ผู้เขียน หัวข้อ: cruise control จำเป็นเพียงใด ??  (อ่าน 10410 ครั้ง)

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
Re: cruise control จำเป็นเพียงใด ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 23:20:36 »
- ทางไหนจำกัดความเร็ว ก็กด cruise ไม่ให้เกินนั้น สบายดี ไม่ต้องกลัวโดนปรับ
- ประหยัดน้ำมัน
- ไม่เมื่อย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Re: cruise control จำเป็นเพียงใด ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 23:41:16 »
มีใครเป็นแบบผมมั้ยครับ ผมใช้ Cruise Control ไม่เป็น!!

คือเวลาปกติผมจะเอาเท้าไว้ที่คันเร่งเวลาเร่ง เวลาจะเบรคก็แค่โยกเท้ามานิดเดียวก็ถึงเบรคแล้ว

หรือบางทีถ้าไม่ได้เร่งก็จะเอาไว้ที่เบรค สลับกับคันเร่งสลับไปมา เพราะวางไว้อันใดอันหนึ่งมันจะเกร็ง

พอใช้ Cruise Control จะเอาเท้าไว้ที่คันเร่งมันก็ไม่ชิน พอเอาเท้าไว้ที่เบรคก็กลัวจะวางเท้าหนักไปจนระบบมันตัด

คือผมไม่รู้จะเอาเท้าไว้ที่ไหนอ่ะครับ จะให้เอาไว้บนพรมเฉยๆมันก็รู้สึกว่าถ้ารถบรรทุกตัดหน้าแล้วตกใจนี่เหยียบเบรคไม่ทันแน่

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 23:45:29 »
ใช้ทุกวันครับ ไปกลับบ้าน120โล
เทคนิคของผมคือวางเท้าไว้ที่คันเร่งครับ เหมือนขับปกติเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 00:13:21 »
จำเป็นต่อเมื่อขับทางยาว โล่งๆครับ ไป ตจว. ไรงี้ครับ

ส่วนตัวผมมีเกือบทุกคัน แต่ไม่ได้ใช้สักคันครับ

เพราะขับแต่ในเมือง เหยียบคันเร่งแปปเดียวก็เหยียบเบรกละ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 00:19:52 »
ถ้าขับไกลๆนี่มันช่วยให้ผ่อนคลายมากๆเลยครับ..

ไม่ได้ผ่อนคลายซะจนทำให้ง่วงซะทีเดียวนะครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 06:30:52 »
สรุปถ้าส่วนมากขับในเมืองไม่จำเปน ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยละก็
สำคัญมากก ขับลงใต้ทีถ้าไม่มีคงต้องแวะนวดละคับ

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 07:10:19 »
ไม่ค่อยได้ใช้เลยครับใช้น้อย ไม่ค่อยออก ตจว แต่ใช้ทีไรสบายเท้าทุกครั้ง

ออฟไลน์ biancocelesti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:41:53 »
ใช้ประมาณปีละครั้งครับ

รู้สึกว่าเวลาใช้แล้ว ร่างกายจะไม่ตื่นตัวตลอดเวลา

ใช้ซักพักก็ง่วงแล้วครับ

ออฟไลน์ hellbz

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:42:43 »
ใช้แล้วง่วงอ่ะครับ

ออฟไลน์ tui

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:49:57 »
สำหรับผม..มันจำเป็นมาก..ขับต่างจังหวัดสบายยยยย

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:55:20 »
สำหรับผมนะครับ... บ้านผมอยู่ชานเมือง วิ่งไป-กลับ ทำงานก็วันละเกือบ 100 กิโลเมตร ขึ้นโทลเวย์ หรือทางด่วนตลอด

Cruise Control สำหรับผม อยากให้เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน หรือเป็น option เสริมให้ติดเพิ่มได้ด้วยซ้ำ

ข้อดีคือ ช่วยประหยัดน้ำมันครับ เคยสังเกตว่าถ้าวิ่งคงที่
  รถสมัยก่อน ใช้สายคันเร่ง ผมทำยากมากที่จะให้ความเร็วและรอบเครื่องคงที่
  รถสมัยนี้ ที่เป็นคันเร่งไฟฟ้า ผมก็ไม่ทราบการทำงาน แต่ค้างเท้าให้ความเร็วคงที่ได้ง่ายขึ้น แต่ถ้าเป็นเปิด Cruise Control พบว่าอัตราการกินน้ำมันลดลงครับ ทำให้ประหยัดขึ้น

อีกอย่างที่เห็นได้ชัด คือที่บ้านมีรถ V8 ถ้าเปิด Cruise Control เครื่องจะรันจาก 8 สูบ ใช้แค่ 4 สูบ กินน้ำมันลงไปอย่างเห็นได้ชัดครับ

ข้อเสียคือ ทำให้ง่วงจริงๆครับ 555+ แล้วก็ควรฝึกใช้ให้ชิน อย่างการเหยียบเบรคยกเลิก หรือใช้งานอยู่แล้วเหยียบเบรคครับ

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:20:08 »
สารภาพว่า ใช้ไม่เป็นเหมือนกันครับ เคยเปิดใช้ เพราะอยากลอง
แต่ทุกวันนี้ กับสภาพการจราจร มันไม่มีโอกาสได้ใช้เลย จะออกต่างจังหวัดที ก็ช่วงเทศกาล รถเยอะไม่ได้ใช้
ถ้าได้วิ่งรถโล่งๆ ก็อยากซัดอีก สรุปถ้าเอา option นี้ออกแล้วลดราคาซัก หมื่นนึง ผมเอานะ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:28:04 »
ยังไม่เคยใช้ครับแต่อยากใช้เพราะตอนขับทางไกลนี่เมื่อยขาจริงๆเอาไว้พักขาบ้างครั้งล่ะ 1-2 นาทีก็ยังดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 10:37:28 »
ผมว่า การใช้ cruise มันเหมาะสำหรับคนที่ใช้ความเร็วในระดับกลางๆ ประมาณไม่เกิน 110 ครับ แซงเนิบๆ ค่อยๆไป แต่สม่ำเสมอคงที่ เวลาเจอทางขึ้นเนินเครื่องก็ไม่เร่งพรวดพราด

แต่ถ้าทุกครั้งที่แซงต้องฉีกเห็นๆ เจอคันหน้าแล้วอดใจไม่ไหวต้องไล่บี้ ไล่แซง หรือยืนพื้นเกิน 120  สไตล์นี้ จะไม่ชอบใช้ cruise ครับ
เพราะมันจะไม่ทันใจ และต้องแตะเบรคบ่อยๆ เพราะไปเจอคันหน้าที่ความเร็วต่ำกว่า พอจากทางขึ้นเนิน เครื่องก็จะคิกดาวน์พรวดพราวบ่อยๆ จนขับแล้วเครียด

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:18:18 »
มีดีกว่าไม่มีนะครับ บางทีเมื่อยๆอยากพักเท้าบ้างไรบ้าง

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:42:31 »
ถ้าขับทางไกลยาวๆ ก็ใช้ครับ
แต่ในเมืองนี่รถติด ใช้แต่เบรค อิอิ :D

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 11:58:04 »
ไม่ได้ใช้ครับ เพราะไม่มี และคิดว่าไม่จำเป็นสำหรับผม

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:16:04 »
จำเป็นสำหรับการออกตจว. แต่ไม่จำเป็นเลยเวลาขับแต่ในกทม.

แต่ที่ผมเจอมา ใช้cruiseแล้วเปลืองน้ำมันมากกว่าใช้เท้าครับ ลองมาหลายคันแล้ว เส้นทางเดียวกัน (นอกจากถนนเป็นระนาบเดียวยาวๆๆๆๆๆ)

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:37:08 »
ใช้สำหรับขับทางไกลโล่งๆ ขับในเมืองไม่มีประโยชน์

ออฟไลน์ Kanokchok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 13:20:48 »
ดีครับ ใช้ประจำ เสลาวิ่งทางไกล สะดวกสบาย ไม่เมื่อย ช่วยประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ pondcarbon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 13:41:21 »
ติดเพิ่มได้ป่ะคับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 17:44:26 »
ขึ้นทางด่วน หรือทางต่างจังหวัดที่เราชิน ใช้ประจำครับ เพื่อความประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ nikraman

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 21:58:15 »
ผมใช้น้อยมาก ผมว่ามันจะเปลืองมากกว่าใช้เท้าเหยียบคันเร่งเพราะสามารถผ่อนคันเร่งในช่วงลงเขาได้ ขึ้นเขาเราก็ค่อย ๆ ขึ้นเนิบ ๆ ก็ได้ ไม่จำเป็นต้องใช้ความเร็วคงที่ในเวลาขึ้นทางชัน มีใครเคยลองใช้ครูซคอนโทรลตอนลงเขาสูงบ้าง เช่นเราตั้งความเร็วที่ 20/ชม. เอาไว้ลงจากเนินเขาสูง จะมีอย่างไรไหม

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 00:48:37 »
ผมใช้น้อยมาก ผมว่ามันจะเปลืองมากกว่าใช้เท้าเหยียบคันเร่งเพราะสามารถผ่อนคันเร่งในช่วงลงเขาได้ ขึ้นเขาเราก็ค่อย ๆ ขึ้นเนิบ ๆ ก็ได้ ไม่จำเป็นต้องใช้ความเร็วคงที่ในเวลาขึ้นทางชัน มีใครเคยลองใช้ครูซคอนโทรลตอนลงเขาสูงบ้าง เช่นเราตั้งความเร็วที่ 20/ชม. เอาไว้ลงจากเนินเขาสูง จะมีอย่างไรไหม

ถ้าตั้งไว้ที่ความเร็วระดับหนึ่ง สมมติ 100
แล้วลงทางลาด ที่มีความชันมาก เกิดแรงส่งจนทำให้ความเร็วมากกว่าที่ตั้งไว้ เครื่องยนต์จะตัดไปที่รอบเดินเบา แล้วปล่อยรถให้ไหลไปตามแรงเฉื่อย จนกว่าความเร็วจะลดลงมาเท่ากับค่าที่ตั้งไว้ จึงจะทำงานอีกครั้ง

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:50:43 »
เคยคิด,,, ว่าไม่จำเป็น, แต่ตั้งที่ ถนนนครอินทร์จับความเร็วเกิน 90
.....บ่องตง,,, อยากได้มาคับ

มันไม่ง่ายเลย,,, ที่จะเหยียบคันเร่งคงที่ ที่ 80 km./hr.