ผู้เขียน หัวข้อ: แกลลอนน้ำมันเครื่องที่เปิดแล้ว เก็บได้กี่เดือนครับ  (อ่าน 2316 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
แกลลอนน้ำมันเครื่องที่เปิดแล้ว ถ้าต้องการใช้ต่อในครั้งต่อไป
จะเก็บได้กี่เดือน โดยไม่เสียคุณภาพมากนัก
และมีวิธีเก็บอย่าไรจึงจะถูกต้องครับ แบบว่าเสียดาย

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ประมาณไม่เกิน 6 เดือนครับ  อากาศและความชื้นมันเข้าไปทำให้เสื่อมคุณภาพได้
เวลาเก็บให้เก็บในอุณหภูมิปกติ ไม่เอาไว้ที่ร้อนเกินไป
ปิดฝาให้สนิทครับ หรือเอาถุงพลาสติค หุ้มแล้วรัดยางให้แน่นด้วยก็ดีครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ของผมเองเก็บเป็นปีครับเพราะว่าที่เหลือปกติดก็เอามาเติมตอนพร่องเทียบกันแล้วเป็นปริมาณน้อยมากแล้วมันอยู่ในกระป๋องเฉยๆทำงานหนักสู้ที่อยู่ในเครื่องไม่ได้ อันนี้ส่วนตัวนะครับไม่ได้อิงหลักการใดๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ 6162002

เอาตามทฤษฏี ระวังน้ำเข้าพอครับ เก็บได้จนกว่าจะเปลี่ยนสี หรือมีการตกตะกอนเลยครับ