ผู้เขียน หัวข้อ: CX-5 มาพร้อม SKYACTIV หรอครับ ??  (อ่าน 11389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
Re: CX-5 มาพร้อม SKYACTIV หรอครับ ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 18:11:51 »
CX-5 มาพร้อม technology SkyActiv เต็มรูปแบบรุ่นแรกในไทยครับ

เทคโนโลยีนี้หลักๆก็ประมาณว่าเพิ่มความประหยัดน้ำมันครับ

- เครื่อง Direct Injection
- เกียร์ใหม่
- ลกน้ำหนักชิ้นส่วนต่างๆ
- etc

แต่ก็อย่าหวังอะไรมากเลยครับ เดี๋ยวจะผิดหวัง รอดูตอนออกมาจริงๆก่อนว่าจะประหยัดแต่ไหน

ถ้าไม่ประหยัดแบบที่คุยก็แปลว่าเป็นแค่ Marketing สร้าง image มากกว่าที่จะประหยัดขึ้นมากจริงๆ

เห็นมาเลย์เซียรีวิว บอกว่าได้เฉลี่ย 13.9Km/L   แต่ Mazda บอกประหยัดสูงสุด 18.6Km/L  (ของเค้าได้เครื่องเสียง BOSE ด้วย  สุดยอดมาก)

ต้องดูครับว่าตัวไหน ที่บอกว่าได้ 18.6 km/L นั้นมันตัวดีเซลขับ 2 ครับ เป็นตัวญ๊่ปุ่นครับ และทดสอบในการขับแบบ JC08 ครับ (มาเลย์ไม่มีตัว diesel ขายนะครับ)

http://www.cx-5.mazda.co.jp/spec/specification.html?link_id=c5lnv

ถ้าทดสอบ mode นี้ Prius ได้ 32.6 km/L เลยนะครับ

http://ja.wikipedia.org/wiki/JC08%E3%83%A2%E3%83%BC%E3%83%89

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
Re: CX-5 มาพร้อม SKYACTIV หรอครับ ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 19:19:59 »
เกี่ยวอะไรกับจะโดนแบนครับ? ผมยังไม่ได้พูดถึงเรื่องจะแบนใครเลยในกระทู้นี้

ขอโทษนะครับ ผมเข้าใจผิดว่าจะโดนแบน แต่กำลังสงสัยว่า มีสมาชิกบางท่านชอบตั้งกระทู้เรื่องซ้ำซากที่เคยพูดไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2013, 19:21:36 โดย Bangkok Infinity X12 »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 23:11:14 »
Cx5 มาพร้อม skyactiv แน่นอนครับ
แต่ที่ว่าจะประหยัดมากไหม อันนี้ก็คงยังตอบไม่ได้ เพราะ ในการทดสอบต่างประเทศ เครื่องยนต์ อากาศ อุณหภูมิ น้ำมัน บ้านเขากับบ้านเรา มันต่างกันพอสมควรครับ
อย่างรถบางคันในต่างประเทศ ประหยัดมาก มาขับเมืองไทยก็เห็นกินปรกติ หรือ บางคันเมืองนอกว่ากิน มาขับเมืองไทยกลับประหยัดกว่าที่คิด

สำหรับผม ผมคิดว่า cx5 น่าจะเป็นรถที่ขับดี ขับสนุก แต่ ความประหยัด น่าจะไม่หนีกับรถยี้ห้ออื่นๆในclass เดียวกันครับ
ดังนั้น รอดูตัวจริง แล้วค่อยมาตัดสินครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 23:14:42 »
มาสด้า ไม่เคยมีรุ่นไหนประหยัดน้ำมันสักคัน เท่าที่นึกออก
เอา skyactive มาก็ดีจะได้ประหยัดสู้ยี่ห้ออื่นเค้าได้สักที แต่อย่าหวังความแรงเลยครับ
เค้าเน้นประหยัดนะ เทคโนโลยีนี้
ดีเซลนะอาจพอประหยัด แต่ผมว่าเบนซิลคงไม่ต่างจากเจ้าอื่นๆเท่าไหร่หรอกครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 08, 2013, 23:19:22 »
เกี่ยวอะไรกับจะโดนแบนครับ? ผมยังไม่ได้พูดถึงเรื่องจะแบนใครเลยในกระทู้นี้

ขอโทษนะครับ ผมเข้าใจผิดว่าจะโดนแบน แต่กำลังสงสัยว่า มีสมาชิกบางท่านชอบตั้งกระทู้เรื่องซ้ำซากที่เคยพูดไปแล้วครับ
ซ้ำแล้วถามเพื่อความแน่ชัดไม่ได้รึครับ โดนแบนไม่ได้เกี่ยวกับตั้งกระทู้ซ้ำนะครับ แต่เป็นเรื่องอื่น
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 01:40:50 »
ที่ญี่ปุ่น ตัว Diesel ประสบความสำเร็จมากครับ เป็นรถที่ดึงกระแส Diesel กลับมาในรถญี่ปุ่นเลยครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 09:32:43 »
หวังว่าคงไม่มี SKYACTIV  แบบสเป็คไทย ไม่มีหัวฉีดไดเร็ค แล้วทำฝาครอบเครื่อง SKYACTIV นะครับ

เดี๋ยวมันจะไปเลียนแบบมุขเครื่อง Earth dream Accord เค้าอ่ะ

เห็นภาพเลยครับ 5555555
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 15:44:58 »
เอาอีกแล้ว กระแสราคา 2 ล้านบาท ยังมีต่อมาอีก

ถ้าท่านเอาไปเทียบกับราคา Gray แล้วอนุมานว่ารถจากผู้ผลิตมักแพงกว่า
เฉกเช่น BMW, Benz, Porsche แบบที่มีใครสักคนนึงเคยยกขึ้นมาเมื่อสองสามเดือนก่อน
ผมขอบอกว่า "ผิด" และเป็นคนละกรณีกันนะครับ

นี่แหละครับ การตั้งกระทู้ออกตัวแรงตั้งแต่คราวนั้น โดยไม่ได้ศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน
ก็ไม่วายจะมาสร้างความเข้าใจผิดให้คนอื่นอื่น ไม่รู้จักจบจักสิ้นไปเรื่อย
อยากให้ทุกคนไตร่ตรองให้ดีก่อนพิมพ์ออกมาครับ

รับทราบครับ ขออนุญาต จขกท.นะครับ ถ้ายังตั้งกระทู้แบบนี้ คงต้องโดนแบนอีกนะครับ ขอความกรุณาไปค้นหากระทู้จะดีกว่าไหมครับ

???????????