ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องฟิล์มที่แถมมาจากศูนเซฟ  (อ่าน 3905 ครั้ง)

ออฟไลน์ kikumans

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้ฟิล์มแถมจากศูน ซึ่งได้ฟิล์มของ vercool 60 80 แล้วศูนย์ติดฟิล์มมาเปงฟองอากาศเกือบทุกบาน บานหน้าเยอะสุด แล้วผมขอเครม ปรากฏว่า ฟิล์มเป็นฟองอากาศเยอะกว่าเดิม แต่มีของแถมมาด้วย คือ รอยขีดข่วน บนตัวรถ(ผมซื้อรถสีดำอาจจะเห็นง่ายไปหน่อย) แล้วผมถามพี่เซลว่าทำไมมีฟองอากาศอีก พี่เซลบอกว่าเป็นแบบนี้ทุกคัน อยากจะถามพี่ๆว่า ผมควรทำอย่างไรดีครับ และถ้าผมเคลือบแก้วรอยต่างๆจะหายรึป่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2013, 17:40:45 โดย kikumans »

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องฟิล์มที่แถมมาจากศูนเซฟ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 18:06:39 »
โดยทั่วไป(ไม่ใช่ทุกศูนย์) ฟิล์มแถมของศูนย์จะติดกันแบบลวกๆ ประมาณว่าเอาถูกเอาเร็วเข้าว่า

เคลมใหม่ ก็ติดด้วยมาตรฐานเดียวกันนั่นแหละครับ คืออาจจะดีขึ้น(ไม่มาก)หรือแย่ลงกว่าเดิมอีก แล้วแต่โอกาส

ล่าสุดไปออกรถยี่ห้อนึง เราก็กำลังตรวจรับรถ ซักพักนึง ก็มีช่าง2คน(ชายหนึ่งหญิงหนึ่ง)มาติดฟิล์มคันข้างๆผม

คิดในใจว่าเค้าจะติดฟิล์มได้เหรอ ที่คับแคบแบบนั้น

ใจนึงก็กลัวว่าจะเปิดประตูมาโดนรถเรา (คือมันใกล้กันจนเปิดสุดไม่ได้ เปิดได้แค่จังหวะแรกเท่านั้น)

ผ่านไปแป๊บเดียว หันกลับมาอีกที ปรากฎว่าคุณสองคนนั้นติดฟิล์มเสร็จแล้วครับ โดยที่ไม่มีอุบัติเหตุมากระแทกโดนรถของเรา

คิดในใจ สามารถจริงๆ

ช่างเก่งหรือไม่เก่งก็อีกเรื่องนึง หรือจะชำนาญแค่ไหนก็ตาม แต่ในความเป็นจริงแล้ว สถานที่ทำงานแบบนั้น(ร้อนก็ร้อน แคบก็แคบ) งานไมมีทางออกมาได้ดีหรอกครับ

และด้วยเวลาอันรวดเร็วแบบนั้น งานก็ไม่มีทางทำด้วยความละเอียดละออ(ลวกๆ)แน่นอนครับ

ที่เซลส์เค้าบอกว่าเป็นทุกคัน ผมว่าในความเป็นจริง ก็อาจจะไม่ใช่ทุกคันหรอกครับ แต่คิดว่าก็ไม่ผิดเพี้ยนไปซักเท่าไหร่หรอกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2013, 18:13:36 โดย Tui_PSG »

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องฟิล์มที่แถมมาจากศูนเซฟ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 18:10:45 »
โดยทั่วไป(ไม่ใช่ทุกศูนย์) ฟิล์มแถมของศูนย์จะติดกันแบบลวกๆ ประมาณว่าเอาถูกเอาเร็วเข้าว่า

เคลมใหม่ ก็ติดด้วยมาตรฐานเดียวกันนั่นแหละครับ คืออาจจะดีขึ้น(ไม่มาก)หรือแย่ลงกว่าเดิมอีก แล้วแต่โอกาส

ล่าสุดไปออกรถยี่ห้อนึง เราก็กำลังตรวจรับรถ ซักพักนึง ก็มีช่าง2คน(ชายหนึ่งหญิงหนึ่ง)มาติดฟิล์มคันข้างๆผม

คิดในใจว่าเค้าจะติดฟิล์มได้เหรอ ที่คับแคบแบบนั้น

ใจนึงก็กลัวว่าจะเปิดประตูมาโดนรถเรา (คือมันใกล้กันจนเปิดสุดไม่ได้ เปิดได้แค่จังหวะแรกเท่านั้น)

ผ่านไปแป๊บเดียว หันกลับมาอีกที ปรากฎว่าคุณสองคนนั้นติดฟิล์มเสร็จแล้วครับ โดยที่ไม่มีอุบัติเหตุมากระแทกโดนรถของเรา

คิดในใจ สามารถจริงๆ

ช่างเก่งหรือไม่เก่งก็อีกเรื่องนึง หรือจะชำนาญแค่ไหนก็ตาม แต่ในความเป็นจริงแล้ว สถานที่ทำงานแบบนั้น(ร้อนก็ร้อน แคบก็แคบ) งานไมมีทางออกมาได้ดีหรอกครับ

และด้วยเวลาอันรวดเร็วแบบนั้น งานก็ไม่มีทางทำด้วยความละเอียดละออ(ลวกๆ)แน่นอนครับ

งั้นแสดงว่าส่วนใหญ่เป็นแบบนี้ใช่ไหมครับ แต่พี่ที่ทำงานบอกว่ารถพี่เค้า 5ปีแล้วยังไม่เป็นฟองอากาศเลย ฟิลแถมเหมือนกัน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 18:15:59 »
ก็อย่างที่บอก ไม่ใช่ว่าจะเป็นทุกศูนย์หรือทุกครั้ง

เพียงแต่บอกว่า ด้วยปัจจัยหลายอย่าง มันมีโอกาสสูงที่งานจะออกมาไม่ดี

ส่วนเรื่องฟองอากาศ....ช่วงหลายวันแรกที่เพิ่งติดฟิล์มใหม่ๆ อาจจะมีฟอง(เล็กๆ)บ้าง แต่เมื่อใช้งานไป ฟองเหล่านี้จะค่อยๆหายไปครับ(จะเนียนขึ้นเรียบขึ้น)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2013, 18:26:54 โดย Tui_PSG »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 18:23:24 »
ขอบคุณมากคับ แล้วเรื่องรอยขีดข่วน นี่เคลือบแก้ว จะหายรึป่าวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 18:30:57 »
ถ้าเป็นแค่รอยขนแมวซึ่งไม่ใช่รอยลึก ขัดเคลือบก็น่าจะหาย(หรือมองแทบไม่เห็น)ครับ

ส่วนเคลือบแก้ว อันนี้ไม่เคยทำ แต่คิดว่าถ้าขัดเคลือบหาย เคลือบแก้วก็หายแน่นอนครับ

เพราะขั้นตอนการเคลือบแก้ว เค้าจะเตรียมผิวก่อนเคลือบ ซึ่งในขั้นตอนการเตรียมผิว ก็ต้องขัด(ด้วยยาขัดที่เหมาะสม)อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 19:24:38 »
ผมขอพูดเรื่องฟิล์มละกันครับ

ผมก็เคยมีปัญหากับฟิล์มแถมจาก 0 Chev เหมือนกันครับ แต่เป็น 3M

ของผมออกรถมารอบแรกบานหลังมีฟองอากาศ 0 เคลมให้แต่โดยดี

รอบที่ 2 มาสังเกตุเห็นว่าบานหลังติดไม่เต็มบาน เซลก็อ้างว่าเค้าติดแบบนี้กันทุกคันแหละครับพี่ (ประโยคคลาสสิก)

ผมเลยบอกเซล งั้นไปดูคันอื่นใน 0 กันมะว่าเค้าติดกันยังไง พอไปดูคันอื่นก็ติดเต็มบานกัน

สุดท้ายก็ต้องเคลมให้ผม

กรณีคุณผมแนะนำว่า ถ้าเซลพูดแบบนี้เข้าทางเลย ชวนเซลไปดูรถคันอื่นใน 0 ว่ามีฟองอากาศอย่างที่พูดเปล่า

แต่จริงๆแค่มีฟองอากาศแบบนี้ก็ไม่ถูกต้องแล้วแหละครับ ต้องเคลมอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2013, 22:02:13 โดย Nyquist »

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 19:27:16 »
"เป็นกันทุกคัน" "บางคันแย่กว่านี้อีก"  :( :( เป็นคำพูดประจำเขาไปแล้วหรือ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 19:28:56 »
เซลล์พูดอะไรก็อย่าไปฟังมันมากครับ ถ้าเราจะเปลี่ยนก็ยื่นคำขาดไปเลยครับ  คำว่า"มันก็เป็นแบบนี้ทุกคัน" ถ้าเจอกับตัวจะตบให้ปากฉีกถึงตาตุ่มเลย >:( >:(
Test ..

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 19:46:04 »
โชคดีรถผมได้มาฟิล์มไม่มีฟองอากาศแต่รุ่นถูกร้อนมากมาย(ศูนย์เชฟที่ตอนนี้ปิดไปแล้ว) :-\ :-\

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 20:30:25 »
ผมเข็ดกับฟิลม์ 0 ล่ะ ติดร้านดังใหญ่ๆ ข้างออกเอาดีกว่า

ล่าสุดไปเคลมฟิลม์ที่เชียงใหม่มา

บอกฟิลม์เป็นฟองอากาศเจ้าของร้านบอกโอเคค่ะ นั่งรอประมาณ 2 ชม.น่ะค่ะ

ไม่ถามหาใบรับประกัน กับ ไม่ดูฟิลม์เลยว่าเป็นฟองอากาศจริงมั้ยด้วยซ้ำ พอเสร็จปุ๊บบอกเรียบร้อยแล้วค่ะ ไม่มีค่าใช้จ่ายน่ะค่ะ

ยังไงโอกาศหน้าก็แวะเข้ามาใช้บริการอีกน่ะค่ะ  ;D ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 20:44:54 »
ฟิล์มแถม มาตรฐาน ควรจะเป็น

Lamina / 3M / Hi-Kool ครับ

ในกรณียี่ห้อที่ จขกท ได้มา ผมไม่เคยได้ยินแหละ

ส่วนเรื่องฟองอากาศ ที่เกิดขึ้นจากการติดฟิล์ม

ควรทิ้งไว้สัก 7 วันครับ 3 วันแรกควรจะตากแดด

ถ้าหายก็โอเค แต่ถ้าไม่หายควรจะต้องเคลมครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 21:44:33 »
ความเห็นส่วนตัวผมนะ ผมไปร้่านข้างนอก ลอกแล้วติดฟิล์มดีๆไปเลย
เสียดายเวลาและความรู้สึก นอกจากนั้นยังขับรถเย็นสะบายกว่าเยอะ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2013, 22:20:38 »
ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ ตอนนี้ผ่านไป 4 วันแล้วถ้า 7 วันไม่หายจะลองไปเคลมดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ Palermo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2013, 22:17:43 »
ผมว่าก็อยู่ที่ช่างติดฟิล์มด้วยนะ ตอนผมไปติด Lamina ก็ไปติดกับร้านที่เป็น Exclusive shop ของเค้า ออกมาก็ไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 08:45:42 »
ของผมฟิล์มที่แถมจากศูนย์ไม่เคยมีฟองอากาศเลย ตอนขอของแถมน่าจะคุยกับเซลล์ดูก่อนเอายี่ห้อพอคุ้นๆหน่อย เชฟผมใช้มาเกือบ5ปีแล้วฟิล์มแถม3M ยังโอเคอยู่เลย มาสด้าคันที่เพิ่งออกก็แถม3M ยังไม่มีปัญหา เคยเจอครั้งเดียว 3M ปลอมแถมมากับวีออสแต่กว่ามันจะเกิดฟองอากาศก็เข้าปีที่3