ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจพรีอุสแต่มีข้อสงสัยเรื่องค่าใช้จ่ายและน้ำมัน  (อ่าน 7838 ครั้ง)

ออฟไลน์ liverence

• Newbie
  • *
สมาชิกที่ใช้พรีอุส มีค่าใช้จ่ายในการเข้าศูนย์ตามรอบประมาณเท่าไหร่ครับ พวกน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองอากาศ อะไรต่างๆ พวกนี้ราคาอย่างไร

แล้วเรื่องน้ำมัน เติมพวก E10 E20 มีผลอะไรกับเครื่องและแบตเตอรี่ไหมครับ

สุดท้ายตั้งแต่ออกรถกันมา มีปัญหาอะไรจุกจิกกันบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
สมาชิกที่ใช้พรีอุส มีค่าใช้จ่ายในการเข้าศูนย์ตามรอบประมาณเท่าไหร่ครับ พวกน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมัน กรองอากาศ อะไรต่างๆ พวกนี้ราคาอย่างไร

แล้วเรื่องน้ำมัน เติมพวก E10 E20 มีผลอะไรกับเครื่องและแบตเตอรี่ไหมครับ

สุดท้ายตั้งแต่ออกรถกันมา มีปัญหาอะไรจุกจิกกันบ้างไหมครับ

1. พอกันกับ Toyota คันอื่นๆละครับ
2. ผลกับแบ็ตเตอรี มันไม่มีแน่ๆ และยังนึกไม่ออกว่าจะมีได้ยังไง
แต่ถ้าผลกับเครื่องละก็ อาจมีบ้าง แต่ก็เหมือนกับรถทั่วไป
คือ อาจได้อัตราเร่งดีขึ้นนิดนึง แต่คุณอาจต้องเติมน้ำมันบ่อยขึ้นนิดนึง
แต่ Prius ความต่าตรงนี้ คงไม่น่าเห็นเท่าไหร่ เพราะน้ำมันถังนึง จะพาคุณแล่นได้ไกล
ราวๆ เกิน 600 -700 กิโลเมตร ได้แน่ๆ นั่นหมายความว่า ถ้าวันนึง คุณทำงานอยู่บางนา
แต่บ้านอยู่งามวงศ์วาน ถ้าขับดีๆ เดือนนึง เติมน้ำมันเต็มถังแค่ 4 ครั้ง เท่านั้น

แต่จากที่เจอประสบการณ์มาส่วนตัว
Prius เป็นรถที่แปลกนิดนึง ถ้าเติม เบนซิน 95 , แก็สโซออลล์ ทั้งหลาย ที่เป็น 95 , E10 E20
อัตราเร่ง จะโอเคดี ไม่มีอะไรให้บ่นนัก แต่ถ้าเติม แก็สโซฮอลล์ 91 ของ ปตท กับเอสโซ่ เมื่อไหร่
มันจะอืดกว่าเดิมจนสัมผัสได้

เจอมาแล้ว ตอนที่ไปขับ ทริป ที่ไปหัวหิน ปีที่แล้ว

ออฟไลน์ shando

ค่าใช้จ่ายในการเข้าศูนย์ ไม่ต่างกับรถธรรมดาครับ

ส่วนน้ำมันตามคู่มือรถเติมได้ถึงแค่E10ครับ

ออฟไลน์ bojung

• Sr. Member
พี่จิมมี่ตอบได้ค่อนข้างเคลียร์แล้วครับ เรื่องค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นให้ไปเปิดดูในเวปของพรีอุสของโตโยต้าได้เลยครับ มีรายละเอียดบอกของแต่ละรอบ อนาคตเรื่องของแบตเตอรี่ยังบอกไม่ได้เหมือนกันครับ แต่ราคาน่าจะถูกลงอยู่แล้วครับ กว่าจะใช้ถึงเวลานั้น อาจจะลืมไปแล้วก็ได้ครับ แต่เรื่องความประหยัดในรถกลุ่มเซกเมนต์นี้ของยี่ปุ่นคงต้องยกให้พรีอุสครับ

ออฟไลน์ hutzero

Re: สนใจพรีอุสแต่มีข้อสงสัยเรื่องค่าใช้จ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 12:19:01 »

1. พอกันกับ Toyota คันอื่นๆละครับ
2. ผลกับแบ็ตเตอรี มันไม่มีแน่ๆ และยังนึกไม่ออกว่าจะมีได้ยังไง
แต่ถ้าผลกับเครื่องละก็ อาจมีบ้าง แต่ก็เหมือนกับรถทั่วไป
คือ อาจได้อัตราเร่งดีขึ้นนิดนึง แต่คุณอาจต้องเติมน้ำมันบ่อยขึ้นนิดนึง
แต่ Prius ความต่าตรงนี้ คงไม่น่าเห็นเท่าไหร่ เพราะน้ำมันถังนึง จะพาคุณแล่นได้ไกล
ราวๆ เกิน 600 -700 กิโลเมตร ได้แน่ๆ นั่นหมายความว่า ถ้าวันนึง คุณทำงานอยู่บางนา
แต่บ้านอยู่งามวงศ์วาน ถ้าขับดีๆ เดือนนึง เติมน้ำมันเต็มถังแค่ 4 ครั้ง เท่านั้น

แต่จากที่เจอประสบการณ์มาส่วนตัว
Prius เป็นรถที่แปลกนิดนึง ถ้าเติม เบนซิน 95 , แก็สโซออลล์ ทั้งหลาย ที่เป็น 95 , E10 E20
อัตราเร่ง จะโอเคดี ไม่มีอะไรให้บ่นนัก แต่ถ้าเติม แก็สโซฮอลล์ 91 ของ ปตท กับเอสโซ่ เมื่อไหร่
มันจะอืดกว่าเดิมจนสัมผัสได้

เจอมาแล้ว ตอนที่ไปขับ ทริป ที่ไปหัวหิน ปีที่แล้ว

โซฮอล 91 เอสโซ่อืดกว่าเดิมจริงครับ   แต่ก็ประหยัดกว่าเดิมเช่นกัน     อย่าง EX ของผม ECU มันคำนวนรอบเดินเบา  และรอบตอนเหยียบครึ่งคันเร่งต่ำกว่าเติม 95 พอสมควร

ออฟไลน์ snif

• Full Member
ผมใช้พรีอุสอยู่นะครับ
เติม Gas91 ของ ปตอ , บางจาก,เอสโซ่
ปตท ดีสุด ตามมาเป็น เอสโซ่ แล้วก็บางจาก แต่จริงๆแล้วต่างกันไม่มากเท่าไหร่หรอกครับ
ผมเป็นคนไม่ขับรถเร็วด้วย เลยไม่ค่อยต่างล่ะมั้ง  :D :D :D

ออฟไลน์ -*PoM*-

จากที่ใช้และเก็บข้อมูล
เบนซิน 95 ดีสุด เร่งมาไว แต่จะบริโภคประมาณ 2.5 บาทต่อกิโลเมตร (ลิตรละ 49 บาทกว่า)
โซฮอล 95 ดีเหมือนกัน ประหยัด และอัตราเร่งไม่ต่างมาก บริโภคประมาณ 1.9-2 บาท ต่อกิโล ต่างจังหวัด 1.6 บาท ต่อกิโล

เบนซิน 91 เสียงเครื่องดัง เหมือนรถเร่งรอบปั่นไฟสูงกว่าเดิมตอนรถติด ค่าใช้จ่ายเท่า โซฮอล95 ประมาณ 2 บาท แต่เร่งไม่ค่อยขึ้น
โซฮอล 91 ไม่เคยเติมครับ

normal mode ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 12:53:26 โดย -*PoM*- »

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
รบกวนถามต่ออีกนิด มีปัญหาเกี่ยวกับการมองด้านหลังใหมครับ เพราะเห็นกระจกเป็นแบบตัดๆ

ออฟไลน์ iamnobody

ใช้มา 8 เดือน 2 หมื่นกว่ากิโลเมตรครับ
เข้าศูนย์ล่าสุดตอน 20000 กม. ใช้ นมค สังเคราะห์โดนไป 3 พันกว่าบาท

น้ำมันใช้โซฮอลล์ 95 ขับได้ตกโลละบาทปลายๆ ครับ
ว่ากันที่เรื่องอะไหล่ กรองแอร์อันละ 2300 กว่าบาท ถือว่าแพงเอาเรื่อง

เดือนก่อนเอาฝาครอบล้อไปครูดฟุตบาท กะจะซื้อมาเปลี่ยนไม่เคลมประกัน โทรไปถามราคาบอกอันละ 3 พันกว่า.... ตอนนี้ก็เลยยังเป็นรอยอยู่ 555
เอาเบาะหนังไปเคลมเพราะผ้าที่อยู่ใต้หนังมันปูดออกมา 3 ชิ้น (เบาะคนขับ พนักพิงคนขับ และพนักพิงคนนั่ง) ราคาตกชิ้นละ 2 หมื่นกว่า รวมแล้วก็ครึ่งแสน
(หนังหุ้มเบาะทั้งชุดราคา 167,000)

ผมว่าถ้าซื้ออะไหล่มาประกอบรถทั้งคันอาจจะราคาเกิน 5 ล้านบาท อิอิ

แต่ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนเป็น Volvo V40 แล้วอ่ะ สวยมว๊ากกกกกก แรงมว๊ากกก

ออฟไลน์ THUIO

ผมใช้priusมา2ปี ตอนนี้วิ่งไป56,xxx km รวมๆแล้วก็โอเคครับ
ค่าใช้จ่ายในการถ่ายน้ำมันเครื่อง(น้ำมันเครื่องศูนย์)ก็ปกติครับ2000-3000บาท  ต่อ10,000km
สิ่งที่ผิดปกติของตัวรถที่เคลมได้แล้ว
1.วงแหวนสีเงินรอบคันเกียร์ลอก
2.ปุ่มPลอก
3.คลิปเกี่ยวระหว่างแผงประตูกับที่วางแขนประตูหลังหัก
4.เบาะคนขับขาด
ส่วนที่ยังดำเนินการเคลม คือ แกนพวงมาลัย ปัญหาคือเวลาขึ้นลูกระนาด,พื้นขรุขระ และ ขยับพวงมาลัยไปมา จะมีเสียงกึกๆ ให้รำคาญเล็กน้อย
ผมได้ดูในclubแล้วพบว่ามีการให้เปลี่ยนอะไหล่ตัวนี้ได้แต่พนักงานที่ศูนย์ผมยังไม่เชื่อ และบอกว่าจะลองซ่อมก่อน

สรุปคือตัวรถดีไม่มีปัญหาด้านเครื่องยนต์หรือระบบhybridใดๆ ยกเว้นเรื่องการประกอบและวัสดูภายใน ที่ยังดูไม่สมราคาของมัน
ตั้งแต่มีรถคันนี้ผมเบาไปเยอะเรื่องค่าน้ำมัน ถ้าอยากประหยัดก็จัดไปเลยครับ  ;D  :D  ;D

ออฟไลน์ Wimutti

• Newbie
  • *
ใช้มา 8 เดือน 2 หมื่นกว่ากิโลเมตรครับ
เข้าศูนย์ล่าสุดตอน 20000 กม. ใช้ นมค สังเคราะห์โดนไป 3 พันกว่าบาท

น้ำมันใช้โซฮอลล์ 95 ขับได้ตกโลละบาทปลายๆ ครับ
ว่ากันที่เรื่องอะไหล่ กรองแอร์อันละ 2300 กว่าบาท ถือว่าแพงเอาเรื่อง

เดือนก่อนเอาฝาครอบล้อไปครูดฟุตบาท กะจะซื้อมาเปลี่ยนไม่เคลมประกัน โทรไปถามราคาบอกอันละ 3 พันกว่า.... ตอนนี้ก็เลยยังเป็นรอยอยู่ 555
เอาเบาะหนังไปเคลมเพราะผ้าที่อยู่ใต้หนังมันปูดออกมา 3 ชิ้น (เบาะคนขับ พนักพิงคนขับ และพนักพิงคนนั่ง) ราคาตกชิ้นละ 2 หมื่นกว่า รวมแล้วก็ครึ่งแสน
(หนังหุ้มเบาะทั้งชุดราคา 167,000)

ผมว่าถ้าซื้ออะไหล่มาประกอบรถทั้งคันอาจจะราคาเกิน 5 ล้านบาท อิอิ

แต่ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนเป็น Volvo V40 แล้วอ่ะ สวยมว๊ากกกกกก แรงมว๊ากกก
เอ่อ ทำไมผมเปลี่ยนกรองแอร์อันนึงไม่ถึง 500 บาท อ้ะครับ  ครับ ส่วนเข้าศูนย์เช็คระยะแต่ละครั้ง ตอนนี้ 35000 กิโลแล้ว ยังไม่เคยเกิน 1500 บาทเลยครับ แต่ทั้งนี้ผมเอาน้ำมันเครื่องไปเองนะครับ พอดีชอบใช้ mobil1 เลยต้องหิ้วไปเอง ;D
ปล. ศูนย์ Toyota ภูเก็ต

ออฟไลน์ iamnobody

เอ่อ ทำไมผมเปลี่ยนกรองแอร์อันนึงไม่ถึง 500 บาท อ้ะครับ  ครับ ส่วนเข้าศูนย์เช็คระยะแต่ละครั้ง ตอนนี้ 35000 กิโลแล้ว ยังไม่เคยเกิน 1500 บาทเลยครับ แต่ทั้งนี้ผมเอาน้ำมันเครื่องไปเองนะครับ พอดีชอบใช้ mobil1 เลยต้องหิ้วไปเอง ;D
ปล. ศูนย์ Toyota ภูเก็ต

กรองแอร์นี้ให้น้องที่อยู่ TMT เช็คให้เลยครับ มันเป็นกรองแบบคาร์บอน ปกติถ้าของ 3M อันละ 850 ครับ
แต่ของศูนย์ ผมเช็คมามีตั้งแต่ 450 1200 2300 ก็งงเหมือนกันว่ามันอะไรยังไง

ส่วนเช็คระยะค่าน้ำมันเครื่องก็สองพันแล้วมั้งครับ (ปกติผมจะใช้ HKS แต่เที่ยวนี้ไม่มีเวลาไปซื้อเลยใช้ของศูนย์ มาดูทีหลังอ้าว เบอร์ 40 จะหนืดไปไหน)
คราวหน้าผมว่าจะลอง mobil1 บ้างครับ แต่ HKS ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
รบกวนถามต่ออีกนิด มีปัญหาเกี่ยวกับการมองด้านหลังใหมครับ เพราะเห็นกระจกเป็นแบบตัดๆ

ทีแรกก็ไม่ชินครับ  แต่ตอนนี้ชอบมาก เพราะไอ้ตรงสปอยเลอร์ที่มาตัด  มันบังตาตรงไฟหน้ารถคันหลังพอดี  โดยเฉพาะกระบะสูงๆที่ติดไฟซีนอน ทำอะไรผมไม่ได้แล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ Wimutti

• Newbie
  • *

ทีแรกก็ไม่ชินครับ  แต่ตอนนี้ชอบมาก เพราะไอ้ตรงสปอยเลอร์ที่มาตัด  มันบังตาตรงไฟหน้ารถคันหลังพอดี  โดยเฉพาะกระบะสูงๆที่ติดไฟซีนอน ทำอะไรผมไม่ได้แล้วครับ  ;D
เห็นด้วยครับ มันบังไฟคันหลังพอดี้พอดีเลย แต่ถ้าขับแรกๆจะเกร็งๆหน่อย ถ้าชินแล้วก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ ethidaj

• Newbie
  • *
จากที่ ทีบ้านได้มาจะครบปีนะคับ รถดูแลเข้าศูนย์ปกติเหมือนรุ่นอื่นๆเลยคับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอะไรพวกนั้นปกติ ถ้าจะเติมe20ได้ไม่มีปัญหาครับเพราะนำมันไม่ส่งผลอะไรไปให้มอเตอร์ไฟฟ้าและแบตคับ ใช้มาจะปียังไม่เจออะไรเลยนะคับ มีแต่ไปไหนมาไหนมันเงียบมากขนาดหมานอนหน้าบ้านจะเอารถเข้ามันไม่รู้ตัวซักนิดต้องบีบแตน์อะคับ ;D

ออฟไลน์ bojung

เรื่องน้ำมันที่เติมไม่มีผลต่อระบบไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ liverence

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ครับ ช่วยในการตัดสินใจได้อย่างดีที่เดียว  :)