ผู้เขียน หัวข้อ: Review ยางซักหน่อย PrimacyLC และ AR10  (อ่าน 10396 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Review ยางซักหน่อย PrimacyLC และ AR10
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 11:39:24 »
เมื่อหลายวันก่อนไปเปลี่ยนยางมาครับ
เลยได้โอกาศเอารถ(ทั้ง3คัน) ไปเปลี่ยนยางกันมาหมด
ค่าเสียหาย เกือบๆ4หมื่นบาท
ได้แก่ PrimacyLC ใส่ใน Vios กับ Camry ส่วนยาริสของญาติเปลี่ยนเป็น AR10

เริ่มจากAR10ก่อนนะครับ

AR10

ใส่ในยาริส ตัวก่อนไมเนอร์ รถญาติครับได้ขับน้อย ไม่ได้ใช้ยาว

ความแตกต่างน้อยมากครับ นุ่มขึ้นจริง เวลาผ่านถนนขรุขระ
รู้สึกว่าเสียงยางบดถนนน้อยลง
ส่วนเรื่องการเกาะถนนยังรู้สึกไม่แตกต่างเท่าไหร่ อาจจะเป็นเพราะผมขับน้อย+ไม่ใช่รถผม(แต่คุณน้องบอกว่าดีขึ้น)
สาดโค้งมอเตอร์เวย์ขาเข้าก่อนถึงสนามบินได้เท่าเดิม(140) แต่ความมั่นใจ+อาการของรถดีขึ้นจริง
โดยรวม
เหมือนที่คุณจิมมี่พูดไว้เลย คือ เหมือนเอายางติดรถไปupgradeมา ภาพรวมดีขึ้นในทุกๆด้าน
แต่ยังไม่มีด้านไหนดีแบบสุดโต่ง แต่คุณน้องผมก็พอใจกับสมรรถนะของมันและราคาเหมาะสมดีครับ

PrimacyLC ในวีออสกับแคมรี่

วีออสตัวนี้เป็นรถผมเอง หลังจากเปลี่ยนยางขับมาประมาณ1200kmแล้ว
นุ่ม เงียบ อย่างที่อยากได้จริงๆ
เวลาปวดท้องตอนขับรถ ความทรมาณน้อยลง ขึ้น-ลงหลังเต่านุ่มนวลขึ้น
ผ่านพื้นผิวขรุขระก็สะเทือนน้อยลง ส่วนเรื่องเสียงยางบดถนนเบาลงไปเยอะครับ(อันนี้ชอบมาก)
ปกติเปิดเสียง15 ตอนนี้11-13ก็ฟังได้ เสียงรบกวนลดลงจริง คุณแฟนชอบมากครับ หลับสบายขึ้น
แต่!!
การเกาะถนน ไม่ประทับใจมากครับ รวมถึงการเข้าโค้ง ไม่ต่างกับยางเดิมเลย รู้สึกย้วยๆไปด้วยซ้ำ
ยิ่งความเร็ว120 รู้สึกเหมือนยางเดิม เป๊ะ!!คือโคลงและร่อน เพียงแต่มันเงียบและนุ่มขึ้น
ระยะเบรก ดูเหมือนเพิ่มขึ้นนิ๊ดหน่อย ออกตัวคล่องขึ้น พวงมาลัยเบา ขับสบายและสนุกขึ้น
ประหยัดน้ำมันขึ้น (จาก15โลลิตร เป็น16.5โลลิตร)
ส่วนรถคุณพ่อ คุณพ่อพอใจมาก เพราะนุ่ม+เงียบ+ประหยัด และไม่ได้ขับเร็ว

สรุป primacyLC มีดีแค่เงียบนุ่ม ประหยัด  นอกนั้นธรรมดา(มาก)!!

โดยรวมคือ ไม่ประทับใจกับAR10 สำหรับความนุ่ม+เงียบ
แต่การเกาะถนนถือว่าพอใจในระดับนึง
ให้เกรด C+ แล้วกันครับ สำหรับยางรุ่นนี้(สำหรับผมนะ)

ส่วน PrimacyLC คือ เป็นยางที่ดีในเรื่องนุ่ม+เงียบจริง เรื่องเสียงยางบดถนนคือสิ่งที่ผมชอบจากยางรุ่นนี้ที่สุด
เรื่องความนุ่ม ถือว่านุ่มกว่าAR10นิดเดียว
ส่วนการเกาะถนนและระยะเบรก คือสิ่งที่ไม่ประทับใจเลย มันแทบไม่ต่างกับยางเดิมเลยครับ(ตรงนี้AR10ชนะเต็มๆ)
เรื่องประหยัดน้ำมันถือว่าโอเคครับ ออกตัวดีขึ้น เหมือนเครื่องจะรับภาระน้อยลงไป
ให้เกรด B- ครับ สำหรับยางรุ่นนี้

ส่วนเรื่องการรีดน้ำ ลุยน้ำ คงต้องลองดูกันอีกที(ตรงนี้ AR10 น่าจะดีกว่า)

ขอบคุณที่เสียเวลาอ่านครับ  ^^

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

Re: Review ยางซักหน่อย PrimacyLC และ AR10
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 12:18:12 »
ขอบคุณครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: Review ยางซักหน่อย PrimacyLC และ AR10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 13:12:55 »
ตัวlcเขาไม่ได้ให้ใช้กับรถเล็กนะคับ มันได้สบายขึ้นก้อจริงแต่พี่อย่าลืมนะครับว่ามันคือvios ซึ่งตรงนี้ชื่อมันก้อบอกอยู่แล้วว่าเล็กดังนั้นผมว่าพี่เปลี่ยนยางที่เข้ากับรุ่นนี้ดีกว่าคับเพราะlc เหมาะสมกับรถใหญ่เช่น camry ที่พี่บอกเหมาะสมกว่านี้ เพราะcamryมันเป็นรถที่ใหญ่และไม่โคลงดังนั้นควรใช้กับcamry ดีกว่าคับ แต่ก้อดีนะคับ ที่พี่มาเล่าให้ฟัง ยังไงก้อขอโทษด้วยนะคับ ถ้าพูดอะไรผิดไป

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 13:27:13 »
ผมจำได้คลับคล้ายคลับคลา ไม่แน่ใจ นะครับ แต่คิดว่าพอจำได้ว่า แพนน่าจะพูดประโยคนั้นนา ไม่น่าใช่ผมอะครับ
ถ้าจำผิด ขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 14:49:37 »
กำลังมองดอามาเปลี่ยนเจ้าEอยู่เหมือนกัน ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 16:04:38 »
ขอบคุณที่ review มาฝากกันครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 17:18:03 »
สรุปคือเรามีความเห็นตรงกันอีกคนสำหรับ AR10 นะครับ
ก็อย่างที่ผมคิดนั่นล่ะครับ มันคือยางติดรถ แล้วก็บวกความดีเข้าไปด้านละนิดละหน่อยนั่นเอง

ส่วน LC นั้นต้องขอบคุณที่มาแชร์ให้ฟังกันครับ เพราะผมอยากทราบเหมือนกันว่าถ้าไม่นับ
พวก Michelin Energy แล้วรุ่นอื่นๆเขาเป็นอย่างไรกันบ้าง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 17:48:56 »
ช่วยบอกของเดิมด้วยได้มั๊ยคะ ว่าเป็นยี่ห้ออะไร รุ่นไหน

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 18:00:55 »
แล้วงี้ jazz ตัว ท็อปควรใส่ยางไรอ่ะครับ จะได้ขโมยไปเปลี่ยน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 18:27:53 »
ขอตอบคุณ methus zaa นะครับ

ลองในตัวCamryของคุณพ่อแล้วครับ เปลี่ยนมาพร้อมกันทั้งคู่ ขับไป-กลับ กรุงเทพ อ่างทองวันนึง
หน้ายางไม่แน่ใจคุณพ่อเลือกเป็น 205/50/16 รึเปล่า แต่ผลที่ได้ วีออสเห็นชัดเจนกว่าแคมรี่เรื่องความนุ่นเงียบ
อาจจะเป็นเพราะปกติวีออสมันเป็นรถเล็ก+กับช่วงล่างไม่เท่ารถใหญ่ แต่พอเปลี่ยนแล้วเลยเห็นผลชัดเจนกว่าน่ะครับ
แต่ตัวแคมรี่เองอาจจะเห็นผลไม่ชัด เพราะปกติมันก็นุ่มๆอยู่แล้ว

สำหรับคุณจิมมี่
อ่อ สงสัยผมจำผิดครับ น่าจะเป็นคำพูดของคุณแพน

ต่อไปต้องรอดูครับ ว่าถ้าใช้นานๆแล้วเนื้อยางจะเป็นยังไง ไว้ใช้ไปอีกซักพัก จะมาอัพเดตแล้วกันนะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 18:43:57 »
ออ ผมเข้าใจแล้วล่ะคับ ผมคงเข้าใจผิดไปคับ แต่ขอบคุณที่มาเล่าให้ฟังด้วยนะคับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 21:20:04 »
อยากรีวิวYoko ES501 บ้างจังแหะ

แต่ติดที่

ผมใช้ไปเกือบ2หมื่นโลแล้วสิ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 21:49:54 »
Primacy นุ่มเงียบจริงๆ ครับ

เคยเอา Camry รถพี่สาวไปเปลี่ยน ยางให้

นุ่ม เงียบ นั่งสบายสุดๆ

ออฟไลน์ helloworld

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 21:53:38 »
แล้วตัว GR80 ยอดนิยม มีใครใช้บ้างหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 01:22:59 »
แล้วงี้ jazz ตัว ท็อปควรใส่ยางไรอ่ะครับ จะได้ขโมยไปเปลี่ยน
ไซส์ตรงรุ่นที่เป็นยาง Sport น่าจะหายากนะครับ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น 195/50/16 อาจจะมี ..ไม่แน่ใจว่า
MY01 ของ Bridgestone ไม่ก็ยางเกาหลีพวก Hankook อาจจะมี

ถ้าเป็น 205/45/16 มีตัวเลือกเยอะกว่าแต่กระด้างเพราะแก้มบาง ถ้าเป็น 205/50 ก็จะพอมีบ้างแต่ตัวเลือกไม่เยอะครับ

เท่าที่ผ่านมา พวก Bridgestone ตระกูล Adrenaline ถือว่ามั่นใจปลอดภัยแน่ เกาะบนถนนแห้งดี
แต่เจอน้ำแล้วอย่าหวังว่ามันจะมั่นเหมือน RE711 รุ่นก่อนๆนะครับ มีแฉลบ
ส่วนอีกรุ่นคือ Toyo T1R ซึ่งประสิทธิภาพบนถนนแห้งแพ้ Adrenaline นิดหน่อย แต่บนถนนเปียก
จะมั่นคงกว่าครับ และราคาตอนนี้ก็ไม่ได้แรงอะไร
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 15:52:18 »
มาส่งเสียงอีก 1 เสียง สำหรับ Primacy LC

คนใน Innovaclub ท่านนึง ก็เพิ่งไปเปลี่ยนมา 205/65-15 ได้คุยกัน เค้าก็เลยเล่าให้ฟัง

ไม่ได้ซักเค้ามากมาย ให้เค้าพูดเอง เค้าก็ชมเรื่อง นุ่มนี่แหละ นุ่มมาก

(แต่ชมแค่เรื่องเดียว ซึ่งไม่ได้หมายความว่า ด้านอื่นๆ ดีหรือไม่ดีแค่ไหน
แต่เรื่องความนุ่ม มันคงเป็นด้านที่แตกต่างอย่างชัดเจนจากยางรุ่นก่อนที่เค้าเคยใช้)

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 11:13:57 »
ผมให้ความคิดเห็นอีกคน Primacy LC ไม่เคยใช้
แต่ใช้ AR10 อยู่ รู้สึกว่ามันก็เป็นยางธรรมดาๆ นี่ล่ะครับ แต่พิเศษกว่ายางธรรมดา OEM ทั่วๆ ไปด้านละนิด ด้านละหน่อย
ไม่ได้ดีเด่นด้านใดด้านหนึ่งเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 11:37:14 »
มาเห็นด้วย อีกเสียง สำหรับ Primacly LC

เปลี่ยนให้ที่บ้าน ทั้ง camry และ accord ขอบ 17

ทุกๆ คนในบ้าน ชมว่า นุ่ม เงียบบบ จริง  เขาเด่นจริงๆ ด้านนี้

ส่วนตัวคิดว่า นุ่มและเงียบ กว่าทั้ง GR80 และ ES501

แต่เรื่อง อื่นๆ  ก็เฉยๆๆ นะครับ   ว่ิ่งเร็วๆๆๆ จะได้ความรู้สึก ย้วยด้วย   

สำหรับคนขับไม่เร็วๆ ใช้งานทั่วๆ ไป ชอบนุ่ม เงียบเป็นหลัก  ดีเลยครับ