ผู้เขียน หัวข้อ: ความมีน้ำใจบนถนน  (อ่าน 5022 ครั้ง)

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
ความมีน้ำใจบนถนน
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:04:43 »
เจอมากับตัวค่ะเรื่องนี้ บ่อยด้วย ขับรถจะยูเทิร์น รอตอนช่วงถนนว่างกำลังจะเลี้ยว พี่แกรีบเหยียบและตบไฟใส่ถี่ยิบเลย ตาแทบพร่า

ทั้งๆที่ถ้าพี่แกขับมาแบบปกติ ดิฉันสามารถเลี้ยวไปได้เลยแบบที่พี่แกไม่ต้องชลอรถให้ เพราะระยะไม่ได้กระชั้นชิดอะไรเลย จะผิดจะถูกยังไงขอให้ข้าไปก่อน

บางรายมีเปรี้ยว ปาดหน้าปาดหลังโชว์อีกอีก ทำอะไรไม่ได้นอกจากถอนหายใจ ยาวพรืดเลยค่ะ

บางครั้งเดินข้ามถนน ตอนถนนว่าง ไม่รู้พี่แกรีบไปเช็คอินที่ไหน พี่แกเหยียบมิดเลย ไม่ตบไฟบอกด้วย ดิฉันไม่ทันสังเกตเพราะกำลังมองฟุตบาท อีกแค่ช่วงเลนเดียวจะเหยียบฟุตบาท

ฟิ้วววววววววววววววววววววววว พี่แกขับผ่านหน้าดิฉันไป ขาดไปอีกประมาณ 1คืบ ดิฉันคงจะได้ไปนอนจมกองเลือดอยู่ตรงพื้น ดูจากลมที่ปะทะหน้าดิฉันพี่แกเหยียบไม่ต่ำกว่า

60+ แน่นอน ตอนนี้แทบจะไม่กล้าข้ามถนนแล้วค่ะ

พวกพี่ๆเคยเจอปัญหาแบบดิฉันบางไหมคะ และมีวิธีจัดการกับ 'เขา' หรือ 'จิตใจ' ของตัวเราเองอย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณค่าาาาาา    :D

แปะเพลงล้อเลียน แก้เครียด งดดราม่านะคะ

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
Re: ความมีน้ำใจบนถนน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:07:48 »
หลังๆ ผมเริ่มท่องไว้ในใจเสมอว่า

"อดทนไว้ อีกฝ่ายคงมีปืน ในเกะหน้ารถ"

(นำไอเดียมาจาก บางท่านในนี้แหละ แต่จำชื่อไม่ได้ละครับ)

ทำให้ความอดทนผมเพิ่มขึ้น  ;D
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:10:14 »
ผมไม่สนใจอะครับ ปล่อยไปแปปๆก็ผ่าน

แต่ตอนนี้ที่ทำอยู่ทุกวัน คือขับรถแต่ละครั้งจะต้องมีน้ำใจให้เพื่อนร่วมถนน
อย่างน้อยวันละครั้ง

ออฟไลน์ NIKE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:18:49 »
 เจอบ่อยมากครับ เหตุการณ์แบบนี้ ก็ทำได้อย่างเดียวคือ ทำใจครับผม  >:( >:( ปล่อยเขาไป เป็นไปตามเวร ตามกรรม  ;D

ยายผมเคยสอนไว้ว่า " ยังไงสักวันมันก็ต้องว่างอย่าใจร้อน " ผมท่องจำเสมอ  ;D และต้องอย่าใจร้อนดีที่สุดเพราะ คนสมัยนี้ใจร้อนกันมาก  :o

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:20:12 »
เดี๋ยวนี้คำว่า ช่างมันเป็นที่พึ่งครับ ไม่งั้นคงได้ฆ่าคนแล้วหละเจอแบบนี้  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:30:41 »
ผมคิดซะว่า เดี๋ยวรถมันก็คว่ำข้างหน้าครับ อย่าเอาพิมเสนไปแลกกับเกลือ

พวกนี้เหมือนโรคจิต เห็นคนไปก่อนไม่ได้

ปล. เอาพวก ไฟแรงๆแซบตาเหมือนกัน ผมว่าส่วนใหญ่รู้ตัวนะ

พวกรถเก่าๆ เอามาแต่ง อยากเอาไฟไปซ่อง หน้าครอบครัวเค้าจังเลยครับ 8)

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:41:33 »
ปกติก็เจอแบบนี้อยู่ทุกวัน555  ผมสังเกตุอยู่หลายครั้งแล้วครับถึงพฤติกรรมการขับรถแบบนี้

สรุป  ด้วยแนวคิดแบบจิตวิทยา " มันคือการป้องตัวเอง"  ชนิดหนึ่ง  ยกตัวอย่างเมื่อก่อนตอนหัดขับรถใหม่ๆ
เวลาจะเปลี่ยนเลน ผมก็เปิดไฟขอทางปกติ แต่ พี่ๆเขาก็จะรีบเร่งเครื่องขึ้นมาปิดซะอย่างงั้น555  หลังๆมาเลยลองหักดิบเลย
ไม่ต้องเปิดไฟขอทาง อ้าวได้ผลแฮะ  คือเขาไม่รู้ตัว ป้องกันตัวเองไม่ทัน แต่ทำแบบนี้ไม่ดีนะอันตราย

ที่นึกขึ้นได้เนื่ย คือครั้งหนึ่งเจอกับตัวเอง แต่  ในทางกลับกันนะ คนอื่นเปิดไฟขอทาง แต่ผมไม่ได้คิดอะไรนะเท้ามันกดสั่งเร่งขึ้นไปแล้ว
บอกนึกขึ้นได้ ก็เออ เราเผลอเข้าด้านมืดไปแล้ว สัญชาติญาณดิบมันออกมาเพ่นพ่าน เอาตัวเองมาประจานซะงั้น5555 
สรุป  ต้องมีน้ำใจฮะ แบ่งๆกันไป  ผมถือคติว่า ถ้าถูกคนด่าแช่งชักหักกระดูกลับหลังอายุจะสั้นลง

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:19:22 »
เมื่อวานนี้เองครับ :P

morphling14

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:24:07 »
ปล่อยมันไปครับ แต่ถึงทีเราก็ชลอให้คนอื่นแทน พ่อแม่ต้นตระกูลเราก็ไม่โดนด่าด้วย ^^

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 23:03:50 »
เจอตลอดครับ พวกเบียดแทรก นี่ก็ที่หนึ่งเลย บางทีก็ใส่ใจพระ ยอมๆ ให้ไป ไม่อยากมีปัญหา

เคยเจอทีนึง คุณป้า แกมาทางขวา เราก็วิ่งเลนปกติ อยู่ดีๆ แกโดนเบียดจากทางขวาของแก
แล้วแกรู้สึกว่าผมเบียดทั้งๆ ที่รถผมอยู่ในเลนเต็มๆ แต่แกอยู่กลางเส้นเลย ระหว่างสองเลน
แกเหยียบมาจากด้านหลังพุ่งมาเลย กระจกชนกันเต็มๆ เห็นเลยว่าคนนั่งข้างแกยังนั่งแหยงๆ ว่าชนแล้วชนแล้ว
ชีไปเลยครับ ผมติดแหงกอยู่ในเลน ก็ภาวนาสาธุให้

ลงไปหาเรื่องก็เท่านั้นครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:21:44 »
ในกรุงเทพ ชินละครับ

ทำใจให้สงบๆ

ขับรถมีน้ำใจกันมันก็ดีครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:06:01 »
วิธีการเหรอ ทำใจ ช่างแม่งครับ

ออฟไลน์ veeraya

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:54:00 »
ผมจะคิดว่าเขาคงรีบเพราะปวดท้องอึ หรือถ้าพฤติกรรมน่าหมั่นไส้มากก็จะคิดว่าเขารีบไปดูใจญาติผู้ใหญ่
ใกล้ตายที่โรงพยาบาล

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:16:42 »
ตอนนี้คนใจร้อนเยอะ เราอย่าใจร้อนตาม พวกนี้เดี๋ยวไปเจอคนจริงก็จอดเหมือนกัน
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:00:33 »
จะกลับรถก็ลำบากพอแล้ว ยังมีพวกลัดคิวประกบคู่บังเลนเราซะมิดอีก
พวกนี้คือพวกเดียวกับเวลาเราเปิดไฟเลี้ยวจะเปลี่ยนเลน มันก็จะรีบพุ่งตาเหลือกมา ปิดไลน์ไม่ให้เราเข้าเลนมันครับ
ทำใจอย่างเดียวครับ >:(

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:52:12 »
ทำใจเย็นๆ แล้วกลับรถมาขำ ว่าไอ้ที่รีบเหยียบมาน่ะ ก็ไปได้แค่ข้างหน้าเราคันสองคัน

สงสัยจะชอบเข้าแถว รีบไปเข้าแถวติดไฟแดง  :D

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 12:08:44 »
ไม่ใช่แค่กับคนหรอกครับ ไอ้พวกนี้ผมว่ากับรถก็เป็น

บางทีสมมุติเราจอดอยู่ริมถนน (แถมถนนก็เป็นแบบ 2 เลนสวนกัน)
เราออกมาครึ่งคัน ครึ่งถนนแล้วอะ
มีไม๊....ใครที่อ่านอยู่แล้วเป็นแบบนี้

..............รีบเร่งรถเพื่อแซง
หรือเบี่ยงออกไปกลางเลนแทรกอีกฝั่ง เพื่อจะรีบแทรกแซงเราไป
จะสถุลไปไหนครับ ......
ขอเถอะครับ ใครที่เป็นแบบนี้ อ่านแล้วคิดบ้าง
เบรกกันให้ซักนิด จะตายไหม
คุณเบรกซักแปป ไม่ได้ทำให้คุณถึงที่หมายช้าเป็นชั่วโมงหรอกครับ
ถ้าคุณเบรกแล้ว ลูกเมีย พ่อแม่คุณจะตาย จะไม่ว่าเลย

วันไหนคุณเจอแบบนั้นบ้าง เคยนึกย้อนมองตัวเองไหม ว่าเราก็เป็น
....ผมว่าไม่หรอก แถมจะด่าเขากลับอีก
คนแบบนี้นอกจากตัวเองแล้ว คนอื่นผิดหมด โคตรจะเห็นแก่ตัวเลย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 10:27:07 »
กลับรถแบบชิดขวาบ้านเรามันน่าจะยกเลิกได้แล้ว น่ากลัวจะตาย เมื่อก่อนรถน้อย กลับสบายๆ ตอนนี้ มันจะรีบไปขี้ที่ไหนก็ไม่รู้
ทาง สองร้อย สามร้อยเมตร พี่เล่นเหยียบซะยางแทบดิ้นหลุดจากล้อ
ผมไม่ได้คิดจะไปปาดหน้าพี่เลย แค่ขอกลับรถเท่านั้นเอง

หาคนมีน้ำใจยากแล้วสมัยนี้ ถ้าไม่มีใครเริ่ม มันก็ไม่มีใครทำ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

Phongrapee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 14:49:59 »
เฉยๆแล้วผมสำหรับเรื่องพวกนี้ ผมคิดอย่างเดียวว่า ปล่อยๆมันไป เพราะผมไม่มีปืน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 12:32:40 »
ถ้ามันตบไฟ จงพุ่งออกไปครับ เพราะหมายความว่า มันให้คุณออกไปได้แล้ว

Phongrapee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 11:09:57 »
ถ้ามันตบไฟ จงพุ่งออกไปครับ เพราะหมายความว่า มันให้คุณออกไปได้แล้ว

อันนี้เจอมากับตัวครับ กำลังต่อแถวกลับรถ ผมเป็นคันที่สอง คันหน้าก็กำลังหาจังหวะอยู่ ปรากฎว่ารถที่วิ่งสวนมากระพริบไฟสั้นๆ 1 ครั้ง ถ้าเป็นผม ผมเข้าใจสัญญาณนี้ว่า เชิญไปก่อนได้ และคิดว่าคันหน้าก็คงเข้าใจแบบเดียวกัน แต่คันที่สวนมาคงเข้าใจคนละอย่าง คันหน้าออกไป รถที่สวนมาวิ่งเข้ามาซัดตูดอย่างจัง ทุกวันนี้ยังไม่รู้ว่า สัญญาณไฟสูงที่ใช้ๆกันนี่แบบไหนถึงจะถูก