ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง BMW X1 / BMW X3 / Volvo V60 / Volvo XC60 คุณเลือกอะไรด้วยเหตุผลอะไรครับ  (อ่าน 16072 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
รบกวนขอความเห็นหน่อยได้ไหมครับ หากเราไม่เอาราคามาคิดนะครับ รถนั่งไม่เกิน 4 คน ไปต่างจังหวัด 2-3 เดือนครั้ง แต่บ้านอยู่ไกล วิ่งทางด่วนกับไฮเวย์เป็นหลัก  วิ่งเข้าเมืองอาทิตย์ละ 3-4 วัน ที่เหลือ วิ่งนอกเมือง รับส่งลูกครับ  ผมอยากได้ข้อมูลมาประมวลเพิ่มเติมจากที่ตัวเองได้คิดไว้แล้วหนะครับ  ขอบคุณมากๆ เลยครับ

ปล. ขอตามตัวเลือกเท่านั้นนะครับ หากท่านไม่ได้เลือก ตามหัวข้อ ผ่านได้นะครับ ผมคงไม่เลือกนอกจากนี้ครับ  ขอบคุณครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
X3 ครับ

Option OK
ความแรง เยี่ยม
หน้าตา ดี หล่อมาก
ราคาจัดว่าไม่เวอร์เกิน (แต่ผมก็ไม่มีปัญญาซื้ออยู่ดี  ;D)

เสียอย่างเดียว
รอนานมาก
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ MystogaN

เลือก X3 เช่นกันครับ

ความเห็นส่วนใหญ่ตามพี่ด้านบนว่า

แต่ LCI ก็ใกล้คลอดแล้วนะครับ ;D

ถ้าจองไว้เป็นปี มีหวังได้เลื่อนไปเอา LCI แน่ๆ เลย ::)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
X3 ผมชอบรูปทรงมัน ดีเซลประหยัด ไฟท้ายสวยดี

ออฟไลน์ dusitmon123

X3 ตอนนี้ไม่นานแล้วนะครับ อัพเดตล่าสุดเมื่อวาน หลายศูนย์มีรถใ้เลย โดยเฉพาะขาว เบาะส้ม

สีอื่นๆกลางเดือนเมษาได้รถแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Parinceo

X3 ครับ  ;)

ออฟไลน์ demo2

ถ้ามีให้เลือกตามนี้ ก็ x3
แต่ราคามันก็แพงกว่าx1 v60 เป็นล้านเลยครับ ส่วนxc60 ไม่ทราบราคาครับ

ออฟไลน์ neung23

X3 คับ

จากรูปร่าง และ รีวิว พี่จิม ผมว่ามันจบทุกอย่าง

ข้างบ้านผมออกมาสีเงิน สวยทุกอย่างยกเว้นสี ถ้าพวกสีน้ำตาล หรือ สีน้ำเงิน แปลกๆของรุ่นนี้ เป็นไรที่สวยมากกกกกก  :o
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
กรณีนี้ X3 ครับ ชอบช่วงล่างและเครื่องดีเซลของBMW

ปล ตัวเลือกเดียวกันครับ แต่ผมขายจองX3 แล้วมาเอา XC60 ในตอนสุดท้าย เพราะต้องเอารถที่มีกล้องหลังแต่ X3 ติดเพิ่มก็ไม่ได้ภรรยาขับไม่คล่องถ้าไม่มีกล้องหลัง สุดท้าย XC60 สมรรถนะก็ไม่ได้เลยเลวร้ายอะไรมากมาย แต่อืดกว่า X3 แน่นอน ขอให้ได้ตัวเลือกที่ถูกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 13:25:04 โดย Nighthawk »

ออฟไลน์ Whisky

• Newbie
  • *
ผมชอบ ทั้ง X3 และ XC60 แต่ผมชอบความเป็น Scandinavian มากกว่า มีความอบอุ่นดี ความรู้สึกล้วนๆ นะครับ ;)

ออฟไลน์ Ongszaa

X3 ค้บ

ตอนนี้ทางบ้านผมก็สนใจเหมือนกัน
อยากได้ รถที่ออกแนวลุยได้หน่อย
ขึ้นเขาใหญ่ ไซด์งาน
กำลังคิดอยู่ อยากได้ 4WD เอาไว้ลุยบ้าง

ปีหน้าอาจต้องมีซักคัน ตอนนี้ที่มองไว้ Audi Q3,5 /BMW X3/Range Rover Evoque
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
X3 ครับ ชอบลงตัวที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ paulmoderndog

xc60 มี Distronic cruise ขับสบายเวลาออกตจว. เครื่องd4 สามารถtune ม้าเพิ่มได้จากvolvo warrenty ไม่ขาด ตอนนี้ได้กล้องด้วยก็okเลย แต่ถ้าอยากประหยัดไม่เน้นแรงก็ v60ก็น่าจะดี ตัวlow option จะไม่มีcruise tronicนะครับ สุดท้าย ขอให้ลองขับดูก่อนนะครับ good luck with your new ride

ออฟไลน์ snif

XC60 เพราะชอบรูปทรงครับ

ออฟไลน์ Ammo

• Jr. Member
  • **
จากตัวเลือกทั้งหมด4  มีsuvอยู่3
คิดว่าน่าจะมาทางsuv มากกว่า
ผมเลือก x3 ครับ  เนื่องจาก คิดว่าขับมันส์กว่าครับ ช่วงล่างปรับmodeได้
ตอนแรกผมก้อมีxc60ในตัวเลือกเหมือนกันครับ
ผมอ่านรีวิวคุณจิมมี่ทั้ง2คันไปซะหลายรอบ
ได้ลองขับx3ก้อชอบ ประทับใจความหนึบแน่นของช่างล่าง+มีidriveเล่นช่วงรถติด+184แรงม้า+
แรงบิด380ที่รอบ1700กว่าถึง2700กว่า+...
 ส่วนxc60ทางศูนย์ว่ารถtestไม่อยู่เลยอดลองขับ ชอบระบบsafety จัดมาเต็ม+160กว่าแรงม้า+
แรงบิด400ที่รอบ1500ถึง2700กว่า+ไฟท้ายสวยมั่กๆ+...
(ตอนนี้ขับเจอxc60ก้อยังอดมองตามไม่ได้)
ลองเลือกดูครับว่าจะเอาขับสนุก(Sheer Driving Pleasure) หรือ ระบบsafety
หมายเหตุ ถ้าข้อมูลผิดพลาดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย และเป็น คหสต ครับ
 ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอแหวกแนวละกันครับ

V60

ผมว่า สวย หรูหรา ลงตัวครับ

ปลอดภัยครับ เครื่องถึงจะด้อยกว่าตัวอื่นที่เทียบมาให้

แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะครับ เร่งแซงได้ ไม่เหนื่อย

ที่สำคัญราคาครับ ห่างกับ x120d xc60 แสนปลายๆเกือบล้าน

ยิ่ง x320d นี่ไม่ต้องพูดเลย เกือบ 2 เท่า

เหตุผลส่วนตัวของผมอีกข้อนะครับ BMW มีแล้ว ลอง Volvo บ้าง

;D ;D ;D

ออฟไลน์ cliff

• **
ตัวเลือกของ จขกท มีความแตกต่างมากไปนะครับ  ราคา  รูปแบบรถ  เครื่องยนต์
แตกต่างขนาดนี้ จขกท น่าจะเน้นเลือกคันที่ตรงใจตัวเองได้ไม่ยากนะครับ

ถ้า จขกท หาเติมE85ได้ไม่ยาก V60 น่าสนมากๆๆๆ คุ้มสุดๆ  ผมใช้ S60 2013 อยู่ใช้E85ตลอดพอใจมาก
แต่ถ้าชอบเครื่องดีเซล X3 vs XC60 คู่นี้สูสีดีกันคนละแบบ  ผมคงเลือก X3 เพราะเชื่อมั่นเครื่องดีเซล BMW
X1 ไม่เลือกเพราะอุปกรณ์น้อย  แอบแปลกใจว่าคนเชียร์X1 ยังไม่มี

ออฟไลน์ capton

ตัวเลือกคล้ายๆกันครับ แต่ของผม x3 กะ xc60 แฟนอยากได้ x3 ผมลองแล้วดีทุกอย่าง แต่ผมว่ามันเล็กไปนิด พอดีใช้captiva อยู่
ผมเคยมาตั้งกะทู้เลือกรถไม่นานนี้ รถตู้ภรรยาไม่เอาแน่นอนแล้ว ก็เหลือกลุ่มนี้แหละครับ ที่จริงอยากรอ xc90
แต่ไม่รู้นานแค่ไหน เห็นบอกว่าเหมือน xc60 ขยายร่าง ผมก็ยื้ออยู่ครับ ภรรยาจะให้ ขาย captiva กะ e90 320d
อายุปีเดียว มาเอา x3 ให้ศูนย์ทำเรื่องเปลี่ยนอยู่ แต่ถ้าขาดทุนแบบไม่เหลือเลย ผมคงยังไม่เปลี่ยน รอรุ่นอื่นๆอีกที

ลืมตอบ เลือก x3  เหตุผลคือ ภรรยาใหญ่สุดในบ้านครับ  ;D (แต่ถ้าเหตุผลของผม เพราะมันเป็นดีเซล)

ออฟไลน์ gooner

• Newbie
  • *
ดูว่าขับทางไกลหรือบนถนนใหญ่บ่อย เอา SUV ดีกว่าครับ ขอจิ้มที่ xc60 ครับ เพราะ ผมมองว่าสวยกว่า X3 โดยเฉพาะเส้นสายของไฟท้ายตอนกลางคืน และจุดขายของเค้า safety ระดับ world class  

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เข้ามาเชียร์ x3 ครับ
โดยเฉพาะการที่วิ่งชานเมืองกะออก ตจว บ่อยๆ คันนี้ตอบโจทย์มากครับ
ปกติผมออก ตจว เติมเต็มถังไป พอจบทริปแล้วเติมเต็มถังกลับ(ไม่เป๊ะถึงกับหัวจ่ายตัด)
เฉลี่ยประมาณ 2.6 บาท/ลิตร(วีเพาเวอร์ 33 บ/ล) ความเร็วมีตั้งแต่ 100-140 (-160 เป็นบางครั้งถ้าโล่งจริง )

แล้วการใช้ในเมือง ถึงรถจะคันใหญ่กว่าเก๋งแต่ผมว่าพวงมาลัยมันค่อนข้างคล่องตัว แฟนก็ยังบอกว่าขับง่าย
สุดท้ายถ้าราคาไม่ใช่ประเด็น เชียร์ x3 เลยครับ
แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ผมว่ารอดูตัวปรับปรุงนิดหน่อยในงานมอเตอร์โชว์ก่อนดีกว่าครับ ถึงวันนั้นถ้าไม่ ok กับราคาที่เพิ่มขึ้นหรือรอนาน
ก็กลับมาคว้าตัวเดิมได้เลยครับเท่าที่ทราบมีหลายศูนย์พร้อมออกเลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าไม่คิดอะไรมาก X3 เข้าท่าสุดครับ
ใช้งานได้ครอบคลุม ขับดี เครื่องแรง สูง ลุยได้ ขึ้นเขาสบาย กว้าง โปร่ง

ถ้าลงลึกกว่านั้น ต้องมาดูกันว่า คุณต้องการ SUV หรือเปล่า

อีกประเด็นที่เลือก BMW เพราะผมมองว่าถึงวอลโว่จะค่าตัวถูกกว่า
แต่บริการหลังการขาย รวมถึง BSI ทำให้ BMW เหนือกว่า

ลองคิดเล่นๆว่าอีก 5-6 ปีนับจากนี้ หลังหมด BSI ไปแล้ว
อู่นอกหลายๆอู่ คงเริ่มซ่อม X3 ชำนาญแล้ว

ออฟไลน์ marksss

• **
เลือกx3แน่นอนครับ
เพราะเป็นรถ suv ขนาดกลางที่ดีคันนึง สวย ราคาก็ ok
แต่ข้อเสียคือ เข้าไปนั้งในรถเสียงเครื่องดังอื้อไปหน่อยครับ

WoW!!   :o  ขอบคุณทุกท่านนะครับ ได้ไอเดียเพิ่มขึ้นเยอะเลย

จริงๆ ที่ไม่อยากให้เอาราคามาเป็นตัววัด เพราะจะทำให้เป็นประเด็นความคุ้มค่า ซึ่งส่วนตัวผมมองว่า มันคุ้มค่าทุกตัว ตามการใช้งาน ถึงแม้ X1 จะถูกกว่าเยอะ แต่ X3 เองผมกลับมองว่าไม่แพง จากสิ่งที่ได้ แล้วหากเทียบในตลาดกลายเป็น Premium SUV ที่ถูกที่สุด เลยอยากทราบความเห็นของหลายๆ ท่าน  ผมขออธิบายเพิ่มเติมยังงี้นะครับ

X1 - สิ่งที่ชอบ - ชอบรูปทรง ชอบเครื่อง ดีเซลนะ ลองมาแล้ว คล่องตัว ขับดีมาก LCI แล้วดีกว่าเดิมเยอะ เกียร์ไฟฟ้า ราคาดี
     - สิ่งที่ไม่ชอบ  -  ห้องโดยสาร เล็ก เท่ากับ e90 เท่านั้น ซึ่ง F30 ยังใหญ่กว่า ถึงแม้จะมี headroom มากกว่า แต่นั่งแล้วแอบแคบไปนิด

X3 -  สิ่งที่ชอบ -  รูปทรง  เครื่อง สมรรถนะ ถึงจะดูใหญ่ แต่ขับดีมาก คล่องตัว LCI น่าจะได้ประตูไฟฟ้า ที่เหลือเหมือนเดิมซึ่งดีมากเพราะประตูใหญ่ เกียร์อุปกรณ์ครบ เหมือน F30 จะได้ไม่งงเวลาเปลี่ยนรถขับ อิอิ
     -  สิ่งที่ไม่ชอบ  -  เสียงเครื่อง ถึงจะตัวเดียวกับ X1 แต่เสียงดังมาก แม้แต่ในห้องโดยสาร 

V60 -  สิ่งที่ชอบ -  ยังไม่ได้ลองขับ แต่ชอบหน้าตา รูปทรง ราคาดีมาก อุปกรณ์ จัดเต็มสุดๆ
       -  สิ่งที่อาจจะไม่ชอบ  -  เล็กกว่า SUV ปกติ รุ่น V ของ volvo ไม่กว้าง อาจจะแค่เท่าๆ X1  เครื่องเบนซิน (ใช่ไหม)

XC60  -  สิ่งที่ชอบ  -  ยังไม่ได้ลองขับเหมือนกัน แต่ชอบรูปร่างหน้าตา อุปกรณ์  จัดเต็มมาก เครื่องดีเซล
          -  สิ่งที่อาจจะไม่ชอบ  -  ราคา แพงกว่า V60 เป็นล้าน แต่อุปกรณ์เหมือนกัน ต่างแต่รูปทรง 

ตอนนี้ใจไป X3 มากที่สุด แต่ก็แอบคิดไม่ได้ แพงกว่า X1 ล้านนึง (ตัว LCI) มันคุ้มจริงๆ หรือป่าว เพราะเครื่องเดียวกัน อุปกรณ์ใกล้กัน ต่างนิดหน่อย แล้วขับสี่ จำเป็นแค่ไหน หรือประหยัด แต่ยอมแคบดี 

โอยปวดตับ  อิอิ   ยังรับความคิดเห็นเพิ่มเติมนะครับ
 ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ sakolsakman

น้ามล ผมก็เลือกX3 เพราะ เหตูผลเดียวนังเมียชอบครับ ตามใจผู้ใหญ่ในบ้านมีแต่เจริญครับผม ;D

น้ามล ผมก็เลือกX3 เพราะ เหตูผลเดียวนังเมียชอบครับ ตามใจผู้ใหญ่ในบ้านมีแต่เจริญครับผม ;D

555  น่านหนะสิครับ แต่ชีก็บอกว่า แพงกว่าเป็นล้าน คุ้มไหม หรือ X1 ก็พอ

จริงๆ ผมก็อยากจะบอกว่า เลือกๆ มาเถอะ ยังไง เทอก็ผ่อนเอง  อิอิ  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ตอนแรกก็ลังเลอยู่นานเลย ระหว่าง x3 กับ xc60

แต่สุดท้ายก็ได้ตกลงปลงตัวไปกับ xc60 ครับ

อันดับแรกที่การออกแบบภายนอกก่อน ผมว่า xc60 สวยกว่าหมดทุกมุมมอง x3 มันเหมือนคนเพิ่งตื่น หน้าแบบง่วงๆตลอดเวลายังไงไม่รู้

ส่วนด้านเครื่องยนต์ เกียร์ และช่วงล่าง ยอมรับเลยว่า x3 ชนะหมดทุกด้าน แต่ไม่ได้ชนะขาดซะทีเดียว ถ้าx3 ได้เต็ม100 ผมให้ xc60 85%

ส่วนที่เหลือทั้งออฟชั่น การออกแบบภายใน บรรยากาศภายใน xc60 กินขาดลอย ถ้าxc60 เต็ม100 ผมให้ x3 40% เพราะออฟชั่นไม่มีอะไรเลยจริงๆ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ MaiSki

ออฟไลน์ mxmx

ลองมาทั้งคู่คับ x3 กับ xc60  x3 ขับดีกว่าคับหรูกว่าแต่ราคาแพงกว่าเกินครึ่งล้าน ถ้าคิดว่ารถใช้งานจิงๆไม่ได้ขับรถเ็วมากหรือช่วงล่างต้องเป็ะๆ ผมว่า xc60 คุ้มตังค์กว่าคับ ระบบความปลอดภัยจัดเต็ม บำรุงรักษาฟรีเหมือนกัน

ออฟไลน์ EakkyMan

• **
  • สักวันหนึ่งเราจะโต
พระเจ้า X3 มากกว่าครึ่ง แต่ก็อย่างว่าสวยจริงไม่ใหญ่โตมากเกินไปด้วย

ออฟไลน์ XL_SiZe

X1 ก็พอมั้งครับ เพราะเรายังต้องลงทุนกับลูกอีกหลาย ๆ อย่าง  ;D