ผู้เขียน หัวข้อ: [พลีชีพ]ทำไมกระทู้ BMW ใน HLM ถึงเยอะกว่ายี่ห้ออื่นๆครับ  (อ่าน 20120 ครั้ง)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
รีวิว User's Voice ครับ

F30 ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24301.0.html
F10 ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16783.0.html

จำได้ว่าที่พี่ท่านนึงมารีวิว F30 เหมือนกัน อาจจะเป็นในห้องนี้ก็ได้มั้งครับ(อาจจะตกไปหลายหน้าละ)
ขอบคุณมากครับ จำได้ว่าเคยผ่านตาเหมือนกันแต่เมื่อกี้ค้นหน้าแรกๆไม่เจอ อ่านแก้ขัดอีกรอบรอรีวิวคุณจิมมี่ดีกว่า
ปล.ขอออกทะเลเลยนะครับ คุยไปในกระทู้นี้ไม่ตั้งกระทู้ใหม่ ไม่ต้องเปลือง เพราะจริงๆผมก็ชอบF10/30มากเหมือนกันเจอบนถนนมองตามคอแทบหัก แค่เบื่้อกระทู้ซ้ำๆ

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
ใช้แล้วผมติดใจครับครับกับ e60 คันนี้ ไม่มีปัญหาจุกจิกกวนใจอะไรเลย

แต่ผมเคลม console ลอกตอนอยู่ใน bsi แล้วครับข้อนี้เป็นจุดที่รับไม่ได้มากที่สุด

และสังคมคน hlm ช่วยเหลือกันดีกว่าใน web so...ของเค้าครับ web นั้นผมเข้าไปอ่านทุกวัน

แต่คนที่ตอบกระทู้หรือช่วยเหลือกันจริงๆ น้อยครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

ผมก็เป็นคนนึงที่ตั้งเยอะนะครับเกี่ยวกับ รถยนต์ยี่ห้อนี้ จำไดว่ามียี่ห้ออื่นนิดหน่อย แต่ไม่เท่า BMW แน่นอน
เพราะผมกำลังจะซื้อ และซื้อแล้ว

เอาความเห็นส่วนตัวของผมเลยนะครับว่าทำไมผมถึงมาถามที่ HLM และทำไมถึงตั้งกระทู้ใหม่แทนที่จะถามต่อจากคนอื่น
1.ผมไม่ไปถามใน BMWSOCIETY เพราะที่นั่นค่อนข้างเปิดกว้างเรื่องโหษณาครับ และคุณไปถามคนรัก BMW คุณก็จะได้มุมมองเดียวครับ ซึ่งมันแคบไปป่ะ?

2.ผมถามหลายเรื่อง เพราะโดยส่วนตัวผมคิดว่าใช้เงินขนาดนี้ ต้องฉลาดเลือกหน่อยมั้ย เลือกที่ดีที่สุดมั้ย? แล้วจะหาทางออกยังไง ก็อ่านเยอะ ทั้งเว็บไทยเว็บนอก อันไหนไม่กระจ่าง ก็มาถามเจาะจงในกระทู้ของตัวเอง ที่คุณคิดว่ากระทู้เหมือนกัน อาจเป็นเพราะว่า คำตอบมันเหมือนกันหรือเปล่า
ผมเป็นคนหนึ่งนะที่ตั้งกระทู้เพื่อถามอย่างหนึ่ง แต่คำตอบดับเป็นอีกคำถามนึง ซึ่งมันคือสิ่งที่ผมเคยอ่านไปแล้วครับ

3.F30 เบนซิน หรือ ดีเซล 5555555+ เยอะจริงครับ แต่ลองสังเกตเนื้อหาของคนตั้งกระทู้ดูนะครับว่ามันค่อนข้างต่างกัน ถามว่าไปถามต่อกระทู้คนอื่นได้มั้ย
ได้ครับ แต่ถ้าผมไม่ได้คำตอบ หรือไม่มีคนมาตอบผมในกระทู้คนอื่น ผมจะผิดมั้ยหากจะมาตั้งของตัวเอง เพราะผมก็อยากได้คำตอบ

4.เรื่องกระทู้นี้นั้นเยอะไปซ้ำไปมาน่ารำคาญ ผมว่าดีกว่าไม่มีคนมาโพสต์นะครับ ผมมองว่า ทุกคนมาถามทุกอย่างเรื่องรถที่นี่ แสดงว่าที่นี่มีคำตอบให้ มีคนสนใจ ไม่ใช่เว็บร้าง แต่ก็เข้าใจเวลาพ่จิมมี่มาปรามๆ เพราะบางทีมันเป็นช่วงเปิดตัว อาจเข้าข่ายโฆษณาหรือเปล่า?(เด่านะครับ) หรือเพราะรถมันเป็นกระแสอยู่ คนตอบเยอะอยู่แล้ว กระทู้จะอยู่ที่หน้า home อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องตั้งใหม่ ยังไงก็มีคนเห็น มีคนมาตอบ

5.ผมไม่ใช่คนรู้เรื่องรถเยอะแยะมากมาย แต่เป็นคนชอบรถครับ บอกตรงๆ ผมมีความรู้เยอะขึ้นมากเรื่องรถ ยี่ห้อ รุ่นรถ จุดเด่น-ด้อย ข้อดี-เสีย ของแต่ละยี่ห้อ และรุ่น ผมชอบเว็บนี้มากครับ ทำให้เอาคำถาม และมาหาความรู้ที่เว็บนี้

บอกตรงๆนะครับ จากใจจริงๆ เรื่องกระทู้เกร่อ เยอะแยะมากมาย เรื่องซ้ำๆไม่เคยกวนใจผมเลย เพราะผมมีสิทธิ์เลือกที่จะอ่าน หรือ ไม่อ่าน อันไหนก็ได้ครับ

แต่ลองคิดดูสิครับ หากคนๆนึง เป็นคนรักรถ เหมือนชาว HLM ทุกๆคน มีรถที่ใฝ่ฝัน ชีวิตนี้ ซื้อได้คันเดียว แล้วคงต้องเก็บตังให้ลูกแล้ว
รางวัลชีวิตอย่างเดียวของคนรักรถ...เค้าก็คงอยากได้สิ่งที่ดีที่สุด....ใช่มั้ยครับ?

ไม่ได้พูดเพื่อให้ใครถามอะไรก็ได้ หรือผมจะตั้งสักกี่กระทู้ก็ได้ครับ แต่ผมมองว่าชาว HLM ยินดีที่จะช่วยเหลือคนรักรถเหมือนๆกันมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
ผมก็เป็นคนนึงที่ตั้งเยอะนะครับเกี่ยวกับ รถยนต์ยี่ห้อนี้ จำไดว่ามียี่ห้ออื่นนิดหน่อย แต่ไม่เท่า BMW แน่นอน
เพราะผมกำลังจะซื้อ และซื้อแล้ว

เอาความเห็นส่วนตัวของผมเลยนะครับว่าทำไมผมถึงมาถามที่ HLM และทำไมถึงตั้งกระทู้ใหม่แทนที่จะถามต่อจากคนอื่น
1.ผมไม่ไปถามใน BMWSOCIETY เพราะที่นั่นค่อนข้างเปิดกว้างเรื่องโหษณาครับ และคุณไปถามคนรัก BMW คุณก็จะได้มุมมองเดียวครับ ซึ่งมันแคบไปป่ะ?

2.ผมถามหลายเรื่อง เพราะโดยส่วนตัวผมคิดว่าใช้เงินขนาดนี้ ต้องฉลาดเลือกหน่อยมั้ย เลือกที่ดีที่สุดมั้ย? แล้วจะหาทางออกยังไง ก็อ่านเยอะ ทั้งเว็บไทยเว็บนอก อันไหนไม่กระจ่าง ก็มาถามเจาะจงในกระทู้ของตัวเอง ที่คุณคิดว่ากระทู้เหมือนกัน อาจเป็นเพราะว่า คำตอบมันเหมือนกันหรือเปล่า
ผมเป็นคนหนึ่งนะที่ตั้งกระทู้เพื่อถามอย่างหนึ่ง แต่คำตอบดับเป็นอีกคำถามนึง ซึ่งมันคือสิ่งที่ผมเคยอ่านไปแล้วครับ

3.F30 เบนซิน หรือ ดีเซล 5555555+ เยอะจริงครับ แต่ลองสังเกตเนื้อหาของคนตั้งกระทู้ดูนะครับว่ามันค่อนข้างต่างกัน ถามว่าไปถามต่อกระทู้คนอื่นได้มั้ย
ได้ครับ แต่ถ้าผมไม่ได้คำตอบ หรือไม่มีคนมาตอบผมในกระทู้คนอื่น ผมจะผิดมั้ยหากจะมาตั้งของตัวเอง เพราะผมก็อยากได้คำตอบ

4.เรื่องกระทู้นี้นั้นเยอะไปซ้ำไปมาน่ารำคาญ ผมว่าดีกว่าไม่มีคนมาโพสต์นะครับ ผมมองว่า ทุกคนมาถามทุกอย่างเรื่องรถที่นี่ แสดงว่าที่นี่มีคำตอบให้ มีคนสนใจ ไม่ใช่เว็บร้าง แต่ก็เข้าใจเวลาพ่จิมมี่มาปรามๆ เพราะบางทีมันเป็นช่วงเปิดตัว อาจเข้าข่ายโฆษณาหรือเปล่า?(เด่านะครับ) หรือเพราะรถมันเป็นกระแสอยู่ คนตอบเยอะอยู่แล้ว กระทู้จะอยู่ที่หน้า home อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องตั้งใหม่ ยังไงก็มีคนเห็น มีคนมาตอบ

5.ผมไม่ใช่คนรู้เรื่องรถเยอะแยะมากมาย แต่เป็นคนชอบรถครับ บอกตรงๆ ผมมีความรู้เยอะขึ้นมากเรื่องรถ ยี่ห้อ รุ่นรถ จุดเด่น-ด้อย ข้อดี-เสีย ของแต่ละยี่ห้อ และรุ่น ผมชอบเว็บนี้มากครับ ทำให้เอาคำถาม และมาหาความรู้ที่เว็บนี้

บอกตรงๆนะครับ จากใจจริงๆ เรื่องกระทู้เกร่อ เยอะแยะมากมาย เรื่องซ้ำๆไม่เคยกวนใจผมเลย เพราะผมมีสิทธิ์เลือกที่จะอ่าน หรือ ไม่อ่าน อันไหนก็ได้ครับ

แต่ลองคิดดูสิครับ หากคนๆนึง เป็นคนรักรถ เหมือนชาว HLM ทุกๆคน มีรถที่ใฝ่ฝัน ชีวิตนี้ ซื้อได้คันเดียว แล้วคงต้องเก็บตังให้ลูกแล้ว
รางวัลชีวิตอย่างเดียวของคนรักรถ...เค้าก็คงอยากได้สิ่งที่ดีที่สุด....ใช่มั้ยครับ?

ไม่ได้พูดเพื่อให้ใครถามอะไรก็ได้ หรือผมจะตั้งสักกี่กระทู้ก็ได้ครับ แต่ผมมองว่าชาว HLM ยินดีที่จะช่วยเหลือคนรักรถเหมือนๆกันมากกว่าครับ

+1 ครับ โดนอ่ะบ่องตง :P

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **

+1 ชอบคับ สังคม HLM เป็นสังคมที่น่าอยู่มากๆ  :)

ออฟไลน์ 6162002

สงสัยเหมือน จขกท. เหมือนกัน 

แต่ก็คิดว่าช่างมัน เราก็ไม่ต้องอ่านได้ครับ  แต่วันไหนเราสนใจก็กลับมาอ่านได้เหมือนกัน  ยังพอมีประโยชน์

จริงๆผมเบื่อกระทู้ "พรุ่งนี้น้ำมันลด30สต." "พรุ่งนี้น้ำมันขึ้น1บาท"  อะไรพวกนี้มากกว่าอีกครับ ไม่เห็นมีประโยชน์อะไรเลย เป็นที่ระบายอารมณ์เฉยๆ -.-

ป.ล. จขกท. ไม่ต้องกลัวหรอกครับ ตั้งกระทู้ ผมเชื่อว่าสมาชิกในนี้มีวุฒิภาวะพอครับ เห็นต่างได้ แต่ไม่แตกแยกนะ ผมว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตอบ จขกท.

ก็ติ ก็ให้คำแนะนำ ก็วิจารณ์กันบ้างได้ แบบกระทู้นี้ผมมองว่าติเพื่อก่อ
แต่จะพลีชีพ จะดราม่า ก็เพราะคำที่ขึ้นต้นหัวข้อกระทู้นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ MaiSki

ผมว่าเพราะ BMW คนใช้ ส่วนใหญ่จะรุ่นใหม่หน่อย เข้าเวปเยอะ หรือป่าวครับ อิอิ  

ตามนี้เลย

ออฟไลน์ LoveYouToo

ส่วนตัวไม่มายด์เลยครับ อันไหนเป็นประโยชน์อ่านหมด กระทู้ไหนไม่ชอบผมก็แค่ข้ามไปไม่เข้าไปอ่าน เรื่องนี้ให้เจ้าของเวบเป็นคนตัดสินน่าจะดีกว่าว่าอะไรควรหรือไม่ควร ซึ่งเราจะเห็นการเตือนอยู่ในบางโอกาส แต่ก็ยอมรับว่ากระทู้ BMW เยอะกว่ายี่ห้ออื่นจริง(ไม่ว่าจะยี่ห้อ Premium หรือ ยี่ห้อตลาด) บางทีก็ทำให้อดคิดไม่ได้ว่า สมาชิกในเวบนี้ Mean สูงกันจริงๆ รถกระบะหรือรถตลาดทั่วๆไป ไม่ค่อยมีการพูดถึงเท่าไหร่ นี้เป็นสาเหตุหนึ่งที่ผมไม่ค่อยได้แสดงความเห็นเท่าไหร่ ทั้งที่เป็นสมาชิกอย่างเป็นทางการมาระยะหนึ่งแล้ว

คนที่สนใจในเวบนี้โดยส่วนใหญ่เป็นคนที่สนใจ, รักการขับรถและค่อนข้างมีความรู้ในเรื่องรถพอสมควร ซึ่งน่าจะเลือกรถด้วยเหตุผลในด้านสมรรถนะหรือคุณภาพของรถเป็นเหตุผลต้นๆ แทนที่จะเลือกยี่ห้อตลาดเป็นหลักเหมือนชาวบ้านทั่วไป ซึ่งผมคิดว่า BMW อาจจะตรงใจชาว  HLM มากกว่าเพื่อน ทั้งในแง่คนที่สามารถครอบครองได้ในทันทีหรือคนที่วาดฝันไว้ว่าสักวันหนึ่งจะเป็นเจ้าของ BMW ให้ได้เช่นผม รถทุกคันในบ้านที่ผ่านมา ผมให้น้ำหนักจากรีวิวคุณจิมมี่เป็นหลักในการเลือกซื้อ ก่อนหน้าจะติดตามผลงานของคุณจิมมี่ เป้าหมายที่ผมวางไว้คือ Volvoสักคัน(เพระาเจ้า 850T5R) แต่เริ่มเปลี่ยนใจมาเป็น BMW ตั้งแต่อ่านรีวิว E39 ของคุณจิมมี่ ยิ่งคุณจิมมี่กล่าวไว้ตอนไปลองขับ F10 ที่ใต้ว่ามันเป็นรถขนาดกลางที่ดีที่สุด ยิ่งอยากได้เข้าไปใหญ่  

ออฟไลน์ WTN

• **
ผมก็สังเกตุเหมือนกันนะครับ ถ้าเป็นผมโพส จะเป็นส่วนมากอัพเดทรถมาใหม่

ไม่เคยเห็นคนมาตั้งกระทู้ถามว่าซื้อ MB รุ่นไหนดี,มีปัญหาตรงนั้นตรงนี้,ศูนย์นี้ห่วย อะไรแบบนี้บ้างเลย

หรือเพราะ MercedesMania เค้าสมัครง่ายกว่า BMWsociety กันแน่

เท่าที่ทราบผมว่าน่าจะมีคนเล่นเยอะกว่า BMWsociety พอสมควรเลยครับ ;D
เว็บคลับสมัครยากก็เป็นไปได้ ที่นี่ค่อนข้างเปิดกว้างสมาชิกก็เยอะ
คลับSeries3กับ5 นี่มีคลับแยกแบบรถตลาดรึเปล่าครับ นอกจากเว็บ BMWsociety
แต่หลังๆคุณLanCeLoT ไม่ใช้รูปรถตัวเองเป็นโพรไฟล์แล้วเหรอครับ หรือกลัวโดนตามไปดักตีหัวขโมยกุญแจ
ประมาณนั้นครับ กลัวโดนตีหัวข้อหาน่าหมั่นไส้มากกว่าครับ เห็นคนชื่อ PPete นี่ตามค่อนแขะผมอยู่ตลอด

เท่าที่ทราบ เคยเห็นเป็น Fanpage ใน Facebook หนะครับเฉพาะ F30 แต่ก็มีคนไม่มาก

ส่วนคลับแยกผมว่าไม่มีนะครับ เคยลองเซิชหาดู ก็ไม่เจอ เจอแต่คลับ X1,X3 หละครับ

ดังนั้นเวลาใครมีปัญหาอะไรก็คงต้องหาที่ถาม ก็เลยมาแจคพอตที่ HLM หละมั้งครับ ;D

เวปแยกของ F30 มีครับแต่ไม่ค่อยมีคนเข้าไป www.bmwf30Thailand.com ผมเข้าไปสมัครเป็นสมาชิกรุ่นแรกๆเลยครับ จนถึงวันนี้ยังไม่ค่อยมีคนโพสอะไรกันเลย มีแต่ Admin นั่งโพสอยู่คนเดียว

ออฟไลน์ krajay

• **
ผมชอบอ่าน เพราะมันก็เป็นรถที่ผมใฝ่ฝัน อยากให้คนมาตั้งเยอะๆด้วย

แต่ก่อนผมคิดนะ พวกคนมีเงินขับรถหรูๆ ไม่มาถามในบอร์ดให้เสียเวลาหรอก

พอ โตขึ้นเรื่อยๆ จึงคิดได้ว่า ขับรถหรู ไม่ใช่เป็นคนรวยเสมอไป

จึงต้องถามให้ชัวร์ เพื่อคุ้มค่ากะเงินที่จ่ายไป

ตอบ จขกท.

ก็ติ ก็ให้คำแนะนำ ก็วิจารณ์กันบ้างได้ แบบกระทู้นี้ผมมองว่าติเพื่อก่อ
แต่จะพลีชีพ จะดราม่า ก็เพราะคำที่ขึ้นต้นหัวข้อกระทู้นั่นแหละครับ
-ผมหวั่นๆว่าจะโดนหมั่นไส้เอาครับ เลยพลีชีพตัวเองไว้ก่อน  ;D
-ขอเสนอให้มีกระทู้ FAQ ถามตอบตรึงไว้เลย หรือ FAQ Guide เรื่อง320d 320i 328i 520d 520i 525d สักกระทู้ดีมั้ยครับถ้ามันจะฮอตขนานนั้น

ออฟไลน์ TK2003

• พ่อลูกสอง
ขอบคุณท่านนี้ที่ให้ผมอยากได้สีแดง แต่ก็ไม่กล้าเลยเอาสีดำแทนครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=27877.0
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ในฐานะเจ้าของเว็บ ก็พยายามจะบริหารให้มันลงตัวกันหนะครับ
บางช่วง รถรุ่นไหนเปิดตัวเยอะๆ รุ่นนั้น กระทู้เต็มพรืดไปหมด
ตั้งกันโดยไม่ได้ดูก่อนเลยว่า จะไปโพสต์ในกระทู้อื่นๆที่มีอยู่แล้วบ้างก็ได้

BMW นี่มีเรื่องแปลกนะ
ก่อนหน้านี้ รีวิวออกมา คนอ่าน วันแรกยังไงๆ จะไม่เกินหมื่นนึงแน่ๆ
ผิดกับ รถตลาด วันแรกครบ 24 ชั่วโมง เกินหมื่นคลิก ตลอด

พักหลังนี้ก็เป็นเช่นกัน

F30 กำลังจะเสร็จแล้ว ตอนนี้ รวบ แวกอน ทัวริง เข้ามารวมด้วยเรียบร้อย
ไม่รออะไรแล้ว นั่งปั่นอยู่ และ กะว่าจะต้องคลอดให้ได้พร้อมกับ รีวิว Hyundai Sonata ที่ดองมาชาติเศษแล้วเหมือนกัน

ใกล้แล้วครับ ใกล้แล้ว แต่ช่วงนี้ ผมก็ออกงานบ้าง วิ่งรอกบ้าง โน่น นี่ นั่น บ้าง เวลานั่งทำงานอยู่บ้านยาวๆ เลยไม่ค่อยจะมี
รีวิวเลยออกน้อย แต่เดือนนี้จะพยายามออกอีก 2-3 ตัว ครับ รวม 2 คันที่ว่านี่ด้วยละ

ขอบคุณท่านนี้ที่ให้ผมอยากได้สีแดง แต่ก็ไม่กล้าเลยเอาสีดำแทนครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=27877.0
รูปสวยอ่ะครับ ย้ายไปห้อง User Voice จะได้มั้ยครับหาง่ายดีกว่า ไม่งั้นหาไม่เจอ บางทีอากู๋ก็พึ่งไม่ค่อยได้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมก็เป็นคนนึงที่คิดเหมือน จขกท. ครับ..
แต่ผมเลือกที่จะไม่เปิดอ่านเลยบางครั้งที่ผมเห็นจั่วหัวเกี่ยวกับ BMW

นอกซะจากจั่วหัวจะโดนใจหรืออยากทำให้ผมอยากเข้าไปอ่านจริงๆ..
เช่นพวกที่เป็นข่าวใหม่ๆหรือเทคโนโลยีใหม่ๆของ BMW

ส่วนกระทู้ที่ถามไปเรื่อยๆอย่าง F10 F30 เอาอะไรดี หรือ ตัวนี้มันจะคุ้มมั้ย..
แบบนี้ผมคงไม่ย่างกรายเข้าไปอ่านแน่ๆครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ yod artstu

ผมอ่านหมดนะ แต่ถ้าอันไหนมีแววมาม่า จะเลี่ยงเลย

นี่กำลังทำ E34 จะ8 เดือนแล้วคร้าบ ยังไม่เสร็จเลย
ยกเครื่องอยู่ อยากลงเครื่อง 540i แต่กลัวเผลอเหยียบท้ายกวาดตอนอัดโค้ง
ทำเสร็จคงทำรีวิวสรุปเรื่องรายการ restoration และคงเพิ่มกระทู้ BMW ไปอีก 1 ครับ :)

เห็นด้วยนะครับหลายท่านเลือกมาถามในนี้ เพราะได้มุมมองจากคนรักรถ ชอบขับรถ
จากหลายยี่ห้อ ถ้าเข้าเวบคลับ จะได้ความเห็นไปในทางเดียวกัน เหมาะสำหรับซื้อมาแล้ว
และค่อยเข้าไปดูชุดแต่ง สอบถามปัญหามากกว่าครับ

ทั้ง camry hv honda freed หรือ bmw e34 restoration  ก็ได้แนวทางจากที่นี่ทั้งสิ้นครับ
: )

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

บางยี่ห้อหลายกระทู้ โดนพี่จิมมี่เบรคให้ตั้งเพลาๆ หน่อย
พอเป็น bmw กลับไม่มีอะไรเกิดขึ้น

จะสื่อประมาณนี้รึปล่าวครับ ถ้าใช่ผมก็เห็นด้วยกับ จขกท ที่ออกมาบ่น
แต่ผมเลือกที่จะไม่สนใจ เพราะเรามาอาศัยบ้านเขาอยู่ :-\

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

ผมอ่านหมดนะ แต่ถ้าอันไหนมีแววมาม่า จะเลี่ยงเลย

นี่กำลังทำ E34 จะ8 เดือนแล้วคร้าบ ยังไม่เสร็จเลย
ยกเครื่องอยู่ อยากลงเครื่อง 540i แต่กลัวเผลอเหยียบท้ายกวาดตอนอัดโค้ง
ทำเสร็จคงทำรีวิวสรุปเรื่องรายการ restoration และคงเพิ่มกระทู้ BMW ไปอีก 1 ครับ :)

เห็นด้วยนะครับหลายท่านเลือกมาถามในนี้ เพราะได้มุมมองจากคนรักรถ ชอบขับรถ
จากหลายยี่ห้อ ถ้าเข้าเวบคลับ จะได้ความเห็นไปในทางเดียวกัน เหมาะสำหรับซื้อมาแล้ว
และค่อยเข้าไปดูชุดแต่ง สอบถามปัญหามากกว่าครับ

ทั้ง camry hv honda freed หรือ bmw e34 restoration  ก็ได้แนวทางจากที่นี่ทั้งสิ้นครับ

พ่อผมก็อยากลงเครื่องใหม่ให้ e34 เหมือนกัน
แต่เป็นดีเซล 6 สูบของ BMW นะ....พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ 5555555

หรือเบนซิน 4 สูบ เทอโบ อันไหนก็ได้ครับ

ราคาเท่าไหร่หว่าาาาาาา....55555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2013, 00:52:15 โดย MoJo-JoJo »

ออฟไลน์ YF-19

กระทู้พลีชีพกันเลยทีเดียว ;D ;D ;D

รถดีคนก็สนใจเยอะนะ ผมว่าไม่แปลก

เวปนี้ก็ เทส BMW เยอะด้วย คนใช้ก็มีพอสมควร

อีกอย่าง มันเพิ่งจะมาเยอะ ช่วง F 10 เป็นต้นมานะ ก่อนนั้นไม่เยอะเท่าไหร่

สังเกตได้เลยว่า BMW ทำรถดึงดูดความสนใจได้เยอะกว่าเมื่อก่อน ก็คงเป็นเหตุผลที่ทำให้กระทู้ BMW เยอะละมังครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถามว่าเบื่อไหมก็นิดหน่อยนะครับ เพราะมันเยอะจริงๆ
แต่ก็ไม่ถึงขั้นรำคาญหรอกครับ ไม่อยากอ่านก็ข้ามๆไป

ที่รำคาญจริงๆคือพวกหลงรถตัวเองมากกว่า
BM มันดีก็จริง แต่ไม่ได้ดีที่สุดขนาดที่โม้หรอกครับ

คิดค้นอะไรใหม่ๆให้กับโลกรถยนต์ Benz มีเยอะกว่ามาก
เรื่องดีไซน์ที่ชอบบอกกันว่าดี กลับไปย้อนดูทำเนียบ
รถคลาสสิคได้เลย Benz กินขาด

ออฟไลน์ golf32

ไปคิดอะไรมากครับ

เราไม่จำเป็นต้องเข้าทุกกระทู้ก็ได้นี่หน่า

กระทู้ไหนผมไม่มีความรู้ผมก็ไม่เข้าไปดู

ปล.ส่วนกระทู้ BMW อะ คนส่วนใหญ่ที่เล่นเว็บบอร์ดหรือโลกโซเชี่ยว จะเป็นวัยรุ่นหรือกลางคนซะ 90เปอร์เซ็นเลยนะครับ

เลยทำให้ใส่ใจ ละเอียด มากๆทำเรื่องพวกรุ่น สี เครื่อง ผิดกับอาเสี่ยๆผู้ใหญ่ๆนิดนึง แกไม่เข้ามาเล่นแบบเราๆหรอกครับ

เห็น E class สวย หรูหรา ตราดาวก็ซื้อแล้ว เครื่องไหนก็ได้ยังไงก็เบ้น ไม่ต้องถามมาก ซื้อเลยมีตังค์จบ

ปล2.ส่วนกระทู้ที่มันเยอะๆอะ ถ้าเราไปพิมเพิ่มเติมในกระทู้เก่าๆ หัวข้อของเราคนจะไม่สนใจครับ ถึงจะมีคนสนใจมันก็น้อย หรือไม่จริง ?

สู้ตั้งกระทู้ใหม่ ให้มันสะดุดสายตาผู้คน มีคนตอบเยอะๆ เพิ่มความมั่นใจ จะดีกว่าไหม(อันนี้มุมมองของคนที่อยากจะถาม เลยต้องตั้งกระทู้ ทั้งๆที่มันมีกระทู้คล้ายกันอยู่ล่างๆ)

ผมกลายเป็นคน วัยกลางคนไปซะแล้ว :'( เพราะผมคงเกินวัยรุ่นไปซะแล้ว

ตอบเจ้าของกระทู้ครับผมเองใช้วิธีเลือกอ่านเอาครับเอาที่เราคิดว่ามันน่าสนใจแต่ที่น่าเบื่อคือพวกถามถึงออฟชั่น หรือให้ช่วยเลือกสี ออฟชั่นหาจากศูนย์น่าจะได้คำตอบที่แน่นอนกว่าเพราะบางล็อตก็ใส่ของไม่เหมือนกันครับ ส่วนให้ช่วยเลือกสี เอ่อ คือแบบว่า มันเป็นความชอบส่วนตัวของคุณครับมีคุณเท่านั้นที่รู้ว่าตัวเองชอบอะไร คนที่ใช้ส่วนใหญ่ก็คือคุณเองเพราะฉะนั้นเลือกที่ตัวเองชอบเถอะครับถามไปใจคุณอยากได้อีกสีซื้อตามที่คนอื่นบอกก็มานั่งเซ็งอีก รถคันนึงไม่ใช่ราคาถูกๆ

ปล ฝากถึงคนที่คิดอยากจะตั้งกระทู้ใหม่รบกวน search หากระทู้เก่าๆอ่านก่อนได้ก็ดีนะครับเพราะบางทีในหน้าหนึ่งๆผมก็เห็นคนถามคำถามเดียวกันหลายกระทู้ ถ้าเป็นเวบบอร์ดพวกฝรั่งนี่เค้าด่าเลยนะครับว่าทำไมคุณไม่ลองหาข้อมูลเก่าๆดูก่อน คำถามมันซ้ำซากเพราะผมเคยโดนมาแล้ว

ออฟไลน์ f1rstgot

.
.
.
ถามว่าเบื่อไหมก็นิดหน่อยนะครับ เพราะมันเยอะจริงๆ
แต่ก็ไม่ถึงขั้นรำคาญหรอกครับ ไม่อยากอ่านก็ข้ามๆไป

ที่รำคาญจริงๆคือพวกหลงรถตัวเองมากกว่า
BM มันดีก็จริง แต่ไม่ได้ดีที่สุดขนาดที่โม้หรอกครับ

คิดค้นอะไรใหม่ๆให้กับโลกรถยนต์ Benz มีเยอะกว่ามาก
เรื่องดีไซน์ที่ชอบบอกกันว่าดี กลับไปย้อนดูทำเนียบ

เก็บกดมาจากไหนครับ ?

ออฟไลน์ redsun

ิBMW เค้าหรู สมรรถนะเด่น มันน่าสนใจมาก
รถพรีเมียมระดับหัวแถว โดยส่วนตัวไม่ต้องการพลาดข้อมูลเด็ดๆ
ทั้งจากการทดสอบและจากผู้ใช้จริงด้วยประการทั้งปวงครับ

ออฟไลน์ 7777777

เรื่องดีมีสาระที่มีประโยชน์หรือความรู้กับคนทุกกลุ่มก็โอเคนะครับ

แต่กระทู้ที่ค่อนข้างเจาะจงไปที่คนขับรถรุ่นนั้นๆมากเกินไป หรือเป็นปัญหาของ USER ที่ใช้รถรุ่นนั้นๆ

อาจจะทำให้เกินความไม่น่าสนใจ สำหรับคนที่ไม่ได้ขับรถรุ่นนั้นๆก็เป็นได้

ส่วนตัวผมเฉยๆนะ ก็แค่ข้ามไป ถ้ามีกระทู้ตั้งว่า F30 บลาๆๆ ผมก็ไม่เข้าไปอ่านแล้ว เพราะตอบก็ตอบไม่ได้ แถมเข้าไปแล้วงงอีกตะหากว่าพูดอะไรกัน 

แต่ถ้าเรื่องน่าสนใจหรือเทคโนโลยีใหม่ๆ ก็อ่านหมดครับ

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขออีกแสดงความเห็นอีกนิดด้วยละกัน

ความคิดเห็นถึงคนอื่นลักษณะ

-- ผมเห็นคนซื้อรถขับ4 แต่วันๆวิ่งแต่ในเมือง แถมใส่แม็ก 20 อีก บลาๆๆๆ -- 

-- ผมเห็นคนใส่ยางMUDอย่างใหญ่ แต่รถไม่เปื้อนโคลน บลาๆๆๆ --

หรืออะไรลักษณะนี้

ผมสงสัยมากครับว่า แล้วยังไงต่อ?

การที่คนๆหนึ่งจะซื้อรถอะไร (ไม่ว่ามีความสามารถในการจ่ายเงินให้กับรถเท่าไหร่) มันเป็นความชอบ, พอใจ, ต้องการส่วนตัว, เหมาะสมกับความต้องการ ของคนๆนั้นไม่ใช่เหรอครับ?

ผมว่าไม่เห็นจำเป็นเลยที่ คนซื้อขับ 4 ต้องวิ่งเข้าป่ารถเปื้อนโคลน...... หรือแม้กระทั้งซื้อรถสปอร์ตแล้วต้องซิ่ง.....

ออฟไลน์ simcity

ลองดูอายุเฉลี่ยกลุ่มผู้อ่าน headlightmag น่าจะเห็นภาพครับ

ซึ่ง คนที่ติดตามข่าวสารรถยนต์ หรือเรียกง่ายๆว่า พวกบ้ารถ

โดยปกติแล้ว คนกลุ่มนี้จะชอบสมรรถนะของรถ อาทิเช่น การขับขี่ อัตราเร่ง ช่วงล่าง เป็นต้น

ซึ่งผู้บริโภคกลุ่มนี้ เมื่อเริ่มมีกำลังซื้อ ก็มักจะเป็นลูกค้าของ BMW

เมื่อเทียบกับ Benz ซึ่งเมื่อพูดถึง เรื่อง Brand หรือ ยอดขาย ในไทย ถือว่าเหนือกว่า BMW ด้วยซ้ำ

แต่กลุ่มลูกค้า Benz ส่วนมากจะเป็นผู้ใหญ่ อย่างเช่นคนรุ่นพ่อแม่ผม (65+)

ซึ่งคนรุ่นนี้ หลายๆคน ไม่เล่น Internet

เวลาซื้อรถ ไม่ได้สนใจหาข้อมูลอะไรมากมาย

เดินเข้าโชว์รูม แล้วก็ซื้อเลย

อันนี้คือพยายามเปรียบเทียบกับคู่แข่งของ BMW โดยตรงนะครับ

แต่ถ้าเปรียบเทียบกับ Brand อื่นๆด้วย เห็นด้วยครับ ว่า กระทู้เกี่ยวกับ BMW เยอะจริง

ออฟไลน์ raygun

.
.
.

ถามตัวเองหรือเปล่าครับ : )

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
.
.
.

ถามตัวเองหรือเปล่าครับ : )

ใจเย็นๆครับผม เปลี่ยนเรื่องคุยกันมั้ย

ในฐานะเจ้าของเว็บ ก็พยายามจะบริหารให้มันลงตัวกันหนะครับ
บางช่วง รถรุ่นไหนเปิดตัวเยอะๆ รุ่นนั้น กระทู้เต็มพรืดไปหมด
ตั้งกันโดยไม่ได้ดูก่อนเลยว่า จะไปโพสต์ในกระทู้อื่นๆที่มีอยู่แล้วบ้างก็ได้

BMW นี่มีเรื่องแปลกนะ
ก่อนหน้านี้ รีวิวออกมา คนอ่าน วันแรกยังไงๆ จะไม่เกินหมื่นนึงแน่ๆ
ผิดกับ รถตลาด วันแรกครบ 24 ชั่วโมง เกินหมื่นคลิก ตลอด

พักหลังนี้ก็เป็นเช่นกัน

F30 กำลังจะเสร็จแล้ว ตอนนี้ รวบ แวกอน ทัวริง เข้ามารวมด้วยเรียบร้อย
ไม่รออะไรแล้ว นั่งปั่นอยู่ และ กะว่าจะต้องคลอดให้ได้พร้อมกับ รีวิว Hyundai Sonata ที่ดองมาชาติเศษแล้วเหมือนกัน

ใกล้แล้วครับ ใกล้แล้ว แต่ช่วงนี้ ผมก็ออกงานบ้าง วิ่งรอกบ้าง โน่น นี่ นั่น บ้าง เวลานั่งทำงานอยู่บ้านยาวๆ เลยไม่ค่อยจะมี
รีวิวเลยออกน้อย แต่เดือนนี้จะพยายามออกอีก 2-3 ตัว ครับ รวม 2 คันที่ว่านี่ด้วยละ

รอติดตามอ่านครับ สู้ๆครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ sundown55

ใจเย็นๆกันครับพี่ๆ  :)

ออฟไลน์ seamonkey

โจทย์ของแต่ละคนในการเลือกรถไม่เหมือนกันนี้ครับ  ถ้าลองเริ่มมีข้อจำกัดมาเกี่ยวข้องเช่น เงินทุน การบำรุงรักษา Technology ฯลฯ คำตอบที่เหมาสมก็จะเปลี่ยนไป

รถทุกคันที่ขายอยู่ผมเชื่อว่าทางทีมออกแบบได้คิดแล้วว่ามันมีของดีที่มันจะขายได้เลยผลิตออกมาก ที่นี้ก็อยู่ที่ว่าเจ้าไหนมีข้อดีตรงที่เราต้องการจึงทำให้เราไปซื้อ
ในเวปนี้คนส่วนใหญ่จะสนใจเกี่ยวกับด้านการขับขี่เป็นเหตุผลหลัก ก็ไม่แปลกที่จะมีการสนใจในตัว BMW ค่อนข้างมาก