ผู้เขียน หัวข้อ: Skoda Yati กับ Fabia เอาตัวไหนดีเนี่ย  (อ่าน 7694 ครั้ง)

ออฟไลน์ KoZZ

• Jr. Member
  • **
Skoda Yati กับ Fabia เอาตัวไหนดีเนี่ย
« เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 04:23:00 »
*เพื่อเป็นการ fair กับรถทั้ง 2 คัน ผมขอความเห็นเฉพาะจากท่านที่ได้ไปลองขับมาแล้วนะครับ

คือผมได้ลองรถทั้งคู่แล้ว ตกลงใจจอง Fabia ในงาน Motor Show ไปเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา แต่ยอมรับเลยว่ายังมีข้อมูลเกี่ยวกับรถน้อยมากๆ เลยไปเดินในงาน
แค่อยากได้รถใหม่เพราะคันที่ใช้มาก็น่าจะใช้คุ้มแล้ว (Camry 1999 ติดแก๊ส LPG)  ผมสนใจลดระดับมาซื้อรถเครื่อง 1.8 - 2.0 เพราะต้องซื้อเอง
บวกกับอยากประหยัดค่าน้ำมันให้ใกล้กับที่ใช้แก๊สอยู่ในปัจจุบัน เดินดูรถมาตั้งแต่เช้าจนเย็น พอได้ไปลอง Yati,  Fabia และ Superb ที่น่าลองตามคำชมต่างๆ
ตามที่ได้อ่านจากที่นี่ ก็เลยโดน! 5,000 บาทครับ จองไปแล้ว Fabia Ambiente (ตัวtop 1.195 ล้าน) บอกตรงๆ ว่า เลือกไปคันเพราะ

1. Superb อยากได้ที่สุด ดีทุกอย่างทั้งเครื่อง อัตราเร่ง ภายใน ระบบความปลอดภัย ช่วงล่าง ...แต่ตังไม่พอ ยังกินน้ำมันมากเกินไปที่ 14 km/L (สำหรับผมนะ)
2. Yati อยากได้คันนี้ลองลงมา ตกใจมากๆกับอัตราเร่งจากเครื่อง 1.2 Turbo มันจะอะไรขนาดนี้ ภายในทำได้ทุกอย่าง รุ่นTop มี Sunroof ใหญ่โคตร
ถอดเบาะหลังได้หมดไว้เพิ่มพื้นที่ใส่ของ ฯลฯ ช่วงล่างดีมากเลย เบรกก็มั่นคง ...แต่ราคา 1.298 หรือ 1.448(ถ้าเอา sunroof) ล้อกะทะ 16"
และกินน้ำมัน 14.9 km/L เกือบเท่าคันพี่ใหญ่เลย

ผมเลยเลือก Fabia Ambiente ที่เครื่่องสุดมหัศจรรย์ขับจาก 0-100 ประมาณ 10 วิ ภายในก็เยี่ยมๆเลย ไม่เล็กไม่ใหญ่ เบาะหนัง Nevi 7" ล้อแมก 17"
บวกกับกินน้ำมันเฉลี่ย 18.8 km/L (ในเมือง 14.3 นอกเมือง 22.7)

แต่พอกลับมาบ้านนอนหลับดันฝันถึง Yati ครับ จริงๆนะ อะไรกันเนี่ยผม...
มานั่งค้นข้อมูลเพิ่มก็ยิ่งอยากได้ ...Yati (เพิ่งจะมาหาข้อมูลรถหลังจองไปแล้ว ไม่ควรทำตามอย่างยิ่ง)

พรุ่งนี้ผมคงไปลองขับซ้ำอีกทั้ง 2 คันให้แน่ใจ แต่ก็อยากได้ข้อคิดเห็นเพื่อนๆ ที่ไปลองขับมาแล้วว่าผมมองอะไรขาดไปบ้าง มีมุมไหนที่น่าใช้ในการตัดสินใจอีก
บอกตรงๆว่าค่าน้ำมันที่ต่างกัน 14.9 กับ 18.8 km/L และราคาที่แพงกว่าถึง 253,000 บาท (1.448 - 1.195ล้าน) มันทำให้ผมตัดสินใจลำบากจริงๆ

ขอความคิดเห็นด้วยครับ ขอบคุณมากๆ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 04:30:27 โดย kozz »

ออฟไลน์ musashidasg

• **
Re: Skoda Yati กับ Fabia เอาตัวไหนดีเนี่ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 04:40:14 »
ผมยังไม่ได้ลอง เยตินะครับ แต่ผมลอง Superb กับ Fabia แล้ว และได้จองSuperbไปแล้ว
Fabiaเนี่ยไม่ได้อยู่ในตัวเลือกของผมตั้งแต่แรกแต่ อยากจะลองขับเฉยๆครับเพราะที่บ้านมีรุ่นเก่าอยู่
ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานนะ ถ้าFabiaใหญ่เพียงพอ และคุณไม่ได้ขนอะไรมาก Fabiaก็ดีอยู่แล้วครับ
ส่วนตัวนะครับ ผมไม่ค่อยชอบเยติตรงไฟกลมๆข้างหน้านะครับ มันดูเลอะ Fabiaดูลงตัวกว่า 
รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

• **
Re: Skoda Yati กับ Fabia เอาตัวไหนดีเนี่ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 05:11:46 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ผมลืมบอกไปว่าตอนนี้มีครอบครัวแล้ว และลูกก็เพิ่งจะคลอดเลยต้องคิดเผื่อๆไว้สำหรับอนาคตด้วย
Fabia ดูเหมือนเล็กแต่ผมวัดขนาดดูแล้วก็น่าจะใหญ่พอใส่ car seat สำหรับผมลูกได้ เรื่องความปลอดภัยให้ทุกตนในรถต้องมาก่อน
เลยเลือก Skoda Fabia ที่ให้ airbag มาหลายจุดมากๆ ช่วงล่างก็ดี แต่กลัวมันจะเล็กไป เมื่อลูกโตขึ้นกว่านี้และ Yati ก็ทำได้หลายอย่างมาก
อเนกประสงค์จริงๆ นั่งก็สบายกว่า เฮ้อ... เลือกยากมาก

ไฟกลมดวงหน้านี่คงแล้วแต่คนชอบครับ เพราะผมว่าสวยดี  ;)

ออฟไลน์ musashidasg

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 05:44:25 »
ในเคสนี้ผมว่าเยติน่าจะเหมาะกว่านะครับ
อีกไม่นานคุณต้องมี ตะกร้าขวดนม, กระเป๋าผ้าอ้อม บลาๆ สำหรับลูกน้อยนะครับ
ผมยังไม่มีลูกนะ แต่เดาๆจำๆเอา สมัยที่พ่อแม่ผม มีน้องชายผมนะครับ

เรื่องของbabyseat ผมอยากให้ลองศึกษาดูก่อนนะครับ รถบางรุ่นจะมาพร้อมกับระบบ ISO Fix เพื่อติดตั้ง babyseat โดยเฉพาะเลยครับ
ในกรณีที่เราติดตั้งbabyseatบนเบาะหน้า รถบางคันจะมีปุ่มให้เราตัดระบบการทำงานของairbagของเบาะนั้นนะครับ เพื่อเวลาairbagพุ่งออกมาจะได้ไม่ทำความเสียหายแก่babyseat
แต่airbagในเบาะอื่นๆตำแหน่งอื่นๆยังทำงานเป็นปรกติอยู่ airbagเยอะๆบางทีอาจจะไม่เป็นผลดีกับผู้โดยสารที่เป็นทารกนะครับ

ยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ ดีใจที่มีสมาชิกชาวSkodaเพิ่มขึ้นอีก1คน Fabiaรุ่นเก่าที่มีที่บ้านซื้อมาเกือบ10ปีแล้ว ยังไม่เคยเสียซักครั้งเลยครับ

รถแรง ไม่จำเป็นต้องท่อดัง

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 06:15:17 »
เกรงว่า ตัวเลขความประหยัดที่โฆษณาไว้
จะไม่ใช่สิ่งที่ทำได้จริงเวลาใช้งานล่ะครับ ผมเป็นห่วงก็เท่านี้จริงจริง
แล้วเดี๋ยวจะผิดหวังกันภายหลัง รถราคาพรีเมียมอีกด้วย

ถ้ามีครอบครัวแล้ว มีลูกเล็กแล้ว ขยับไป Yeti ดีกว่าครับ
นี่เอาว่ายังไงก็จะเอา Skoda เพราะเคลมว่าประหยัดน้ำมันนะครับ
มิฉะนั้นแล้ว ผมคงแนะนำ CR-V 2.0s หรือไม่ก็ D-Segment เครื่อง 2.0

ผมเองเข็ดขยาดกับรถภายใต้การดูแลของ Y//
เคยใช้ Seat Cordoba 1.8 กับ Vento CL 1.8 รถถือว่าโอเค สมรรถนะดี ทรงตัวดี
แต่เข้าศูนย์บริการทีไรแล้ว ตัวเบากลับออกมาทุกที ราคาซ่อมบำรุงไม่ต่างจากรถแพงแพงเลย
ตอนอยู่ด้วยกัน ก็งอแงบ่อย โน่นเสีย นี่พัง เพราะ Y// ไม่ได้นำรถมาทดสอบเปลี่ยนสเปคก่อนขายจริงจัง
ตั้งแต่ซื้อรถราคา 6 แสนบาท ผมเสียค่าซ่อมไป 2 แสนบาทในเวลา 5 ปี มันก็จะเกินไปหน่อย
ตอนขายทิ้ง ก็ขายได้แค่ 200,000 ได้เงินค่าซ่อมกลับมาเท่านั้นเอง

ปัจจุบันเลยใช้มาสด้าโปรทีเจมา สบายใจ และไม่คิดว่าจะกลับไปเหยียบที่นั่นอีกเลย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 06:26:45 »
จากที่ผมได้ลอง Fabia มา แต่ก็ไม่ได้ลองนั่งด้านหลังนะครับ
ส่วน Yeti ไม่ได้ลองเลย 555+  ;D

ความคิดผมนะ ถ้าไม่กะจะมีลูก 3 คน ผมว่า Fabia ก็น่าจะพอนะครับ
อีก 10 ปี ลูกท่านก็แค่ 10 ขวบเอง, ยังตัวเล็กๆ อยู่เลย  ;)

ถ้าจะว่ากันแค่เรื่องลูก 1-2 คน และไม่ได้ขนของอะไรมากมาย
ในความคิดผม Fabia ก็น่าจะพอ, อัตราบริโภคต่างกันเยอะอยู่  :-\

ออฟไลน์ may2499

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 08:41:01 »
เมื่อวานก็เช่นเดียวกัน ผมได้ไปลองเจ้า Yeti รับรู้ได้เลยว่าเป็นรถที่ดีทีเดียว
แต่สิ่งที่ผมยังรู้สึกไม่มั่นใจเท่าไหร่ คือ เรื่องศูนย์และค่าใช้จ่ายในการดูแลภายหลัง

ไม่ทราบว่าใครพอจะคุ้นเคยกับ Skoda และพอให้ความรู้ตรงนี้ได้บ้างครับ
ถ้า DAD แตกต่างกับ Y/// และค่าใช้จ่ายตรงนี้ สมเหตุสมผล จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ
ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 09:29:29 »
ด้วยความจริงใจครับ

ดูท่าทาง จขกท จะซีเรียสเรื่องอัตราสิ้นเปลือง

แนะนำ Toyota Prius ครับ

สบายใจ สบายกาย สบายกระเป๋า (ในระยะ 5 ปีแรก)

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 10:18:32 »
มีพี่รู้จักกันใช้ fabia 1.9 desel มา ห้าปี ไม่เคยซ่อมเปลี่ยนแค่ลูกยางช่วงล่าง
ประหยัดน้ำมันมากด้วยครับ เป็นรถที่ดีจริงครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 12:01:05 »
ขอขอบคุณในทุกคำตอบครับ  :)

จริงๆ ถ้าไม่ได้มีลูกผมอาจจะตัวสินใจซื้อ Fabia ไปเลยอย่างง่ายๆ แต่พอคิดว่าอยากมีลูกอีกคนรวมเป็นครอบครัว 4 คน ก็มองว่า Yati อเนกประสงค์ดี
ช่วงบ่ายวันนี้ผมคงไปลองทั้งสองคันดูอีกรอบครับ เอาให้แน่ใจ แต่ส่วนตัวก็แอบเสียดายที่ต้องรีบตัดสินใจก่อนได้อ่าน full review ของคุณ Jimmy
ไม่งั้นคงได้รู้อะไรดีๆ อีกเยอะ เช่น การเปรียบเทียบสมรรถณะกับรถคันอื่นที่เรารู้จักกันดี การสิ้นเปลืองจริง ฯลฯ (ต้องซื้อในงานถึงได้ราคาพิเศษนี้  :P)

ผมเองก็แอบห่วงว่าบริการหลังการขายของ DAD จะเป็นแบบไหน แพงไหม เพราะคันนี้เป็นรถนำเข้าคันแรกที่เคยใช้กันในบ้านผมเลย
และถ้าต้องเอารถเข้าศูนย์บ่อยแล้วจ่ายแพงมาก คงรับไม่ได้เหมือนกันครับ... ตอนนี้แค่มั่นใจใน Skoda กับการลองขับมาแล้วว่าคงไม่หลอกเราซะเอง

ส่วน Prius ผมไปลองขับดูแล้ว ไม่ถูกใจหลายจุดมากๆ ตัดใจไปเลยหลังลองขับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2011, 12:07:42 โดย kozz »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 12:35:29 »
ถ้าเรื่องอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เป็นเรื่องใหญ่มากๆ

เห็นด้วยกับ FyGi ครับ ไปหา Prius ก็โอเคอยู่

แต่ ถ้าคิดจะเอา Skoda นั้น อยากให้เผื่อการใช้ชีวิตของคุณในอีก 3 ปีข้างหน้าด้วยครับ

เรื่องการเข้าศูนย์นั้น ค่าใช้จ่ายรถยุโรป ยังไง ก็จะแพงกว่ารถญี่ปุ่นแน่ๆ ต้องบอกกันก่อน
แต่ ตอนนี้ เท่าที่ผมนั่งดูอยู่ Skoda เขาก็กำลังอยู่ในระหว่าง พยายามจะจัดการกับราคา
และค่าใช้จ่ายในการเข้าศูนย์บริการ เพื่อให้ลูกค้าพอยอมรับได้ว่า มันจะแพงกว่ารถญี่ปุ่น
ไปไม่น่าจะมากนัก แต่ก็ไม่น่าจะเข้าใกล้่รถยุโรปพรีเมียมทั่วไปแน่ๆ

ยังต้องใช้เวลากันอีกสักหน่อย เพราอย่างน้อย ตอนนี้ เราก็เห็นแล้วว่าพวกเขากำลังทำงานกัน
เพื่อพยายามแก้ไขภาพแย่ๆ ในสมัยก่อน ให้มันกลับมาเป็นเชิงบวกให้ได้

แต่ถ้ารอไม่ได้ ลองดูคันอื่นไปก่อนด้วยนะครับ

(สังเกตไหม ผมไม่ใช้คำว่า DAD ยนตรกิจเลย)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 13:34:25 »
แล้วตอนนี้ Fabia combi ไม่มีขายแล้วเหรอครับ เห็นในงานปลายปีที่แล้วยังเอาเข้ามาขายอยู่เลย

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 13:54:29 »
คือเรื่องอัตราสิ้นเปลืองนั้นสำคัญก็จริงครับ แต่ผมเคยคำนวณเล่นๆ อาจไม่ตรงนักว่า ถ้าเทียบระหว่าง 15 กับ 20 km/L ต่างกัน 5 km/L
วิ่งไปปีละ 35,000 km ราคาน้ำมันประมาณ 40 ต่อลิตร(เผื่อน้ำมันขึ้นนิดหน่อย)
 [ (40/20) - (40/15) ] x 35,000  = 23,450 ต่อปี ดังนั้นประหยัดราคาน้ำมัน 4 ปีขึ้นไปถึงจะ save ได้ 100,000 บาท

ซึ่งถ้าคิดตามนี้
Prius   ราคา  1.26 (ตัวTop)    ขับได้   22  ต่างไป +8 km/L
Fabia   ราคา  1.195 (ตัวTop)  ขับได้   18  ต่างไป +4  km/L
Yati     ราคา  1.298 (Classic)   ขับได้   14  ต่างไป 0 km/L

จากตัวเลขข้างบน ผมเลยไม่สน Prius ถ้าจะเอา Fabia แน่ๆ เพราะ ถูกกว่าเกือบแสน แต่รถดีกว่ามาก เหมือนได้ค่าน้ำมันขับไป 2-3 ปี
แต่กับ Yati นี่ต้องเอาการใช้งาน กับความพอใจมาคำนวณด้วย ....ซึ่งไม่รู้จะคำนวณยังไง เดี๋ยวไปลองขับอีกทีครับ

***จริงๆก็รอให้คุณ Jimmy เข้ามาตอบแหละครับ เกรงใจจัง***

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 03, 2011, 23:38:06 »
แค่สงสัยนะครับ
เห็นสนใจเรื่องอัตราการสิ้นเปลือง บวกกับ ความประหยัดเป็นเม็ดเงิน และราคารถยนต์มือหนึ่ง

ถ้าซื้อ Fabia ได้ น่าจะลองมอง Jazz ด้วยหรือไม่
ราคาขาย มือหนึ่ง ต่างกันครึ่งนึง เก็บเงินส่วนต่างไปเติมน้ำมันได้ตลอดอายุรถ แถมมีเงินออมอีก
ราคาขาย มือสอง ไม่น่าต่างกันมาก เพราะ Honda ยืนราคาได้ดี ในขณะที่ Skoda ร่วงเป็นนกปีกหลุดแน่
อัตราการสิ้นเปลือง ขับ Jazz ดีดี ก็ได้ระดับ 18 กม./ลิตร ถ้าวิ่ง 90 กม./ชม. แล้วทำใจเย็นได้
เพราะในทางกลับกัน หากจับ Fabia เบนซิน 1.2 Turbo มาวิ่งที่ 120-130 ก็ไม่น่าจะได้ถึง 18 กม./ลิตร

นอกจากนี้ ต้องคิดถึงอัตราการซ่อมบำรุงด้วย
Honda เข้าศูนย์บริการช่วงปีแรกแรก เสียเงินหลักร้อย ถึง พันบาท
Skoda เข้าศูนย์บริการ น่าจะระดับหลายพันบาท ไปจนถึงหมื่นกว่าบาท อันนี้เดาเอาจากที่ผมเคยใช้ Seat และ VW

ลองตัดสินใจดูครับ ผมมองว่าจริงจริงแล้วการเลือกซื้อรถมันคงไม่สามารถคำนวณทุกอย่างมาเป็นตัวเลขได้
เพราะส่วนนึง มันต้องมาจากความพึงพอใจของผู้ซื้อผู้เป็นเจ้าของอยู่แล้ว ถ้าเรายึดติดกับตัวเลขมาก มันก็จะมีโจทย์มาทำให้เรานั่งกลุ้มอยู่เรื่อยล่ะครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 13:25:47 »
อยากได้ Fabia เอา Fabia ดีกว่าครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 14:14:12 »
ได้ข้อสรุปแล้วครับ

ขอออกตัวก่อนเลยว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของผมล้วนๆ ถ้าข้อมูลผิดจากข้อเท็จจริงช่วยแก้ให้ด้วยนะครับ
เมื่อวันอาทิตย์บ่ายแก่ๆ ผมก็เข้าไปลองรถ Yati กับ Fabia อีกครั้ง คันละหลายๆ รอบ เพราะคุยจนเริ่มสนิทกับ
พนักงานแล้ว บวกกับเราซื้อแน่ๆ เขาเลยวางใจให้ขับเยอะหน่อย ...ตกลงผมเลือก "Fabia" ครับ

เหตุผล

โดยรวม Yati อเนกประสงค์ น่าใช้กว่า แต่กินน้ำมัน และเครื่อง 1.2 ดูจะเล็กไปนิด (นิดเดียวจริงๆ)
แต่ที่ตัดใจไม่เลือกเพราะ รถยังใหม่มากจึงทำราคาโปรโมชั่นให้ผมไม่ได้ บวกกับฟังชั่นที่มีในตัวTop
ยังขาดหลายอย่างที่ผมว่าควรจะมี เช่น เบาะหนัง ล้อแม็ก
แต่มี Sunroof กับ cruise control มาให้แทนซึ่งผมไม่อยากได้  :-\
ถ้าจะหนีไปซื้อตัวClassic ก็ถูกกว่าแต่ขาดสิ่งจำเป็นเช่น Airbag เหลือแค่คู่หน้าเท่านั้น จากเดิมให้มา 8 จุด
ซึ่งผมเห็นว่าสำคัญมาก เพราะทุกชีวิตในรถที่ผมขับมีค่าเท่ากันหมด ไม่ใช่แค่ 2 คนที่นั่งหน้า

ผมเลือก Fabia เพราะฟังชั่นที่ได้ในตัวTop คุ้มมากสำหรับผม ด้วยเครื่องที่เท่ากันกับ Yati แต่ตัวถังเบากว่า
รถก็เลยวิ่งดีกว่า ประหยัดน้ำมันด้วย บวกกับทางพนักงานจัดโปรให้ผมเพิ่ม คือ ประกันชั้น 1 ฟิล์ม 3M
และทำสีดำหลังคารถให้ด้วย (น่าจะดูดีขึ้นเยอะ) โดยตัวรถเองจะมีเบาะหนัง แม็ก 17” Airbag 8 ใบ  ;D
Navi จอสัมผัส 7” ลำโพงภายใน 8 ตัว ในราคา 1.195 ล้านบาท

ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ที่ช่วยให้ผมใช้ประกอบการตัดสินใจได้ในที่สุด  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2011, 14:16:15 โดย kozz »