ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพจากกล้องติดรถ blackvue DR400G HD II กลางวัน/กลางคืน ครับ  (อ่าน 7812 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
เอาภาพจากกล้องมาให้ดูครับ
พอดีเพิ่งมีเวลาตัดต่อมาให้ดูกัน
แต่ภาพบางทีจะกระตุกๆ หน่อยเป็นเพราะ iMovie มัน export แล้วกระตุก ผมไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรเหมือนกัน

เรื่อง spec อย่าไปสนใจครับมาดู clip ดีกว่า spec เทพแค่ไหนภาพห่วยก็แค่นั้น
อีกอย่างขี้เกียจเขียนด้วยเพราะผมไม่ได้ค่าจ้าง 555
และ spec ก็สามารถหาอ่านได้ตามเว็บอลู่แล้ว

ออกตัวนิดนึงพอดี clip นี้ผมวิ่งอยู่แถวบ้านนอกเป็นส่วนใหญ่ เดี๋ยวยังไงถ้าได้เข้าเมืองแล้วจะทำอีกเวอร์ชั่นมาให้ดูครับ

อย่าลืมปรับเป็น 1080P ก่อนดูด้วยนะครับ

คลิปครับ
[youtube][/youtube]

ทีนี้มาดูหน้าตากันครับ
แม้จะเป็นพลาสติกทั้งตัว แต่ด้วยสีแล้วทำให้ดูดีมากๆ
เวลาติดตั้งจริงติดไว้หลังกระจกมองหลังได้มิดชิดเลยครับ

ตัวยึดกระจกเป็นกาวไม่ใช่แบบสูญญากาศ
แต่สามารถปรับมุมกล้องและถอดออกได้ง่าย

ปัญหาเท่าที่เจอตอนนี้คือเครื่องร้อนมาก แต่มีประกัน 1 ปี เจ๊งก็เปลี่ยนครับ 555
และภาพถ้าสังเกตมุมซ้ายจะเบลอกว่าด้านขวาเยอะ จุดนี้ผมว่าเดี๋ยวจะเอาไปให้เช็คดูซักหน่อย
น่าจะเป็นปัญหาเฉพาะตัว แต่ถ้ามันเป็นทุกตัวเดี๋ยวผมจะมาแจ้งอีกทีแล้วก็ไม่ต้องไปซื้อมันครับ อิอิ

เรื่องไฟล์ภาพที่ได้พูดกันตรงๆ ผมมว่าน่าจะทำได้ดีกว่านี้ (แต่ก็ถือว่าคุณภาพที่ได้ก็ไม่แย่แล้วครับ) แต่หากเทียบกับราคาผมมองว่าด้วยราคาเต็มระดับ 8000 กว่าบาทน่าจะได้คุณภาพดีกว่านี้ครับ

มาต่อเรื่อง software นะครับ
ผมว่า software นี่เป็นจุดเด่นของยี่ห้อนี้เลย มีลูกเล่นดีๆ เยอะพอสมควรครับ

หน้าตาของโปรแกรมที่เอามาให้ดูนี้เป็นเวอร์ชั่นของเครื่อง Mac ซึ่งน่าจะยังเป็นตัว beta อยู่เพราะปัจจุบันนี้ถ้าจะโหลดจากเว็บของ blackvue เองจะมีแต่เวอร์ชั่นของ PC ครับ ซึ่งหน้าตาจะต่างกันนิดหน่อย (PC มีลูกเล่นเยอะกวาด้วย)
แต่พอดีผมมีแต่เครื่อง Mac ก็เลยต้องใช้แบบนี้ไปก่อน

สำหรับตัวโปรแกรมเอง ด้านขวามือจะเป็นรายชื่อไฟล์ทั้งหมดครับ
สามารถเลือกได้ว่าจะโชว์ไฟล์แบบไหนบ้าง มี N E P
N คือ normal เป็นการอัดในเหตุการ์ปกติ
E คือ event เป็นการอัดในกรณีที่มีแรง G ทั้ง 3 แกน (หน้า-หลัง / ซ้าย-ขวา / บน-ล่าง) เกินกว่าที่กำหนด
ตรงนี้สามารถตั้งความไวได้อิสระทั้ง 3 แกน
ส่วน P คือ parking mode เป็นการอัดในกรณีที่จอดรถไว้ และมีความเคลื่อนไหวหน้ากล้อง หรือมีแรง G กระทำถึงระดับที่ตั้งค่าไว้ (สามารตั้งได้อิสระเหมือนกัน และแยกจาก normal mode ครับ)

ด้านขวาบนที่เป็นเส้น 3 สีจะเป็นแรง G ทั้ง 3 แกนครับ 
ถัดลงมาเป็นสัญญาณ GPS ความเร็ว และพิกัดครับ

ด้านซ้ายมือก็จะเป็นคลิปที่อัดไว้ ด้านล่างก็เป็นส่วนควบคุม เดินหน้า ถอยหลัง ฯลฯ
ส่วนล่างสุดก็จะเป็นคล้ายๆ timeline แสดงวันเวลาที่มีการบันทึกเหตุการณ์ไว้ แยกตามสีครับ
เขียว = normal
แดง = event
ม่วง = parking ครับ

โปรแกรมนี้สามารถสั่งบันทึก screenshot ได้ สามารถสั่งพิมพ์ screenshot ได้ และ plot แผนที่ลง google map ได้
รวมทั้ง export ไฟล์คลิปที่ต้องการได้

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ครับ
ยังมีรายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ อีกเยอะพอสมควรแต่บางอย่างต้องเป็นโปรแกรมในเวอร์ชั่น PC ผมเลยยังไม่สะดวกไปเล่น

นอกจากโปรแกรมบน PC แล้วยังมีเวอร์ชั่นบน smartphone ให้ด้วยนะครับ
สามารถดูจากโทรศัพท์ได้เลย ถ้ารกล้องรุ่นแพงกว่านี้จะสามารถ stream ผ่าน WiFi ได้เลยโดยไม่ต้องถอดการ์ดมาเสียบครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: ภาพจากกล้องติดรถ blackvue DR400G HD II กลางวัน/กลางคืน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 17:14:41 »
แค่นี้ก็ชัดแจ่มแล้วครับ :)

ออฟไลน์ YF-19

Re: ภาพจากกล้องติดรถ blackvue DR400G HD II กลางวัน/กลางคืน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 18:06:00 »
ผมว่าเท่านี้ก็ชัดมากแล้วครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 18:18:35 »
ไม่ทราบว่า ซื้อจากที่ไหนมาครับ ราคาเท่าไร

ผมก็เคยสนใจตัวนี้อยู่เหมือนกันแต่ไม่รู้จะซื้อที่ไหน -*-

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 18:51:21 »
ชัดมากกกก !!
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 18:53:15 »
กลางวัน ภาพชัดเจนดีครับ
แต่
กลางคืน ภาพมืดไปหน่อย มองมอเตอร์ไซด์ หรือจักรยาน ที่วิ่งข้างถนนไม่ค่อยเห็น

คาดว่าอาจจะปรับกล้องยังไม่ถูกต้องก็ได้

กล้องน่าจะปรับค่า ISO โดยอัตโนมัติ มากกว่านี้
คือ
เวลาสว่าง กล้องก็จะลดค่า ISO ให้ต่ำลง
เวลาแสงน้อย กล้องก็จะเพิ่มค่า ISO ให้สูงขึ้น
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 19:40:07 »
แต่
กลางคืน ภาพมืดไปหน่อย มองมอเตอร์ไซด์ หรือจักรยาน ที่วิ่งข้างถนนไม่ค่อยเห็น

คาดว่าอาจจะปรับกล้องยังไม่ถูกต้องก็ได้

กล้องน่าจะปรับค่า ISO โดยอัตโนมัติ มากกว่านี้
คือ
เวลาสว่าง กล้องก็จะลดค่า ISO ให้ต่ำลง
เวลาแสงน้อย กล้องก็จะเพิ่มค่า ISO ให้สูงขึ้น

เห็นด้วยเลยครับ
กลางวันชัดเจนมาก
แต่กลางคืนค่อนข้างมืด ไม่เห็นรายละเอียดเลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ surin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 20:37:18 »
 8)แค่นี้ก็เห็นหน้ากับยศได้ชัดเจนแล้ว

ออฟไลน์ kewpi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:27:11 »
8)แค่นี้ก็เห็นหน้ากับยศได้ชัดเจนแล้ว
;D ;D ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 21:30:41 »
ไม่ทราบว่า ซื้อจากที่ไหนมาครับ ราคาเท่าไร

ผมก็เคยสนใจตัวนี้อยู่เหมือนกันแต่ไม่รู้จะซื้อที่ไหน -*-
ตอนนี้เพิ่งมีตัวแทนจำหน่ายในไทยครับ ลองค้น google ดูได้ครับ

แต่

คือ

เห็นด้วยเลยครับ
กลางวันชัดเจนมาก
แต่กลางคืนค่อนข้างมืด ไม่เห็นรายละเอียดเลยครับ

ถ้าดูตรงที่รถติดๆ ผมว่าโอเคครับ แต่ถ้าไม่มีไฟรถคันอื่นและไฟถนนช่วยก็มืดเอาเรื่องเหมือนกัน
กล้องตัวนี้ผมว่า auto หมดครับ ทั้ง ISO ทั้งรูรับแสง อาจจะมีระบบ auto white balance ด้วยผมเห็นบางช่วงมันปรับสีเหมือนกำลังเปลี่ยน WB อยู่
แต่เซ็นเซอร์รับภาพเล็กๆ แบบนี้ถ้าเร่ง ISO มาก noise มาแน่ๆ ครับ
แต่ใน setting มันมีปรับ brightness ผมว่ามันน่าจะเป็นการปรับ ISO ให้สูงขึ้นแต่ยังไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 23:36:05 »
มีเวอร์ชั่นแมคแล้วหรือครับ แบบนี้น่าสนใจหน่อยเพราะคอมที่บ้านกับที่ออฟฟิสผมมีแต่แมคเลยไม่ได้สนใจรุ่นนี้ใจตอนแรก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 23:44:07 »
มีเวอร์ชั่นแมคแล้วหรือครับ แบบนี้น่าสนใจหน่อยเพราะคอมที่บ้านกับที่ออฟฟิสผมมีแต่แมคเลยไม่ได้สนใจรุ่นนี้ใจตอนแรก

น่าจะเป็นรุ่น beta ครับเพราะตอนนี้ในหน้าเว็บถูกถอดออกไปแล้ว
เท่าที่เล่นดูถ้าใช้เวอร์ชั่นแม็คจะ set ค่าตัวกล้องไม่ได้ครับ ต้องไปเซ็ตใน PC