ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยพี่ๆเรียนมัธยมได้เกรดเท่าไรกันบ้างครับ  (อ่าน 31579 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
Re: สมัยพี่ๆเรียนมัธยมได้เกรดเท่าไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 13:07:01 »
ม. ต้น 3.0x
ม. ปลาย 2.4x
ป. ตรี จุฬา วิทย ฟิสิกส์ 3.30
ป โท จุฬา วิทย ฟิสิกส์ 3.35

แบบนี้พอไหวไหมครับ ;D

ออฟไลน์ EakkyMan

• Jr. Member
  • **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
Re: สมัยพี่ๆเรียนมัธยมได้เกรดเท่าไรกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 13:30:17 »
มัธยมถือว่า OK ผ่านมาได้ในระดับ 3 กว่าๆ พอเข้ามหาลัยแล้ว...หืดขึ้นคอ...ลอดมาได้ 2 ก่าๆ แต่พอเข้าทำงานทุกอย่างกลับไม่ได้ขึ้นอยู่กับเกรดที่ได้เลย

ได้ทำงานดีกว่าคนที่เรียนเก่งได้เกียนตินิยม เงินเดือนก็สูงกว่า (สรุปคือ อย่าไปคิดมากกับเกรดตอนเรียน... แต่ขอให้ตั้งใจในงานที่คุณทำ และจริงจัง แค่นั้นชีวิตก็ดีได้)

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 17:17:59 »
เอ่อ...กลัวน้องจะเปลี่ยนความคิดมากเกินไป กลับกลายเป็นไม่ตั้งใจเรียน เพราะพี่ๆในนี้มีแต่บอกว่า

ตัวเองก็เกรดต่ำ แต่ก็จบออกมาได้ดีกันทั้งนั้น

แต่นั่น เป็นเพียงส่วนน้อยนะครับน้อง เพราะส่วนมาก พวกที่เกรดน้อย เค้าก็หางานยากจริงๆ

ฝากไว้ให้คิดซักนิด ตั้งใจๆ สู้ๆ
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 17:48:46 »
ศิษย์เก่าสวนสุนันทา สายศิลป์คำนวณ
เกรดเฉลี่ย ม.4-5 อยู่ 2.9-3.1 (ม.6ไปเรียนที่อเมริกา เกรดดีเป็นพิเศษ ไม่นับ)

คณิต ได้ 1 ตลอด ไม่เคยมี 2
อังกฤษ ได้ 3-4 ตลอด ไม่เคยต่ำกว่านั้น

เก่งไม่เก่ง ไม่รู้ แต่จงหาจุดถนัดของตัวเอง(ที่สามารถใช้การได้)ไว้อย่างน้อย 1 ที่เสมอ
แล้วอนาคตมันจะมีทางไปถ้าใจคุณรักดี แต่ถ้าคุณไม่มีจุดไหนที่เด่น ไม่มีสิ่งที่คุณรัก
หรือคุณดันไปรักในสิ่งที่ไม่สามารถพัฒนาเป็นวิชาชีพสุจริตหาเลี้ยงตัวเองได้..เปล่าประโยชน์
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 17:51:03 »
ของตอนม.ต้น 1.49 ห่วยครับ ยังดีแค่ติด0หละครับ ร-มส ไม่เคยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 19:55:17 »
ที่แย่ที่สุดของผมน่าจะ ป.6 ครับ 2.25   จบ ม.6 ด้วย 3.23  จบ ป.ตรี ด้วย 3.30 ครับ

วันก่อน ไปรับผลเกรดของน้องชาย ที่อัสสัม น้องชายคนที่เรียน ม.2 ได้ 3.96    คนที่เรียน ป.5 ได้ 1.89  แถมติด 0 คณิตอีก  อะไรจะขนาดนั้น

แต่ผมเชื่อว่า ผลการเรียนที่ดี ไม่ได้เป็นคำตอบว่า อนาคตจะประสบความสำเร็จ ได้มากไปกว่าคนที่ ได้ผลการเรียนน้อยครับ อิอิ   
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 21:52:47 »
มาเหลาด้วย ในฐานะที่ ผ่านวัยเรียนมานานแล้ว และไม่เคยสัมผัสชีวิตเด็ก ม.ปลายด้วย ...

ผมเรียนสายช่างกลมาตลอดครับ หลังจากจบม.3

เทคโนฯปทุมฯ ตอนปวช

เทคนิคดอนเมือง ตอน ปวส.

ตีหัวหมา ด่าแม่เจ๊ก มาตลอด ยิงคนอื่นก็หลายคน ฟันหลังฟันแขนสถาบันอื่นมาก็หลายศพ เอ่ย.... หลายคน ปัญจะ เซ็นท์จอน ดุสิต โนฯปิ ไทวิ ฯลฯ ไล่ตีมาหมดแล้ว แต่ก็จบ ป.ตรีวิศะวะ มาได้แบบลุ่มๆดอนๆที่ ม.รังสิต

ตอนเรียนไม่เคยสนใจเรียน แต่ขอให้รักดี ในบั้นปลายครับ ... เพื่อนผมเรียนเก่ง ตอนเรียนมหาลัยที่รังสิต แต่เรียนไม่จบ เพราะไปทำผู้หญิงท้อง

ถ้าเราคิดดี มีเป้าหมายอย่างที่คุณแพนว่า ไม่ต้องเรียนเก่งหรอก ประสบความสำเร็จกันเยอะ

ผมจบ ป.ตรีมาแบบคาบเส้น ส่วนเพื่อนผมที่มาจากสาย ม.ปลายแล้วมาต่อวิศะวะ ได้ 3.8กัน ตอนนี้ มันก็เป็นแค่วิศวะกร ขับรถราคาเกือบล้าน อยู่ห้องพัก ทำงานเข้ากะ

แต่ผม ไม่บอกละกันว่ามีไรบ้าง แต่ก็ไม่น้อยหน้า 3.8ละกัน

อ๋ออีกอย่าง ผมสัมภาสงานเด็กจบใหม่ยุคนี้ ดูมันตอบ งงๆ ตอบไม่ตรงคำถาม คิดช้า พลิกแพลงไม่เป็น ตอบแบบจำตำรามา เอาในเน็ทมาพูด จำมาตอบเป็นเสต็ป พวก 2 มหาลัยดัง อันดับ 1และ2 ของประเทศนี่ตัวดีเลย ทะนงว่าตัวเองมาจากสถาบันดัง แล้วจะได้งาน ....

ฝากน้องไว้ วัยทำงาน ต้องฉลาด รอบรู้ ไม่ใช่รู้แค่ในตำราครับ ...

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 22:10:40 »
เอ่อ...กลัวน้องจะเปลี่ยนความคิดมากเกินไป กลับกลายเป็นไม่ตั้งใจเรียน เพราะพี่ๆในนี้มีแต่บอกว่า

ตัวเองก็เกรดต่ำ แต่ก็จบออกมาได้ดีกันทั้งนั้น

แต่นั่น เป็นเพียงส่วนน้อยนะครับน้อง เพราะส่วนมาก พวกที่เกรดน้อย เค้าก็หางานยากจริงๆ

ฝากไว้ให้คิดซักนิด ตั้งใจๆ สู้ๆ

ใช่เลยครับ

น้องรีบแก้ไขสิ่งที่ผิด สิ่งที่พลาดด้วยครับ ถ้าทำได้จะมีแต่คนสรรเสริญ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 22:20:40 »
ม.ปลาย 3.97 ครับ โรงเรียนเอกชนชื่อดังแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่

พออยู่มหาวิทยาลัย ปีที่ผ่านมาได้ 3.01  ;D (ผมยังไม่จบนะครับ)

สู้ ๆ ครับ ผมว่าโอกาสประสบความสำเร็จในชีวิตในอนาคต ไม่ได้ขึ้นกับคำว่าเกรด
แต่ขึ้นกับ 1. ความพยายาม 2. ประสบการณ์ 3. โอกาส โชคช่วย จังหวะที่เหมาะสมในชีวิต
4. การรู้จักเคารพผู้ใหญ่ ผูกมิตรสหายไว้มาก ๆ (หรือเส้น) 5. ภาพลักษณ์ บุคลิกภาพ พูดเขัาหู

แต่ยังไงก็ตาม ถ้าเกรดดี ก็ช่วยสนับสนุน เปิดโอกาสต่าง ๆ มากกว่าอยู่แล้วครับ แต่ไม่ต้องไป
เครียดกับมันมาก เพียงแต่พยายามทำเต็มที่เท่าที่เราทำได้ก็เท่านั้น จะได้ไม่เสียใจทีหลังครับ

สวัสดีครับ เป็นพี่ ex แล้วใช่ไหมครับ สู้ ๆ นะครับพี่ ;D
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 23:10:35 »

ผมเรียนโรงเรียนประจำจังหวัด(พะเยา)ครับ ผมเป็นพวกเด็กหน้าห้อง แต่ความจริงนิสัยประมาณเด็กหลังห้องครับ  ไม่ได้ตั้งใจเรียนมากนักหรอก :)
ม ต้น เรียนห้อง gifted วิทย์-คณิต ผมก็ได้ 3.48-3.93 แถมได้ 3.75 3 เทอมติดเลย เฉลี่ย 3.76
พอมา ม4 สายวิทย์-คณิตเหมือนเดิม เทอมแรกได้ 3.79 เทอม 2 รอลุ้นอยู่ครับ

ไม่ต้องกังวลเลยครับ ผมไม่เก่งวิทย์เอาเสียมากๆ ไปเก่งแนวภาษา(ฟิสิกส์-ชีวะ ไม่ได้เลย เคมีพอได้ แต่อังกฤษ top 3ของห้อง ไม่เคยหลุด)
เพราะฉะนั้น คนที่ได้เกรดเยอะๆ อาจจะถูกคนมองว่าเก่ง แต่ในความจริงก็อาจจะไม่ใช่ทั้งหมดก็ได้ครับ แบบผมเนี่ย (อันนี้ไม่ได้เจตนากล่าวกระทบใครนะครับ)
ก็คงเอามาตัดสินไม่ได้ทั้งหมดหรอกมั้งครับ?
และอีกอย่าง ผมถนัดอังกฤษมากกว่า ผมก็ทำในด้านนี้ได้ดี และมันก็อาจเป็นเส้นทางของผมต่อไปครับ ผมเชื่ออย่างนั้นนะ
และก็เชื่อด้วยว่า ถ้าเราได้ทำในสิ่งที่ถนัดจริงๆ มันก็ย่อมดีแน่นอนครับ

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 14:39:58 »
ตอนม.ปลายเป็นเด็กหน้าห้อง จบด้วยเกรด3.92

พอเรียนมหาลัยกลายเป็นเด็กหลังห้อง ตอนนี้เหลือ3.12 ;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 16:14:47 »
ม.ปลายผมได้ 3.7 กว่าๆ ถือว่าค่อนไปทางบนๆ ของห้อง (บังเอิญห้องคละ)
มาเข้ามหาลัยลืมไปเลยเรื่องจะเอา A เอาให้ไม่ตกมีนก็พอแล้ว เฉลี่ย 3 เทอมที่ผ่านมา 3.0x แค่นี้ก็ดีใจแล้ว
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 21:49:15 »
ของผม ม.3 1.06 ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 19:00:42 »
เข้ามาส่องเด็ก

เด็กเยอะจัง  ;D

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 19:34:18 »
ได้เกิน2ก็ปิดซอยเลี้ยงแล้วครับ  :P
Test ..

ออฟไลน์ ottojud

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 13:10:03 »
จบ ปวช.ช่างก่อสร้างมา 2 ต้นๆ  ไม่รู้จะต่อไร
คำนวนก็โง่  ภาษาก็แย่
สอบที่ไหนก็ไม่ติดซักที่
เรียนกฎหมายรามคำแหงมันนี่ล่ะวะ  ภาษาน้อย  คำนวนแทบไม่มี
น่าจะเหมาะกับคนปัญญาน้อยอย่างผม
ถูๆไถๆ  เรียนจบมาภายในสี่ปีด้วยเกรด สองปลายๆ
จบมาทำงานที่ถนัดที่สุด  แต่ไม่ได้ชอบที่สุด
โชคเข้าข้างมาได้ทำงานเจอะเพื่อนร่วมงานดี  เจ้านายดี ลูกน้องน่ารัก ชีวี ก็มีความสุข
แปลมั๊ยล่ะ หน่วยงานผม 80 %จบด้านกฎหมายกันหมดเลยนะ  ดูน่าจะเครียดแต่ก็ไม่เครียดอย่างภาพที่คนภายนอกเห็น
จะบอกว่า ผลการเรียนไม่ใช่ทั้งหมดของการใช้ชีวิต  แต่มันก็เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการที่จะทำให้เรามีโอกาสได้เลือกมากกว่าคนอื่น
ผมถือว่าผมโชคดีเท่านั้นครับ  ขยันๆเรียนนะครับ

ออฟไลน์ supawit

• **
  • KIA picanto K1
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 13:38:23 »
ม.ต้น ได้เกรด 3.27
ม.ปลาย ได้เกรด 3.00 ชิวววมากกกกก
หลังจากนั้นสอบเข้ามหาลัยกะหืดขึ้นคออออออ เกือบไม่ได้แล้ววว 55555

ปัจจุบันเรียนมหาลัยดังในเชียงใหม่  ได้เกรด 2.9x กว่าๆๆ เศร้าาาาา
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• You'll never walk alone
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:46:11 »
ม.ปลาย 3.97 ครับ โรงเรียนเอกชนชื่อดังแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่

พออยู่มหาวิทยาลัย ปีที่ผ่านมาได้ 3.01  ;D (ผมยังไม่จบนะครับ)

สู้ ๆ ครับ ผมว่าโอกาสประสบความสำเร็จในชีวิตในอนาคต ไม่ได้ขึ้นกับคำว่าเกรด
แต่ขึ้นกับ 1. ความพยายาม 2. ประสบการณ์ 3. โอกาส โชคช่วย จังหวะที่เหมาะสมในชีวิต
4. การรู้จักเคารพผู้ใหญ่ ผูกมิตรสหายไว้มาก ๆ (หรือเส้น) 5. ภาพลักษณ์ บุคลิกภาพ พูดเขัาหู

แต่ยังไงก็ตาม ถ้าเกรดดี ก็ช่วยสนับสนุน เปิดโอกาสต่าง ๆ มากกว่าอยู่แล้วครับ แต่ไม่ต้องไป
เครียดกับมันมาก เพียงแต่พยายามทำเต็มที่เท่าที่เราทำได้ก็เท่านั้น จะได้ไม่เสียใจทีหลังครับ

สวัสดีครับ เป็นพี่ ex แล้วใช่ไหมครับ สู้ ๆ นะครับพี่ ;D

สวัสดีครับคุณหมอ

ใช่แล้วครับ เป็น Ext. แล้ว T_T (ชีวิตช่างน่าเศร้า อยู่เวรเต็มวันเต็มคืน)

แต่ตอนนี้ Happy มากๆๆๆๆๆๆๆๆ

(NL 2 เพิ่งประกาศ!!! ^^)
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 07:50:31 »
พี่ 2.62 คับ

ศิลป์ - ทั่วไป

;D ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:55:38 »
ตอนอยู่มัธยม ม.ต้นอย่างฟิต เกรดสวย พออยู่ม.ปลาย ผมอายที่จะบอกเกรดเลย ดันเรียนสายวิทย์ ทั้งๆที่ไม่ชอบ

แต่เพราะเกรดมันถึง อาจารย์แนะนำให้เรียนสายวิทย์เสีย ก็เลยจำใจต้องเรียน ทั้งๆที่ ฟิสิกส์ ชีววิทยา เคมี นี่อย่างเกลียด

ด้วยความที่เราไม่ชอบ มีอคติอยู่แล้ว ผมเรียนม.ปลายอยู่ห้องควีนส์ของสายทิย์เลย ผมว่าเพื่อนในห้องหัวดีนะ แต่มันเกเรมากๆ แถมหัวหน้า

ห้องผมเป็นตัวตั้งตัวตีเลย เบื่อๆไม่อยากเรียน ชวนกันหยุดเรียนทั้งห้องไปเรียนcounter strike เช้ามาอาจารย์เดินจะเข้ามาสอน

ตกใจ นึกว่าดูตารางสอนผิด เพราะไม่มีเด็กมาเรียนแม้แต่คนเดียว เช้ามาโดนหวดกันยกห้อง โดดเรียนกันแบบปีนกำแพงโรงเรียนหนี

กันทั้งห้อง ในห้องนี่มีหลายกรุ๊ป พวกกรุ๊ปเตรียมสอบมันก็อ่านหนังสือเอนทรานซ์กันฟิต กรุ๊ปนักดนตรีแม่งก็พกกีตาร์มาดีด พวกกรุ๊ปนัก

แสวงโชคมันก็เอาเสื่อมาปู ตีดัมมี่หลังห้อง บางกรุ๊ปนั่งอ่านสปอร์ตพูลเก็งบอลกันทั้งวัน บางกรุ๊ปแม่งเหมือนไม่ได้นอนมาถึงห้องก็หลับทั้งวัน(ผมเอง)

แต่สิ่งที่น่าดีใจคือ เกือบทุกคนไปได้ดีกันหมด คนที่ตีดัมมี บางคนตอนนี้เป็นนักบิน บางคนขับเครื่องบินเจ็ทอยู่ตอนนี้ บางคนเป็นอาจารย์สอนสถาปัตย์อยู่

นิวยอร์ค บางคนเป็นวิศวกร ออกแบบโรบอท เท่าที่ได้ข่าวมีแค่2-3คนที่ไปได้ไม่ค่อยดี ผมก็พยายามจะติดต่ออยากจะช่วยเหลือ ปัญหามาจากเรื่องพนันบอล

ล้วน สมัยเด็กติดหนี้บอลกันที่เป็นแสนๆ สำหรับสมัยนั้นเงินก้อนใหญ่มาก บ่อนตามมาทวงหนี้ดักกันถึงหน้าโรงเรียน :o   กรรมกลายเป็นกระทู้เล่าความหลังไป

ออฟไลน์ E_mail

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 18:06:09 »
จบม.6วิทย์-คณิตเกรดเฉลี่ย7เทอม2.04 ติดร.รวม18ตัวครับ

แต่เอ็นท์ติดวิศวะ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 18:45:18 »
สายวิทย์
2.83 ครับ  ;D