ผู้เขียน หัวข้อ: รถจีนยี่ห้อ Great wall มาลงตลาดในไทยคิดว่าจะอยู่รอดไหมครับ?  (อ่าน 8792 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนกรุง

• Full Member
อ่านว่าข่าวมา แว่วๆว่าจะลงมอเตอร์โชว์ด้วย? ก็เลยสงสัยว่า เขาจะอยู่รอดมั้ยในเมื่อพี่แกยังก็อปภายในของรถยี่ห้ออื่นมาใส่แบรนด์ตัวเอง ทุกๆท่านว่าไงบ้างครับ 8)

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
ต้องทำราคาถูกมากๆฮะถึงจะรอด

(รถ DMF ก็เห็นมีอยู่เรื่อยๆนะ)

ออฟไลน์ PacMan

กำแพงเมืองจีนซินะ ไม่เคยได้ยินเลย อยากรู้เหมือนกันว่าเป็นยังไง

ออฟไลน์ wittymazdaFC

Re: รถจีนยี่ห้อ Great wall มาลงตลาดในไทยคิดว่าจะอย&
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:17:21 »
บอกตรงตรง เห็น chash test แล้ว ไม่ซื้ออ    รถเปาะบางมาก

ดูคลิปเลย

He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

Re: รถจีนยี่ห้อ Great wall มาลงตลาดในไทยคิดว่าจะอย&
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 22:20:28 »
บอกตรงตรง เห็น chash test แล้ว ไม่ซื้ออ    รถเปาะบางมาก

ดูคลิปเลย

เหตุไฉนบอกว่าเป็นที่ยอมรับของตลาดยุโรป?

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
เคยเห็นแต่แท่าเจาะน้ำมัน Great Wall Drilling...ไม่เคยเห็นรถ :o :o

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
รถจีนที่ผมเคยเห็นผ่านตามา ผมว่า MG ดูดีสุดละ นอกนั้นอย่าเอาเข้ามาขายให้เสียเวลาแบบ Cherry เลยดีกว่า

ผมว่ามันอาจจะขายได้ไม่กี่ร้อยคัน แล้วราคามันก็ไม่ถูกเท่าไร คนจะซื้อต้องกล้าและเปิดใจพอสมควร

ออฟไลน์ 6162002

เคยเห็นแต่แท่าเจาะน้ำมัน Great Wall Drilling...ไม่เคยเห็นรถ :o :o
เหมือนกันแฮะ

มันมีรถยี่ห้อนี้ด้วยหรอครับ *-*

ออฟไลน์ neutrino

Clip  ที่เอามาลงมันเป็นรุ่นเก่ามากแล้วนิครับ คุณลองไปหารุ่นใหม่ๆดูครับ ไม่ต่างจากญี่ปุ่นเท่าไหร่?  ของจีนเกรด premium ก็มีครับ ไม่งั้นทุกอุตสาหกรรมในโลกคงไม่จ้างเขาผลิตหรอก(แม้แต่ Iphon) อย่าเป็นทาสญี่ปุ่นมากเลยครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 23:14:29 »

ดูคลิปเลย

คันที่สองมันholden commandoreปี78ครับ รถออสเตรเลียไม่ใช่รถจีน

จัดบู๊ทที่งานมอเตอร์โชว์ด้วยล่ะ :D
" เกรทวอลล์รถจีนอวดศักยภาพ"
 เวทีมอเตอร์โชว์ ต้องตามดูรถจีนยี่ห้อใหม่ชื่อว่า "เกรทวอลล์" (Great Wall) โดยเกรทวอลล์ มอเตอร์ ที่อยู่ๆ มาออกบูธใหญ่โต และมีข่าวว่าพร้อมรับจองรถเอสยูวี รุ่นใหม่ในงานด้วย ทั้งนี้ตลาดไทย ยังไม่เห็นโชว์รูม มีแต่ข่าวลือว่าจะเกรทวอลล์จะเปิด 17 โชว์รูมในปีหน้าซึ่งเป็นเรื่องเป็นที่ท้าทายสำหรับตลาดยังไม่รู้จักเกรทวอลล์  รถของเกรทวอลล์  ที่นำมาเสนอคือ HAVAL SUV รถอเนกประสงค์ขับเคลื่อน 4 ล้อ ดูๆ ไปมีกลิ่นอายฟอร์จูนเนอร์ซึ่งไม่ต้องแปลกใจยี่ห้อนี้ขึ้นชื่อในการทำรถเหมือน

เครดิต: http://www.komchadluek.net/detail/20130317/154010/%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%83%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B9%80%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B9%82%E0%B8%8A%E0%B8%A7%E0%B9%8C2013.html#.UUXsteAayK0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ witty คลิปที่คุณเอามาโพสต์ นั่นไม่ใช่รถ Great Wall ครับ

------------------------

ผมไม่เชื่อใจ และผมเชื่อว่า จะไปไม่รอดอยู่ดี

จีนยังไม่เข้าใจว่า การขายรถยนต์ มันไม่ใช่การ copy iphone ขาย
มันต้องมีความไว้เนื้อเชื่อใจ มันต้องมีการค้าขายแบบพ่อค้าจีนโบราณ
ไม่ใช่พ่อค้าจีนในยุคสุกเอาเผากินอย่างทุกวันนี้

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่า ไว้ Tata ขายดีกว่านี้ก่อน ค่อยมาลุ้นรถจีน

ตอนนี้ลุ้นไม่ขึ้นจริงๆ ผมว่า  55+

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คุณ witty คลิปที่คุณเอามาโพสต์ นั่นไม่ใช่รถ Great Wall ครับ

------------------------

ผมไม่เชื่อใจ และผมเชื่อว่า จะไปไม่รอดอยู่ดี

จีนยังไม่เข้าใจว่า การขายรถยนต์ มันไม่ใช่การ copy iphone ขาย
มันต้องมีความไว้เนื้อเชื่อใจ มันต้องมีการค้าขายแบบพ่อค้าจีนโบราณ
ไม่ใช่พ่อค้าจีนในยุคสุกเอาเผากินอย่างทุกวันนี้

ผมว่าต้องอีกสักพัก ตอนนี้ถ้าพวกเครื่องไฟฟ้า กับโทรศัพท์ ผมว่าเริ่มไปได้แล้วนะครับ เลียนแบบเกาหลีเมื่อก่อน คือยัด feature เยอะๆ แล้วขายถูกๆ แต่อย่างว่า รถยนต์มันซับซ้อน อาจต้องให้เวลาเขาอีกสักพักครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่รอดหรอกครับ ยาก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ YIM เครื่องไฟฟ้า ผมยังไม่ให้ผ่านนะครับ

ถ้ารับจ้างผลิตหนะ พอไหว แต่ถ้าแบรนด์จีนเองเลย
คุณภาพยังต่ำชั้นกว่าของเกาหลีอยู่มาก

ผมเดินเทียบมาแล้ว ทั้งเครื่องปรับอากาศ และตู้เย็น เอาขนาดยี่ห้อ Haier นะ
การประกอบต่าง รอบตะเข็บ การเก็บชิ้นงานพลาสติก รวมทั้งวัสดุบางอย่างที่ใช้
ยังสู้ตู้เย็นเกาหลีไม่ได้ครับ นี่คือเดินเทียบกับ ตู้ต่อตู้ เลยทีเดียว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
สามคำ ไม่ รอด แน่
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
เหล็กที่ใช้ทำตัวถังรถ อาจจะเป็นเหล็กปลอมที่ก๊อปเหล็กจริงมาอีกที....
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ superden

เหล็กที่ใช้ทำตัวถังรถ อาจจะเป็นเหล็กปลอมที่ก๊อปเหล็กจริงมาอีกที....
รวมถึงชิ้นส่วนพวกยาง พลาสติก ก็เป็นของปลอมที่เลียนแบบของจริงมาอีกที 555

ออฟไลน์ panerai

ถ้าอย่างนั้นคงอาการหนัก

ออฟไลน์ Night_Angel

คุณ YIM เครื่องไฟฟ้า ผมยังไม่ให้ผ่านนะครับ

ถ้ารับจ้างผลิตหนะ พอไหว แต่ถ้าแบรนด์จีนเองเลย
คุณภาพยังต่ำชั้นกว่าของเกาหลีอยู่มาก

ผมเดินเทียบมาแล้ว ทั้งเครื่องปรับอากาศ และตู้เย็น เอาขนาดยี่ห้อ Haier นะ
การประกอบต่าง รอบตะเข็บ การเก็บชิ้นงานพลาสติก รวมทั้งวัสดุบางอย่างที่ใช้
ยังสู้ตู้เย็นเกาหลีไม่ได้ครับ นี่คือเดินเทียบกับ ตู้ต่อตู้ เลยทีเดียว

ตุ้เย็นเกาหลีมันจ้า ซันโยทำนิครับ  มันไม่ได้ทำเองเลย  สักกะชิ้น  จริงๆ  แล้ว หลายนๆยี่ห้อก็แค่แปะแล้วขายอย่างเดียว ไม่ได้ทำเอง oem เอาทั้งนั้น
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
รถยนต์กับเครื่องใช้ไฟฟ้าผมไม่รู้นะ แต่กับรถเมล์เหลืองที่วื่งเต็มกรุงเทพตอนนี้ ยังไม่มีคันไหนผ่านสำหรับผมเลย  ;D

ออฟไลน์ Thor.1

กร๊ากกกกก.........คิดได้ไง...ชอบๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กร๊ากกกกก.........คิดได้ไง...ชอบๆๆ
เป็นไปได้ ไม่น่ารอด

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
จีนต้องทำการบ้านอีกเยอะ ถ้าจะแข่งขันทำเกาหลีหรือญี่ปุ่น
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวคิดว่าใช้เวลาอีกนานพอสมควรครับ กว่าจะพัฒนาศักยภาพได้ แต่การที่เค้ากล้าโดดออกมาจากตลาดในประเทศที่รัฐคอยอุ้ม มันเป็นก้าวที่สำคัญที่จะทำให้เค้าได้เรียนรู้ว่าการผลิตรถที่ผู้บริโภคในส่วนอื่นของโลกยอมรับนั้นต้องทำยังไง
อย่าดูถูกการพัฒนาของจีนเลยครับ เราเคยดูถูกฮุนได เคยดูถูกโปรตอน ทุกวันนี้เราเริ่มยอมรับและไม่กล้าดูถูกแบรนด์เกาหลี มาเลย์ แต่เรากำลังทำซ้ำด้วยการดูถูกแบรนด์จีน ซึ่งเค้ากำลังจะวิ่งแซงเรา
ทัศนคติดูถูกชาวบ้านเนี่ยแหละที่ผมว่ามันทำให้เราอยู่กะที่ และพอใจที่มีคนด้อยกว่าถึงแม้ว่าเราจะแทบไม่ได้พัฒนาไปข้างหน้าเลย
รับจ้างเค้ามาตั้งแต่กี่สิบปีก่อนทุกวันนี้ก็ยังรับจ้างผลิตอยู่
เลิกเถอะครับนิสัยแบบนี้