ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนรถโดยที่ยังผ่อนไม่หมดครับ  (อ่าน 35511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Earthz

• Newbie
  • *
G 8 รถ 2 ปี  ดาวน์ 7 แสน 5 ผ่อน 5 ปี ถ้าจะ ขาย หรือ เทิร์น ตอนนี้ จะเลือกวิธีไหนดีครับ
พอจะได้เงินดาวน์ กลับมารึป่าวครับ  อยากเปลี่ยนเป็น G9 ครับ  :'( ขอบคุนครับ :D

ออฟไลน์ Login error

• Jr. Member
  • **
Re: อยากเปลี่ยนรถโดยที่ยังผ่อนไม่หมดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:47:40 »
อาจตอบไม่ตรงคำถามนะครับ
ถ้าเป็นผมคงทนใช้ไปจนกว่าจะผ่อนหมด ค่อยขาย แล้วซื้อตอน mc

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: อยากเปลี่ยนรถโดยที่ยังผ่อนไม่หมดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:52:52 »

ถ้าการเงินคล่องก็ปิด deal กับ finance 

หรือลองถามที่ 0 ว่า จะ turn รถเข้าได้เท่าไหร่ แล้วมันจะพอกับรถคันเก่าหรือเปล่า

แต่ถ้าสภาพการเงินไม่คล่องตัว  ก็คงต้องทำใจ ใช้ต่อ

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:08:45 »
ปิดไฟแนนซ์ก่อน แล้วประกาศขายรถตามเวป พร้อมจองคันใหม่ควบไปเลย

เทิร์น หรือ ขายศูนย์ ก็คือนายหน้าพวกเต้นท์อยู่ดี กดราคาสองต่อ แต่ง่ายเรื่องดำเนินการ

ผมก็ใช้ G8 มา 3 ปีแล้ว ไม่ตื่นเต้นกับภายนอก G9 เลย แต่ชอบภายในมาก ใช้ 5 ปีก่อนค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:27:05 »
โทรไปเช็ค ไฟแนนซ์ ว่าค้างอยู่เท่าไหร่
แล้วดูว่า ราคากลางรถเราอยู่เท่าไหร่ บวกลบคูณหาร ว่าคุ้มไหม
แล้วก็ วิธีการคือ คุณจะหาเงินไปปิดก่อน หรือจะประกาศขาย แล้วไปปิดพร้อมคนซื้อก็ได้ ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ
นัดคนซื้อไปที่ไฟแนนซ์ แล้วก็ให้ทางไฟแนนซ์เป็นคนกลาง จัดการเรื่องเอกสารต่างๆ แล้วก็เอาเงินเขาไปปิดตรงนั้นเลย

แต่จากการคำนวนคร่าวๆ นะครับ ปกติ รถจะไม่คุ้มทุนหากไม่เกิน 3 ปี คือราคามันจะไม่ได้เอา ไม่คุ้มกับการเปลี่ยน ควรจะเป็นประมาณ 4-5 ปีดีที่สุด โดยเฉพาะการเปลี่ยนจาก G8 เป็น G9 ผมเชื่อว่าได้ไม่คุ้มเสียครับ นอกจากรถคุณไม่ติดไฟแนนซ์ หรือคุณซื้อ G9 สด แต่แล้วแต่นะครับ ที่บอกได้เพราะผมเองก็ใช้ G8 ผ่อนมา 2 ปีเป๊ะ เท่ากัน อยากเปลี่ยนไหม อยากครับ แต่ผมว่ามันคงไม่คุ้มหนะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Navapol11za

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:53:17 »
G 8 รถ 2 ปี  ดาวน์ 7 แสน 5 ผ่อน 5 ปี ถ้าจะ ขาย หรือ เทิร์น ตอนนี้ จะเลือกวิธีไหนดีครับ
พอจะได้เงินดาวน์ กลับมารึป่าวครับ  อยากเปลี่ยนเป็น G9 ครับ  :'( ขอบคุนครับ :D

อยู่ไหนครับ ผมสนใจซื้อดาว  หรือสดก็ได้คับ ขายเท่าไรคับ สีิอะไร รุ่นไหน ช่วยตอบด้วยคับ หาซื้ออยู่คับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 12:30:20 »
ขอบคุณทุกๆท่าน มากๆครับ มีทางเลือกเพิ่มขึ้นหลายวิธีเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 12:34:04 »

อยู่ไหนครับ ผมสนใจซื้อดาว  หรือสดก็ได้คับ ขายเท่าไรคับ สีิอะไร รุ่นไหน ช่วยตอบด้วยคับ หาซื้ออยู่คับ

ผมตอบ ทางข้อความ ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 13:59:32 »
รถเพิ่งแค่สองปีเองครับ เป็นผม ใช้ต่อไปอีก3ปีเท่ากับว่า ผ่อนเสร็จพอดี แล้วค่อยเปลี่ยนเอาครับ ถึงตอนนั้นอีก3ปี มันก็ MCพอดีครับ เจ๋งเลย
แต่ถ้าไม่ใจ อยากจัดเลย ก็ขายดาวน์หรือไม่ก็เอาเงินก้อนไปโปะ แล้วบอกขายสดครับ

ออฟไลน์ Airconner

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 17:35:30 »
โทรไปเช็ค ไฟแนนซ์ ว่าค้างอยู่เท่าไหร่
แล้วดูว่า ราคากลางรถเราอยู่เท่าไหร่ บวกลบคูณหาร ว่าคุ้มไหม
แล้วก็ วิธีการคือ คุณจะหาเงินไปปิดก่อน หรือจะประกาศขาย แล้วไปปิดพร้อมคนซื้อก็ได้ ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ
นัดคนซื้อไปที่ไฟแนนซ์ แล้วก็ให้ทางไฟแนนซ์เป็นคนกลาง จัดการเรื่องเอกสารต่างๆ แล้วก็เอาเงินเขาไปปิดตรงนั้นเลย

แต่จากการคำนวนคร่าวๆ นะครับ ปกติ รถจะไม่คุ้มทุนหากไม่เกิน 3 ปี คือราคามันจะไม่ได้เอา ไม่คุ้มกับการเปลี่ยน ควรจะเป็นประมาณ 4-5 ปีดีที่สุด โดยเฉพาะการเปลี่ยนจาก G8 เป็น G9 ผมเชื่อว่าได้ไม่คุ้มเสียครับ นอกจากรถคุณไม่ติดไฟแนนซ์ หรือคุณซื้อ G9 สด แต่แล้วแต่นะครับ ที่บอกได้เพราะผมเองก็ใช้ G8 ผ่อนมา 2 ปีเป๊ะ เท่ากัน อยากเปลี่ยนไหม อยากครับ แต่ผมว่ามันคงไม่คุ้มหนะครับ
จริงครับ ผมขาย vios2011  ผ่อนไป 16 งวดเอง เอาไปเทริ์น แล้วได้เงินกลับมาติดมือ 60,000 เอง ถ้าหักกับเงินที่ดาวน์ตอนซื้อ ก้อขาดทุนเยอะอะครับ
ถ้าช่วงไม่เกิน 3 ปี คงไม่คุ้ม แต่ถ้าอยากได้ใหม่ก้อจัดเถอะครับ ผมไปเทิร์น peugeot 408 มา ยังเสียดายคันเก่าอยู่ ใช้มาปีก่าๆเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 20:24:25 »
อยากขายก็ต้องไปเช็คว่าเหลือยอดปิดเท่าไหร่ครับ

แล้วก็ติดต่อให้ไฟแน้นปิดยอดไป แล้วพอเราขายได้ก็เอาเงินที่ได้มาให้ไฟแน้นครับ

แต่จะมีค่าปิดของทางไฟแน้นนะครับ เหมือนว่าเราไม่มีเงินก้อน ต้องยืมเงินเขามาก่อน ก็เหมือนดอกเบี้ยแหละครับ

ผมว่าการที่จะเปลี่ยนจาก G8 เป็น G9 โดยอารมณ์นี่คิดให้ดีนะครับ บ้านผมเองก็มี G8 เพิ่ง 3ปีเอง

อยากได้ G9 แต่ไม่เปลี่ยนดีกว่าครับ G9 สวยกว่าจริงแต่ดูเผินๆก็คล้ายๆกันโดยเฉพาะด้านข้าง มองแทบไม่ออก

หรือผ่อนให้ครบ 5 ปี ค่อยเปลี่ยนจะเจ็บน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 20:37:12 »
ของผม       G8 2.4 ตัวทอป เพิ่งไปถามเทินที่ 0 มา เหลือ 750000 รถ3 ปีพอดี หายไป 950000 อยากจะบ้าตาย ใครว่าฮอนด้าราคาไม่ตกอิๆ
แนะนำหาคนเปลี่ยนสัญญาเช่าซื้อดีสุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 20:40:43 โดย maxillofacial surgeon »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 23:51:48 »
จะขายยากหรือเปล่า G8 rare item ในไทยเชียวนะครับ