ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเร็วกับแช่ขวา  (อ่าน 8028 ครั้ง)

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
ขับเร็วกับแช่ขวา
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 20:27:09 »
กรณีนี้ใครสมควรจะถูกตำนิกว่ากันครับ
1. ขับเร็วกว่ากฏหมายกำหนดแล้วก็มาว่ารถขับช้าตามความเร็วที่กำหนดแต่แช่ขวาว่า ขับช้ายังไม่ชิดซ้ายอีก
2. ขับช้าตามกฏหมายแต่แช่ขวาแล้วก็ว่ารถขับเร็วกว่ากำนดจะรีบกันไปไหนน้อ

มันผิดกฏหมายทั้งคู่แล้วใครควรว่าใครครับ
ปล. ผมชอบขับเว้นระยะห่างจากคันหน้าประมาณ 2-3 ช่วงคันรถนี่ไม่ทราบว่าผมทำผิดไหมครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขับเร็วกับแช่ขวา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 20:31:22 »
แช่ขวาสมควรโดนมากกว่าครับ มีสิทธิอะไรไปอยู่เลนนั้น เลนขวายังไงก็คือเลนที่แซง ไม่ใช่เลนที่ด้านแช่

ส่วนรถที่เร็วว่านั้นผิดกฏหมายน่ะใช่ แต่ยังไงก็ทำให้ถนนไม่มีลักษณะกีดขวางคนอื่น ใบสั่งก็มีให้เฉพาะคันอยู่แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 20:37:14 »
ถ้าแช่แล้วมีช่องซ้ายให้ผมแซง ก้อไม่ว่ารัยครับ
แต่วิ่งเลนกลางนี่มันยากตรงไหนวะ จะแช่หาอะไร โรคจิตปะ ?
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Hahaha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 20:55:48 »
ขับช้าแช่ขวาเป็นอะไรที่น่ารำคาญมากครับ บางคันนี่ตบไฟใส่แล้วยังกวนประสาทกลับก็มี

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:09:47 »
คันนึงควรขับให้มีมารยาทบนถนนเพิ่ม ส่วนอีกคันควรขับรถตามกฏจราจรครับ ส่วนผมเองไม่ว่าจะมาเร็วแค่ไหน หากเลนซ้ายว่างจะขยับซ้ายไป 1 ช่องทางเสมอ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ adminope

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:25:17 »
ขับช้าขับเร็วผมไม่ว่า แต่ไอ้พวกที่ขับรถเป็นหน้ากระดานอะ แย่ที่สุด

คุณขับ120 ไอ้เลนกลางก็120แล้วคุณจะมาอยู่เลยขาวทำไม ขับรถนำขบวนหราาาาา อีดอก

แล้วไอ้พวกขับเลนกลาง เร็วกว่าเลยซ้ายนิดดดดเดียว เมิงก็ไปอยู่ซ้ายดิคับ <<< อีนี่ ดอกที่สุด

เรื่องมันง่ายๆ แต่เพราะความมักง่ายเท่านั้นเอง
พอกฎหมาย120ออก ก็เอาใหญ่ แช่ซะ ดอกเอ็ยยย

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:33:33 »
ทางด่วนลงบางนาตราดไอที่รถติดๆไม่มีอะไรเล้ยย รถขวาแม่มวิ่งช้า

โดย เฉพาะ Eco car ประคองรถอยู่ในเลนยังไม่ได้ ส่ายไปส่ายมา

เจือกวิ่งขวา รถตามเป็นพรวน หลบก็ไม่หลบ รู้ว่ารถเร่งไม่ขึ้นก็ไม่ต้องมาวิ่งขวาหรอก

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:13:25 »
ใจเย็นๆครับท่าน ดูเหมือนเริ่มๆร้อนๆเลย ส่วนตัวผมคิดว่า ขับช้าแช่ขวาพวกนี้ทำให้คนอื่นเดือนร้อนมากกว่า พวกขับเร็วเกินกฎหมายถ้ายังไม่เกิดอะไร ไม่ปาดไปทั่ว ก็ยังไม่มีใครเดือนร้อนเท่าไรครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:13:37 »
ขับช้าขับเร็วผมไม่ว่า แต่ไอ้พวกที่ขับรถเป็นหน้ากระดานอะ แย่ที่สุด

คุณขับ120 ไอ้เลนกลางก็120แล้วคุณจะมาอยู่เลยขาวทำไม ขับรถนำขบวนหราาาาา อีดอก

แล้วไอ้พวกขับเลนกลาง เร็วกว่าเลยซ้ายนิดดดดเดียว เมิงก็ไปอยู่ซ้ายดิคับ <<< อีนี่ ดอกที่สุด

เรื่องมันง่ายๆ แต่เพราะความมักง่ายเท่านั้นเอง
พอกฎหมาย120ออก ก็เอาใหญ่ แช่ซะ ดอกเอ็ยยย
ผมเกลียดมากครับพวกหน้ากระดาน

ทำตัวเหมือนเด็กแว้นมอเตอไซ เกี่ยวขาคุยกันกลางถนน

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:44:43 »
คันแรกแช่ขวา

คันสองหลบซ้ายให้.     เหมือนจะดี

เราคันสามแซงไม่ได้เพราะแม่มไปขับตีคู่กัน อยากแทรกไปตรงกลางชิหาย

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:22:12 »
อยู่บนถนนก็เหมือนอยู่ในสงครามเลยครับสมัยนี้

ช้าแช่ขวา อยากเร็วต้องมุด
รถบรรทุกแซงกันเป็นพรวน ประจวบเหมาะเจอเรียงกันเป็นหน้ากระดาน
รถมอเตอร์ไซด์แทรกได้ทุกที จะเลี้ยวไปทางไหนพี่ปาดไปทางนั้นขอพี่ไปก่อนนะ
อีกเยอะครับ

อยู่ในบอร์ดนี้ก็เริ่มเหมือนอยู่ในสงคราม อย่าร้อนแรงตามอากาศกันมากเลยนะครับ วันนี้ตอนกลางวันฝนไม่ตกร้อนจนจะเป็นกล้วยตากแล้ว

ออฟไลน์ Kuro

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:45:20 »
ประเด็นนี้เปิดทีไร ยาวทุกทีเลย ;D
ผมว่าใครจะเร็วจะช้า แซงแล้วก็เข้าเลนไปถูกสุดคับ จะเร็ว120 คุณก็จะเจอ140
คุณขับเร็ว140 จะแช่ขวา ก็เจอ160 180  เร็วกว่าอยู่ดี  ถ้าคุณขับเลนขวาเมื่อไรก็ต้องเร็วกว่าคันซ้ายเท่านั้นเอง :)

แต่วันนี้ฝนตกหนักในกรุงเทพฯน่าจะคลายร้อนกันได้นะคับ อากาศเย็นสบาย^____^~

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:55:21 »
ขับตามคันขวาแต่ห่าง2-3คันใช่มั้ยครับ ไม่ผิดครับเพื่อความปลอดภัยของเรา แต่รถจะแทรกเยอะและจะบ่นมากกว่าเว้นไว้เยอะทำไมรถคันอื่นจะแทรก เดี๋ยวนี้บนถนนสงครามมากๆครับ ทำให้ถูกใจทุกคนยากจริงๆ ถ้ารถเยอะแล้วรีบจริงๆก็หลบซ้ายก็ดีนะครับเพื่อคยามปลอดภัยตัวเราด้วย มาปาดๆ4-5คันก็อันตราย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:11:31 »
ถ้าแช่แล้วมีช่องซ้ายให้ผมแซง ก้อไม่ว่ารัยครับ
แต่วิ่งเลนกลางนี่มันยากตรงไหนวะ จะแช่หาอะไร โรคจิตปะ ?

555555555555+ กดไลค์ครับพี่

ออฟไลน์ Ntouchpong

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:28:58 »
แสดงว่า วิ่งเร็วแช่ซ้ายไม่ผิด ?? ผมเข้าใจถูกไหมครับ ที่เห็นเรียกก็มีแต่ขับแช่ขวา

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:54:33 »
เป็นผม จะ80 หรือ 120 .. 200 ถ้าเลนกลางว่าง ผมก็เข้าเลนกลาง
เพราะส่วนตัว คิดว่าเลนกลางนั้นเป็นเลนที่ปลอดภัย และน่าวิ่งที่สุด

ส่วนพวกช้าแช่ขวา พวกนี้พูดยาก เป็นพวกไร้มารยาท ทำรถติดทั่วบ้านทั่วเมือง
มีทั้งประเทศ ไม่ว่าจะ เก๋ง กระบะ รถบัส 10ล้อ 18ล้อ .... ทำใจ ยิ่งเจอเรียงหน้ากระดานนี่ รอมันไปเหอะ

อีกปัจจัยนึงก็ถนน.. ถนนบ้านเราห่วยมาก บางวันผมอยากขับช้า Lock Cruiseไว้ 80 วิ่งซ้ายสุด ถนนเละมากไม่ไหว
หนีมาเลนกลางก็ดีกว่าหน่อยนึง สุดท้าย... เออ วิ่งขวาขับเร็วก็ได้ฟระ !!!!!

สิ่งนึงที่คนบ้านเราประเทศเราควรทำความเข้าใจให้มากคือ การขับรถให้ความเร็วมัน synchronize ให้มันเหมาะกับการขับขี่ในแต่ละเลน
เหมาะกับปริมาณรถ ความเร็วรถคันอื่นๆ ณ เวลานั้น
ทำไมเค้าไม่มีสอนกันนะ !!!!!!!  :-\ :-\ :-\

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 02:01:01 »
แสดงว่า วิ่งเร็วแช่ซ้ายไม่ผิด ?? ผมเข้าใจถูกไหมครับ ที่เห็นเรียกก็มีแต่ขับแช่ขวา

มันแปลกตรงนี้แหละครับ ผมวิ่งกาญจนาภิเษก-พระราม2ทุกวัน
ทุกวันนี้รถช้าวิ่งขวา เลนกลางเค้าก็ขับปกติไปเรื่อยๆ เลนซ้ายว่าง
กลายเป็นว่า ถ้าคุณรีบมาก เลนซ้ายสุดจะเป็นเลนที่คุณเอาไว้แซงรถเลนกลาง และรถช้าวิ่งขวา

แต่ถ้าวันไหนรถบรรทุกเลนซ้ายเยอะ ก็หาช่องทางกันใหม่ เหอๆๆ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 02:08:34 »

มันแปลกตรงนี้แหละครับ ผมวิ่งกาญจนาภิเษก-พระราม2ทุกวัน
ทุกวันนี้รถช้าวิ่งขวา เลนกลางเค้าก็ขับปกติไปเรื่อยๆ เลนซ้ายว่าง
กลายเป็นว่า ถ้าคุณรีบมาก เลนซ้ายสุดจะเป็นเลนที่คุณเอาไว้แซงรถเลนกลาง และรถช้าวิ่งขวา

แต่ถ้าวันไหนรถบรรทุกเลนซ้ายเยอะ ก็หาช่องทางกันใหม่ เหอๆๆ  ;D ;D ;D
เห็นประจำในหลายๆเส้น

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 02:08:44 »

แต่ถ้าวันไหนรถบรรทุกเลนซ้ายเยอะ ก็หาช่องทางกันใหม่ เหอๆๆ  ;D ;D ;D

เหมือนกันครับ แต่เวลาแซงดูรถดีๆ หน่อยนะครับ และต้องรู้ถนนด้วย

ออฟไลน์ beecool

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 02:27:59 »
คนสมัยนี้ขับรถกัน ใจร้อนคับ ถ้าทุกคนใจเย็นๆ มีมารยาทให้กัน ปัญหาก็ไม่เกิด
แต่นี่ทุกคนเหมือนพร้อมจะมีเรื่องกันตลอดเวลา มันก็กลายเป็นอย่างที่เห็นแหละ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 02:35:58 »
เหมือนกันครับ แต่เวลาแซงดูรถดีๆ หน่อยนะครับ และต้องรู้ถนนด้วย

พระราม2 ถนนเค้าทำมาดีจริงๆครับ :P บางช่วงถ้าไม่รู้ถนนนี่มีเสียวกันแน่ๆครับ ทั้งโดด ทั้งบั๊ม ถนนทรุดตอม่อสะพานลอยดันถนนขึ้นมาอิก
นึกว่าWRC บางทีมีมอเตอร์ไซค์มาแจมในช่องทางด่วนอีก คิดละเหนื่อยครับ  :( :( :(

ออฟไลน์ kleang1

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:33:01 »
ถ้าคิดว่าเราจะขับรถ ออกสู่ท้องถนนอันเป็นที่สาธารณะ
เราควรจะมีจิตสำนึกและมีมารยาทในการใช้รถร่วมกัน
1.ขับแช่ขวา
1.1 ถ้าขับเร็วกว่าคันกลาง หรือขับเร็วกว่าคันหลังที่ตามมา(แล้วเข้าซ้าย) ปัญหาก็ไม่ค่อยเกิด
1.2 ถ้าขับช้าแล้วแช่ขวานั่นแหละ ปัญหาก็จะตามมา(ปกติรถเร็ววิ่งขวา)
2.ขับรถเร็ว
2.1 ในกรณีเร่งด่วนก็ให้ดูที่เจตนา เช่น เปิดไฟขอทาง(ฉุกเฉิน)
2.2 เกินกฎหมายกำหนดหรือไม่
2.3 วิ่งแข่งขัน ปาดซ้าย-ขวา ทำให้ใช้ถนนร่วมได้รับความเดือดร้อน
ปล.การขับรถแช่ขวาเป็นการเห็นแก่ตัวมาก เค้าไม่เคยมองกระจกหลังเลย
ว่ารถติดยาวขนาดไหน แต่ข้างหน้าเค้าว่างโล่งขนาดไหน

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 20:51:23 »
ใจเย็นไอทิด อย่าทะเลาะกันโยม

ถ้าใครอยากวิ่งขวา หรืออยากแช่ขวาเนี่ย ผมว่าหมั่นเบิ่งลูกตามองกระจกคนขับบ่อยๆครับ ถ้าเห็นรถเร็วกว่ามาก็รีบหลบเข้าซ้ายให้เขาเสีย

โดยเร็ว ผมเองก็เป็นหนึ่งในผู้ได้รับผลกระทบ โดยเฉพาะเส้นวงแหวนอุตสาหกรรม เลนขวาจริงๆเนี่ยมันวิ่งได้เร็ว แต่มันมักจะมีขบวนเลนขวายาวๆ

ซึ่งพอมองไปไกลๆอีกนิด มันติดแค่รถหัวขบวนคันเดียว แล้วรถก็ติดตามกันเป็นพรืด ของแบบนี้มันติดเป็นกมลสันDarnโดยปัจจัก มันคงแก้กันยากครับ

โดยปกติผมเองมักวิ่งเลนกลางไปเรื่อยๆ ถ้าไม่รีบ ก็ตามน้ำไป เว้นเสียแต่ถ้ามันช้าเกินวิสัยก็แซงเสีย เอาง่ายๆนะผมว่าบนถนนรถติดเราก็หัวเสียพอแล้ว

อย่าไปเครียดอะไรกับเรื่องแบบนี้มากมายครับ แผ่เมตตาๆไปครับ สบายจิตสบายใจ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 22:40:45 »

พระราม2 ถนนเค้าทำมาดีจริงๆครับ :P บางช่วงถ้าไม่รู้ถนนนี่มีเสียวกันแน่ๆครับ ทั้งโดด ทั้งบั๊ม ถนนทรุดตอม่อสะพานลอยดันถนนขึ้นมาอิก
นึกว่าWRC บางทีมีมอเตอร์ไซค์มาแจมในช่องทางด่วนอีก คิดละเหนื่อยครับ  :( :( :(
พระราม 2 นี่ไม่ไหว โดยเฉพาะช่วงแสมดำ นี่เละมากจนรถทุกคันต้องมาอยู่ขวา ใครอยากเร็วก็แลกกับช่วงล่างพังไปซ้ายไก้เลย โล่งสุดๆ ส่วนเส้นอื่นๆ ผมก็เบื่อพวกแช่ขวา ผมไม่ค่อยปล่อยไว้ด้วย จะพยายามให้หลบตลอดจะได้จำไว้ว่าไม่ควรแช่ขวา

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 23:23:26 »
รถทัวร์นี่กฎหมายให้วิ่งขวาปะครับ เจอประจำไม่เกิน 100 แช่ยาวยังกะลงอ่าง

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 11:47:56 »
รถทัวร์นี่กฎหมายให้วิ่งขวาปะครับ เจอประจำไม่เกิน 100 แช่ยาวยังกะลงอ่าง

ถนนบรมประจำจะวิ่งขวาทำไมไม่รู้เห็นขับเร็วสุดก็80-100รถคันอื่นเค้าก็ขับไปปาดๆๆๆอันตรายชะมัดเลยครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 11:59:30 »
ส่วนตัว....

จะขับเลนขวาหรือแช่ขวาเมื่อมั่นใจว่าเร็วที่สุดในถนนขณะนั้น เพราะให้คิดว่า ถ้าเร็วที่สุดอยู่แล้ว
จะเข้ากลาง พอเจอดักก็ออกขวา ซิกแซกไปมาก็รำคาญ แล้วกลัวไม่ปลอดภัย

แต่จะคอยมองหลังตลอด หากดูทีท่าว่ามีคันที่เ็วกว่ามา จะรีบเข้ากลางหรือซ้ายให้เร็วที่สุด
ตบไฟก่อนด้วยนะครับ เดี๋ยวเกิดกรณีหลบซ้าย พร้อมแซงซ้าย ก็จะเกิดเหตุการณ์โศกเศร้าได้

แต่ปกติถ้าถนนโล่งๆ ผมจะขับกลางและซ้าย เพื่อที่จะได้ไม่ต้องคอยมองหลังครับ
ขับสบายๆครับ ^^

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 14:21:19 »
ขับเร็วกับกับช้ามันคนละเรื่องกับมารยาทการขับขี่นะ
ขับเร็วมารยาทดีเยอะแยะไป
ขับช้ามารยาทแย่ๆก็เยอะไป
มันคงบอกเป็นสูตรตายตัวไม่ได้หรอก

เอาเป็นว่าขับรถต้องใจกว้าง
ที่น้ำใจต่อเพื่อนร่วมทางเป็นดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 12:38:43 »
แย่พอกัน ผิดทั้งคู่ ผีเน่ากับโลงผุ ครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 16:37:11 »
หลังๆ กฎหมายไม่สำคัญ สำคัญที่จิตใต้สำนึกมากกว่าครับ ผมเคยเจอMirage อยู่กลาง แล้วอยู่ๆ ออกขวามา แล้วผมมาเร็วก็เลยกลายเป็นจี้ตูดเขา แทนที่มันจะเร่งส่ง กลับเบรคครับ --" มันน่า.......