ผู้เขียน หัวข้อ: MITSUBISHI TRITON PLUSใกล้จะตกโฉมหรือยังครับ?  (อ่าน 7286 ครั้ง)

ออฟไลน์ E_mail

• Jr. Member
  • **
MITSUBISHI TRITON PLUSใกล้จะตกโฉมหรือยังครับ?
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 19:45:30 »
สนใจจะซื้อกระบะยกสูง4ประตูครับ

-ใช้ส่งของบรรทุกนน.ไม่เกิน300กก.
- แต่ต้องวิ่งบรรทุกขึ้นทางชัน โค้งเยอะเป็นระยะทาง80กม.ทุกวัน
-เส้นทางที่ใช้จะเจอน้ำท่วมเลยดุมล้อราว1กม.ประมาณปีละ20ครั้ง
-อยากได้ที่ภายในสบายพอสมควร เพราะต้องใช้รับส่งลูกไปโรงเรียนด้วย
-ออกรถมา จะเปลี่ยนใส่ยาง18" , เปลี่ยนโช๊คแกสโมโนฯทันที

เลือกไปเลือกมาเหลือที่ชอบอยู่2รุ่นคือtriton plus 2.5vg a/t(845,000) กับ colorado 2.8 ltzตัวขับ2ยกสูง(905,000)....ยอมรับตรงๆว่ารีวิวของคุณจิมมี่มีส่วนเป็นอย่างมาก ;D

ใจจริงผมชอบหน้าตาของcoloradoมากกว่า แต่มาขัดใจเรื่องเงื่อนไขการซื้อที่ราคาแพงกว่าอยู่60,000เต็มๆแล้วยังไม่ค่อยยอมแถมอะไรที่มันได้เรื่องมาให้เลย

และกังวลเรื่องศูนย์บริการเป็นอย่างยิ่ง ผบ.ใช้cruze 2.0 ltzอยู่ ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไร แต่ตอนเอารถเข้าไปเช็คระยะที่ศูนย์ในจังหวัดเห็นชะตากรรมของคนที่เอารถเข้าไปแจ้งซ่อม/เคลมแล้วสารภาพว่าเสียววววครับ คันนี้เอามาใช้เป็นรถทำมาหากิน เจอปัญหาQC,รออะไหล่,นิสัยช่างศูนย์ตามคำร่ำลือกันบ่อยๆละเดี้ยงแน่ๆ :P

ปัญหาไทรทันที่ทำให้ลังเลคือผมไม่ค่อยชอบหน้าตามันเท่าไหร่ และเรื่องที่จะถามคือ
-มันใกล้จะเปลี่ยนโฉมหรือยังครับ? ถ้าเปลี่ยนกันซักปี2015ก็พอรับได้ แต่ถ้าเร็วกว่านั้นคงจะคิดหนักขึ้นอีก

-จากลักษณะการใช้งานที่บอกไป อัตราบริโภคของเจ้านี่จะเป็นอย่างไรบ้างครับ? ปัจจุบันใช้navara 4*4 4ประตู ออโตฯ ขับเดินทางรอบเครื่องนิ่งๆยังดีอยู่ ตก13-15กม./ลิตร แต่พอใช้ส่งของในเส้นทางที่ว่าจะซดโหดร้ายมาก อยู่ที่8กม./ลิตร :P

-มีรุ่นอื่นแนะนำ(ด้วยเหตุผลที่ชวนให้เปลี่ยนใจตาม)อีกไหมครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นและข้อแนะนำครับ  :D

ออฟไลน์ E_mail

• **
Re: MITSUBISHI TRITON PLUSใกล้จะตกโฉมหรือยังครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 19:48:27 »
ผมกังวลที่จะใช้coloradoแต่กะว่ากลางปีหน้าจะซื้อTRAILBLAZERมาใช้นะ เงื่อนไขการใช้งานมันไม่เหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: MITSUBISHI TRITON PLUSใกล้จะตกโฉมหรือยังครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 20:56:56 »
Triton ปลายปี 2014 นั่นแหละครับ   

ตัวเลือกอื่นที่อยากให้ลองคือ Ford Ranger และ Mazda BT50  ที่เป็นกระบะยุคใหม่   ช่วงล่างเหนือชั้นกว่า Triton หลายด้าน  แต่อัตราสิ้นเปลืองและอัตราเร่งพอกัน

ไม่ก็ถ้าสนใจโคโลราโดอยู่แล้ว  ไปดู Isuzu D-MAX  ดีกว่า  อัตราเร่งและความประหยัดอยู่อันดับต้นๆ  แถมทนถึกด้วย 

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 21:02:08 »
ผมว่าถึงออกเจ้าตั้นหรือเจ้าโคโด้ มันก็คงไม่ต่างกันซักเท่าไรหรอกคับ เพราะคุณใช้บรรทุกของขึ้น
ทางชันด้วยมันก็ต้องกินเป็นธรรมดาคับ ส่วนต่างผมว่ามันไม่คุ้มกับการลงทุนอ่ะคับ และบอกว่าต้อง
ลุยน้ำท่วมด้วย4*4 ก็เป็นตัวช่วยที่ดียู่แล้วนะคับ และยังจะเอามาใ่ส่ล้อ18 แล้วบรรทุกของยิ่งกินซิคับ 

คิดง่ายๆถ้าคุณปล่อยเจ้านาวาไปก็คงต้องเพิ่มเงินซื้อคันใหม่อยู่ดี สมมติว่ามันประหยัดขึ้นไปอยู่ที่
10โล/ลิตร ส่วนต่างครงนี้มันจะคืนทุนคุณเมื่อไรลองคิดดู แล้วถ้ามันไม่ได้ประหยัดขึ้นล่ะ ในเมื่อ
คุณเอามันมาทำมาหากิน ดังนั้ตรงนี้มันคือการลงทุน ที่คุณต้องคิดว่าเมื่อไรจะถึงจุดคุ้มทุน และต่อ
ไปมันคือกำไร

ผมว่าใช่เจ้านาวาคันเดิมไปอ่ะดีแล้วคับ เก็บเงินไปออกเจ้าเทลเบดีกว่าไหมคับ

ออฟไลน์ Hahaha

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 21:14:57 »
ผมว่าไทรทันน่าสนกว่านะครับ เชฟตัวนี้หาอะไหล่ค่อนข้างยากนะครับ เครื่องก็คนละตัวกับอีซูซุ เรื่องการขับขี่ ไทรทันช่วงล่างดีกว่าและแรงกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 21:17:52 »
ถ้าชอบ Colorado ก็ซื้อ Colorado ครับ
ลองเลือกลงมาเป็นรุ่น LT ดูดีมั้ยครับ กระบะแต่ละโมเดลอายุอย่างต่ำก็ 7-8 ปี
ซื้อตอนปลายอายุไม่ค่อยจะเวิร์คเท่าไหร่ครับ ยกเว้นว่าซื้อมาเพื่อการพาณิชย์ให้ลูกน้องใช้
อันนี้ไม่ต้องกังวลเพราะเหมือนๆกันหมด

เห็นว่าใช้ทางชันทางโค้งด้วย Colorado จะเข้าโค้งมั่นคงกว่า Triton อยู่ในระดับนึงครับ
อ่านได้จากในรีวิวครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น Triton ก็ยังเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจอยู่ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 21:22:59 »
ผมไม่เชียร์ไทรทั่น เพราะในเมื่อคุณไม่ชอบหน้าตามัน
แต่คุณต้องอยู่กับมันไปอีกอย่างน้อยๆ 3 ปี คุณจะโอเคเหรอครับ?

ออฟไลน์ Frontiere

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 22:05:36 »
ผมว่านาวาร่าที่ท่านใช้อยู่ก็โอเคแล้วนะครับ แต่ถ้านาวาร่าลุยน้ำเกินดุมล้อก็ระวังลูกปืนล้อหน้าด้วยนะครับ มันไม่เหมือนของยี่ห้ออื่น -- ส่วนถ้าจะต้องเลือกใหม่จริงๆก็ไปลองขับดูเลยดีกว่าครับ ชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้น
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 23:39:26 »
tritonโฉมหน้าที่อ่านดู อย่างเร็วปลายปี2014 จะได้เห็นตัวจริง แต่จะขายจริง ลงมาวิ่งบนถนน ผมว่าเผลอๆก็2015 พอดี

อัตรากินน้ำมันตัวนี้เห็นในรีวิว วิ่ง 110 กิน 12.5โลลิตร  ก็ถือว่าสมตัวแล้ว
แต่ถ้าเอาไปบรรทุก แถมเปลี่ยนล้อวงโตๆด้วย 11โลลิตรเชื่อว่าได้เห็นแน่นอน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 00:54:47 »
จัดเจ้าโคโลเลยครับ ผมยังชอบเลย

ไทรทันน่าจะ 2014 ครับได้เห็นคันจริงครับ

รอได้ก็รอครับ รอไม่ไหวจัดเลย

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 05:56:44 »
ในฐานะคนใช้ Triton ตอนเดียวครับ
1. ลูกปืนพวงมาลัยแตก (พวงมาลัยล็อคตามข่าวลือ) เป็นจริงครับ รถผมก็มีอาการ  ถ้าวิ่งโค้งเยอะ คิดดีๆครับ ไม่แนะนำ

2. บรรทุกแค่ 300กิโล การกินน้ำมัน ไม่ค่อยเห็นผล กับรถเปล่าครับ ขึ้นอยู่กับน้ำหนักเท้าและความเร็วรถเป็นหลัก (ผมบรรทุก 2,500กิโลกรัมครับ)

3. ใช้Isuzu Toyota ก็ได้ครับ เปลี่ยน ช้อคอัพหลัง เป็น ช้อคอัพแก๊สครับ แล้วเวลาเข้าโค้งมั่นใจมากกกกกกกกกกกก งบประมาณช้อคอัพแก๊ส ตัวละไม่เกิน 1000-1200 สำหรับ Monroe (รุ่นMagnum) และ KYB รุ่นบรรทุก ส่วนหน้ายางลองใช้ขึ้นต่ำ 205 หรือ 215 ก็ได้ครับ วิ่งดีกว่า 195 ของTriton นิดเดียว(ผมเปลี่ยนยางหลัง ยางหน้าใช้ตัวเดิม)

ปล. ผมมีทั้ง Dmax, Triton ครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 07:43:12 »
ดีแมกครับ

ใช้ยาวสบายใจ

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 17:00:00 »
โจทก์ของคุณคล้ายๆกับผม แต่ตอนแรกผมรวมถึงพ่อชอบโคโลครับ สวย เครื่องแรง แต่พอให้พ่อไปดูตัวรถจริงวันที่ไปจอง พ่อเบรคไว้บอกขอคิดอีกที เลยไปดูดีแม็คกัน พ่อก็จองดีแม็คเลย พ่อผมบอกงานประกอบดีแม็คดีกว่าพอสมควร ช่างประจำศูนย์ก็รุ่นเก๋าๆทั้งนั้น ไม่เหมือนของเชฟเด็กรุ่นใหม่เยอะ แต่สุดท้ายเอาที่ชอบครับองค์ประกอบในการตัดสินใจแต่ละเรื่องของแต่ละคนไม่เหมือนกันอยู่แล้ว แนะนำไปที่ศูนย์ดูทุกรุ่นเลยครับแล้วจะตัดสินใจง่ายขึ้น เอาแค่การบริการของเซลล์ก็ทำให้คุณรู้อนาคตของการได้รับบริการแล้วพอสมควร

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 07:41:48 »
ผมว่าเจ้าโด้จะดีกว่านะ
2010 VIOS