ลองเอง  2.0 จากเดิม 0-100 ใช้เวลา 10 วิ   ปัจจุบันเหลือไม่ถึง 9 วิ
ตอนเร่งแซงกดคันเร่งปุ๊บแรงบิดก็มาเลย   ไม่ต้องรอรอบขึ้นไปก่อน

คลิปตัวอย่าง
http://www.lancer-exclusive.com/forums/showthread.php?t=261

http://s1150.beta.photobucket.com/user/mjacky27/media/17aa7c5f.mp4.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2013, 08:37:45 โดย hutzero »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 08:58:22 »
Altis
อัตราเร่งดี เยียบสนุก พวงมาลัยเบาไปหน่อย ขับในเมืองสบายดี ขับทางไกล เครียด เพราะพวงมาลัยและเบาะนั่งไม่สบาย
กระจกข้างมุมมองแคบ อึดอัด ทำให้ไม่คล่องตัวเวลาแซง หรือ กะระยะ

เคยขับหลบกระต่าย ช่วงล่างเอาอยู่ แต่ก็รู้สึกมันไม่ค่อยจะแน่นเอาเสียเลย
Cruise control ใช้ลำบากไปหน่อย แต่ทำความคุ้นเคยแล้วก็ไม่มีปัญหา

กระโปรงหลังทำไม่ค่อยเรียบร้อย สู้ EX ไม่ได้

Lancer EX 2.0
พวงมาลัยหนัก แต่มั่นคงดี ขับสนุก ทางใกล้ ทางไกลสบาย เบาะนั่งสบาย
ขับออกซ้าย ออกขวาสนุก เพราะรู้สึกว่ามั่นคงดี และคล่องตัว เพราะทัศนวิสัยกำลังดี
กินน้ำมันกว่า Altis  แต่เท่าที่เทียบ ไม่ได้มากจนรู้สึกว่าแตกต่าง
เสียงยางดังชัดเจนกว่า Altis

วิทยุใช้ง่ายกว่า Altis และเสียงดีกว่า
ล้อเป็นขอบ 18 นิ้ว เปลี่ยนยางแพงอยู่ แต่ก็สวยดี
ไฟหน้า projector สว่างชัดดีมากกว่า Altis

เรื่องตอนไปติดต่อซื้อรถ ผมเจอศูนย์โตโยต้า ไม่ค่อยจะสนใจผมเลย คนละเรื่องกับศูนย์มิตซู ศูนย์ต่างจังหวัดทั้งคู่
ผมว่าแล้วแต่เซลมากกว่าครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2013, 18:18:20 »

ถ้าชอบความสนุกในการขับรถ ซื้อ EX เถอะ
แต่ถ้าคิดมาก คิดเยอะ ก้ Altis ไปเลย

ออฟไลน์ kaAn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 14:39:04 »
ผมพึ่งถอยตัว EX1.8 gls สีขาวเมื่อเดือนที่แล้วครับ โดยรวมแล้วคุ้มค่าเมื่อเทียบกับ option กับราคา
นั่งสบายมากมาย แต่เสียงยางดังไปนิด กับอัตราการสิ้นเปลือง ยังไม่เป็นที่น่าพอใจ
ส่วนการเติม E85 4 ถังยังไม่มีปัญหาประการใด อัตราสิ้นเปลือง E85 เมื่อวิ่งต่างจังหวัด
9-10 กิโล / ลิตร ที่ความเร็ว 100 km

EX ตอนนี้ option ค้มสุดๆ แล้วครับ เมื่อเทียบกับราคา

Ex Require คนขับที่มีทักษะสูง ไม่งั้นจะเปลืองน้ำมัน(ล้อเล่นครับ)

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2013, 18:19:01 »
อยากได้ประสบการ์ณใหม่ ออกexเลยครับ

แต่ถ้าแฟนชอบaltisก็ออกaltisครับ

อิอิ