ผู้เขียน หัวข้อ: รถ BMW X1 จอดเข็นไม่ได้จริงๆ หรือครับ(ใส่ P เท่านั้น)  (อ่าน 49303 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยนะครับ พอดีพี่ที่ทำงานผม แกได้ X1 มาจากแม่

เวลาไปกินข้าว ก็ไปรถผมตลอดเลยครับ (ฮา...งงง อยากนั่งรถหรู)

พี่เขาบอกว่า รถพี่จอดเข็นไม่ได้

อยากทราบว่ามันจริงไหมครับ หรือจริงๆ มันเข็นได้แต่ต้องไปเลือกใน Function แบบ Focus นะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เหมือนได้ยินมาว่าตั้งแต่หลัง e60 เข็นไม่ได้แล้ว ในขณะที่เบนซ์ยังพอเข็นได้

ออฟไลน์ Monn

ไม่ได้ครับ ตอนนี้ BMW เป็นทุกรุ่น และไม่สามารถปลดล๊อคได้ เพราะ BSI จะหลุดครับ ข้อดีคือ เวลาไปที่ไหน บอกยาม เข็นไม่ได้ จะได้จอดซอง อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ใช่แล้วจอดขวางไม่ได้เลย

GreenG

ป้าที่ทำงานบอกว่า ไม่ไหว ไปห้างลำบากมาก  ;)

ออฟไลน์ Jump

ไม่แน่ใจ x1 เกียร์ไฟฟ้า ป่าว
แต่ทุกยี่ห้อ ตัวไหน ไฟฟ้า อดเข็นทุกตัว
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ beebird

ป้าที่ทำงานบอกว่า ไม่ไหว ไปห้างลำบากมาก  ;)
ใจเย็นๆครับ ขับวนๆไปหน่อย เดี๋ยวก็ได้ที่จอดในซองครับ ... ถ้าหาไม่ได้ ,รูมันแคบเกินไป หรือ รถข้างๆเป็นพวกรถขนของ รถโทรมๆผมไม่จอดครับ เ้สี่ยงจะโดนเปิดประตูมาชนอีก ผมจะถือว่าดวงมันไม่มีจะให้ช๊อป ผมก็เปลี่ยนห้าง หรือไว้มาวันหลังครับ

ส่วนตัวผมไม่เคยจอดแปะมาหลายปีมากๆแล้วครับ ยกเว้นจอดข้างทางนานๆครั้ง คันปัจจุบันไม่สามารถจอด N ได้ก็เฉยๆนะครับ ไม่คิดว่าเป็นเรื่องเดือดร้อน ดีกว่าให้คนอื่นเข็นรถเราไปชนอีกคัน ไหนจะบางคนใส่แหวนที่นิ้วอีก

ออฟไลน์ NaNaNa

ป้าที่ทำงานบอกว่า ไม่ไหว ไปห้างลำบากมาก  ;)

จอดในที่จอดดีกว่าจอดขวางครับ ผมเจอมาแล้ว จอดขวาง เจอคันหลังเกบของอยู่เด็กเล่นเกียเล่นพวงมาลัย รถพุ่งมาเต็มๆรถผมเลย ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นะ

ดูในกล้องวงจรปิด

ออฟไลน์ MystogaN

เป็นคนไม่ชอบจอดขวางใครอยู่แล้วครับ ต่อให้จอดขวางแล้วเข็นได้ก็ไม่ชอบ เพราะคนที่โดนขวาง

มันก็ต้องมีหงุดหงิด มีโมโหบ้าง เรารับประกันความปลอดภัยกับรถเราไม่ได้เลย จึงไม่จอดเลยครับ

ถ้าสามารถจอดขวางได้ ก็คงเปนเหตุการณ์จำเปนจริงๆ เช่น ปวดท้องหนักๆ เป็นต้น :P

ออฟไลน์ Ongszaa

ผมขับ teana ยังไม่จอดขวางเลยคับ
อันตรายกับรถเรา รถผมไม่มีรอยชน ไม่อยากได้รอยกลับมา ค่าทำแผลไม่คุ้มค่าทิปยาม
ทิปยามดีๆ รับรองมีที่จอด ไปประจำเค้าจำได้ โบกอย่างไว
ยิ่งเอา BMW+ป้ายประมูล ไปนี่หาที่จอดง่ายขึ้นคับ ยามโบกง่าย
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ Niceguy_C

รถผมก็เข็นไม่ได้ ปรกติจะไม่ชอบจอดขวางอยู่แล้ว

แต่ถ้าไม่มีที่จอดจริงๆ ก็จะเขียนเบอร์โทรแปะไว้หน้ารถ

ออฟไลน์ reyeshenry

ถึงเข็นได้ ก็อย่าจอดขวางเลยครับท่าน ไม่ดีหรอก
อารมณ์คนโดนจอดขวาง บางคนมันเซ็งบ้างแหละครับ
อีกอย่างผมไม่ชอบให้ใครมาเข็นรถผมเรา ตอนเราไม่อยู่  มันไม่ใช่รถเขา เขาไม่ใส่ใจอะไรมากมายหรอก ถึงจะเป็นยามก็เถอะ

ออฟไลน์ XL_SiZe

แก้ได้ แต่หมดประกัน เลยไม่มีใครทำครับ  :'(

ออฟไลน์ jirakij

• Newbie
  • *
    • lubetools เว็บไซต์จาระบี น้ำมันชั้นนำ
เข้าซองที่จอดดีกว่าครับ เพื่อมีคนจะออกจากรูเราไปขวางเขา เขาออกไม่ได้จะไปลำบากเขาอีก
Bestlubetools!
www.lubetools.com

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
เห็นในคลับเขาบอกว่าทำได้ครับ(แต่ผมไม่มีรถเลยไม่ได้ลอง 55)

http://www.x1society.com/forum/index.php?topic=1791.0
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

GreenG

เห็นในคลับเขาบอกว่าทำได้ครับ(แต่ผมไม่มีรถเลยไม่ได้ลอง 55)

http://www.x1society.com/forum/index.php?topic=1791.0

เปิดไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ TK2003

• พ่อลูกสอง

ขออนุญาติเจ้าของเทคนิคนะครับ

เทคนิคการใส่เกียร์ N เพื่อจอดรถ และสามารถเข็นได้
« on: วันที่ 29 August 2012, เวลา 23:11:08 »
สวัสดีครับ เพื่อนๆ ชาว X1 Society ทุกท่าน...

หลังจากที่เข้ามาสิ่งสถิตย์อยู่ในเว็บนี้มาได้สักระยะหนึ่ง ในช่วงที่รอรถก็หาข้อมูลไปเรื่อยเปื่อยจากเว็บต่างๆ ทั้งในและต่างประเทศ
และในบ้างครั้งเราก็มีความกังวลเล็กๆ ในเรื่องการจอดรถขวางรถคันอื่น ซึ่งในบ้างครั้งมันก็มีความจำเป็น (จริงๆ นะ)

หลังจากที่ได้รับรถเมื่อวาน (28/11/55) ก็ได้ทดลองเทคนิคในการจอดรถเข้าเกียร์ว่างทันที
วันนี้ก็ขอเอาเทคนิคในการจอดรถ และสามารถปลเกียร์ว่างได้ เอากุญแจออกได้ และล๊อกรถได้ตามปรกติ โดยไม่ต้องดัดแปลงใดๆ มานำเสนอเพื่อนๆ ครับ

วิธีจอดรถ BMW X1 พร้อมกับใส่เกียร์ N

1. ดับเครื่องตามปกติ
2. เอากุญแจออก (ยังไม่เปิดประตู)
3. เหยียบเบรค กดปุม start/stop (เครื่องติดตามปรกติ โดยไม่ได้เสียบกุญแจ)
4. เลื่อนเกียร์มาอยู่ระหว่าง P และ R (ไฟที่แสดงเกียร์จะดับ)
5. กดปุ่ม Start/Stop เพื่อดับเครื่อง
6. เลือนเกียร์มาอยู่ที่ N
7. ลงจากรถ ปิดประตู ล๊อกรถตามปรกติ...

*** แก้ไข อัพเดทขั้นตอนครับ ***

จบแล้วครับ ทริกเล็กๆ ในการจอดรถ BMW X1 โดยใส่เกียร์ N ครับ ทำครบตามขั้นตอนบนพื้นเรียบๆ แล้วลองเขนดูนะครับ ว่าเข่นได้หรือเปล่า
ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ชาว X1society.com นะครับ

สำหรับเทคนิคนี้ก็เอาไว้ใช้ในกรณีที่จำเป็นจริงๆ กันนะครับ ดีที่สุดคือการจอดรถเข้าชองจอดและใส่เกียร์ P ครับ และถ้าเพื่อนๆ ท่านใดอ่านแล้วยังไม่เข้าใจ ผมจะทำเป็นคลิปวิดีโอมาลงไว้นะครับ

** แก้ไขเพิ่มเติมอีกนิด **
ข้อที่ 6 และ 7 ใช้มือซ้ายเลื่อนเกียร์ และใช้มือขวากดปุ่ม Start/Stop เพื่อดับเครื่องยนต์นะครับ
« Last Edit: วันที่ 30 August 2012, เวลา 15:52:37 by roytawan »   Report to moderator     Logged

cr. คุณ roytawan
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ HYDE--

E60 พ่อผม เป็นเกียร์คันโยก ยังปลด N ไม่ได้เลยครับ
คงจะมีเทคนิคที่ผมไม่รู้แหละ

GreenG

เทคนิคการใส่เกียร์ N เพื่อจอดรถ และสามารถเข็นได้
« on: วันที่ 29 August 2012, เวลา 23:11:08 »
สวัสดีครับ เพื่อนๆ ชาว X1 Society ทุกท่าน...

หลังจากที่เข้ามาสิ่งสถิตย์อยู่ในเว็บนี้มาได้สักระยะหนึ่ง ในช่วงที่รอรถก็หาข้อมูลไปเรื่อยเปื่อยจากเว็บต่างๆ ทั้งในและต่างประเทศ
และในบ้างครั้งเราก็มีความกังวลเล็กๆ ในเรื่องการจอดรถขวางรถคันอื่น ซึ่งในบ้างครั้งมันก็มีความจำเป็น (จริงๆ นะ)

หลังจากที่ได้รับรถเมื่อวาน (28/11/55) ก็ได้ทดลองเทคนิคในการจอดรถเข้าเกียร์ว่างทันที
วันนี้ก็ขอเอาเทคนิคในการจอดรถ และสามารถปลเกียร์ว่างได้ เอากุญแจออกได้ และล๊อกรถได้ตามปรกติ โดยไม่ต้องดัดแปลงใดๆ มานำเสนอเพื่อนๆ ครับ

วิธีจอดรถ BMW X1 พร้อมกับใส่เกียร์ N

2. เอากุญแจออก (ยังไม่เปิดประตู)
3. เหยียบเบรค กดปุม start/stop (เครื่องติดตามปรกติ โดยไม่ได้เสียบกุญแจ)
4. เลื่อนเกียร์มาอยู่ระหว่าง P และ R (ไฟที่แสดงเกียร์จะดับ)
5. กดปุ่ม Start/Stop เพื่อดับเครื่อง
7. ลงจากรถ ปิดประตู ล๊อกรถตามปรกติ...

*** แก้ไข อัพเดทขั้นตอนครับ ***

จบแล้วครับ ทริกเล็กๆ ในการจอดรถ BMW X1 โดยใส่เกียร์ N ครับ ทำครบตามขั้นตอนบนพื้นเรียบๆ แล้วลองเขนดูนะครับ ว่าเข่นได้หรือเปล่า
ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ชาว X1society.com นะครับ

สำหรับเทคนิคนี้ก็เอาไว้ใช้ในกรณีที่จำเป็นจริงๆ กันนะครับ ดีที่สุดคือการจอดรถเข้าชองจอดและใส่เกียร์ P ครับ และถ้าเพื่อนๆ ท่านใดอ่านแล้วยังไม่เข้าใจ ผมจะทำเป็นคลิปวิดีโอมาลงไว้นะครับ

ข้อที่ 6 และ 7 ใช้มือซ้ายเลื่อนเกียร์ และใช้มือขวากดปุ่ม Start/Stop เพื่อดับเครื่องยนต์นะครับ
« Last Edit: วันที่ 30 August 2012, เวลา 15:52:37 by roytawan »   Report to moderator     Logged

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NoName__???

เมืองนอกที่จอดเค้ามีมากกว่ารถ บ้านเรารถมากกว่าที่จอดเลยเป็นปัญหาซะ

ออฟไลน์ YenChar

เกียรไฟฟ้า จอด N ไม่ได้ครับ

ให้ข้อมูลนิดนึงว่า พรีอุส ที่เกียรเข็นไม่ได้
ทางช่างชี้แจงว่า เมื่อล้อหมุน แบตจะเข้าใจว่ารถวิ่งอยู่ แล้วแบตจะทำงานเอง(ฉลาดเกิ๊นน)

ออฟไลน์ nattapollo

• Jr. Member
  • **
Ford Focus TDCI ก็เข็นไม่ได้เหมือนกัน

ต้องเลือกหาที่จอดให้เหมาะสม

ออฟไลน์ Monn

ผมว่ามันเป็นเทคนิคหลากเกียร์หรือเปล่าครับ แล้วแน่ใจเหรอครับว่าจะไม่มีปัญหาตามมา เกิดทำแล้วเกียร์พัง หรือสตาร์ทไม่ติดตามมา เราจะตามที่ใครได้ครับ ผมว่า อันนี้ไม่ค่อยแนะนำนะ ถึงจะมี BSI แต่ไม่น่าจะคุ้ม เผลอๆ ไม่คลุมเพราะคุณทำพังอะ  ในเมื่อมันทำมาให้ใช้ไม่ได้ จะไปฝีนทำไมหละครับ การหาที่จอดไม่ยากขนาดนั้นหรอกครับ อย่างมากก็ไม่จอด ไปที่อื่น ห้างเยอะแยะมากมาย หรือยอมจอดเสียเงินหน่อย (ให้ยาม หรือไกลหน่อย) ดีกว่าคุณจะมาเสี่ยงกับเกียร์ ซึ่งแพงมหาโหดนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ PP

;D สวัสดีค่ะ รถเราทุกคันจะพยายามหาที่จอดในช่่องจอดค่ะ จะไปไหนก็ต้องวางเเผนเรื่องเวลานิดนึงเพื่อที่จะได้มีช่องจอด จอดนอกช่องเสี่ยงว่าจะโดนเข็นไปกระเเทกรถคันอื่นค่ะ

ออฟไลน์ aoddy1

ใช่ครับจอดเข็นไม่ได้ X3(ยืมเค้านะครับ) ไปฟิวเจอร์ต้องบอกยามหาที่จอดให้หน่อย

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

รถผมทุกคันเข้า N เข็นได้หมดแต่ผมก็พยายามหาช่องจอดเข้าซองมากกว่า บางครั้งกลัวครับ แม้กระทั่งรถคนอื่นขวางหน้า เวลาเข็นก็ยังแอบกลัวรถเขาบุบบ้าง ไปกระแทกคันหน้าบ้าง จะเข็นทีถ้าไปสองคนต้องคนนึงดูหน้ารถเขาแล้วคอยดันไม่ให้ไปกระแทกกับคันอื่นครับ  ถ้าไปคนเดียวจะพยายามหา รปภ มาเข็นให้ :'(