ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดไปเองหรือเปล่าา  (อ่าน 3793 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
ผมคิดไปเองหรือเปล่าา
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 15:32:26 »
เรื่องมีอยู่ว่า ตั้งแต่รัฐบาลยกเลิกการขายน้ำมันเบนซิล ผมเลยมาใช่ แกส 95 แล้วทำไมรู้สึกว่ารถผมมันกินน้ำมันกว่าเดิมอะ อุ้ยยงง  .. ลองถามดู เผื่อผมหายสงสัย

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ผมคิดไปเองหรือเปล่าา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 15:39:21 »
น้ำมันเบนซิลมันไม่เคยมีอยู่ในโลกอ่ะครับ จะให้นำมาขายคงไม่ได้ ส่วนน้ำมันที่คุณใช้อยู่นั้น ขึ้นอยู่กับเท้า หรือสภาพรถรึเปล่า

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 15:41:20 »
ก็พอมีส่วนบ้างครับเพราะเบนซินเพียวๆ จะใช้อัตราส่วนอากาศต่อน้ำมันสูงกว่าแก๊สโซฮอล์ คือถ้าจะเผาไหม้ให้สมบูรณ์จะต้องใช้น้ำมันมากกว่า
ซึ่งกรณี E10 นั้นจะเพิ่มขึ้นมาเล็กน้อยจาก E0 ครับ
แต่ถ้าคิดราคาในไทยอัตราส่วนการใช้เพิ่มขึ้นยังถือว่าคุ้มกว่า ในด้านราคาที่ถูกกว่าครับ
แถมมลพิษก็น้อยกว่าด้วยเมื่อใช้แก๊สโซฮอล์
แต่ในรถบางคันที่เริ่มเก่าแล้ว อาจทำให้การฉีดเชื้อเพลิงหนากว่าปกติบ้าง
ดังนั้นพอใช้ E10 ก็ทำให้เผาไหม้ได้สมบูรณ์ เผลอๆ ประหยัดกว่าเบนซินเพียวๆ ด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2013, 15:43:59 โดย art_duron »

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 15:48:50 »
ก็พอมีส่วนบ้างครับเพราะเบนซินเพียวๆ จะใช้อัตราส่วนอากาศต่อน้ำมันสูงกว่าแก๊สโซฮอล์ คือถ้าจะเผาไหม้ให้สมบูรณ์จะต้องใช้น้ำมันมากกว่า
ซึ่งกรณี E10 นั้นจะเพิ่มขึ้นมาเล็กน้อยจาก E0 ครับ
แต่ถ้าคิดราคาในไทยอัตราส่วนการใช้เพิ่มขึ้นยังถือว่าคุ้มกว่า ในด้านราคาที่ถูกกว่าครับ
แถมมลพิษก็น้อยกว่าด้วยเมื่อใช้แก๊สโซฮอล์
แต่ในรถบางคันที่เริ่มเก่าแล้ว อาจทำให้การฉีดเชื้อเพลิงหนากว่าปกติบ้าง
ดังนั้นพอใช้ E10 ก็ทำให้เผาไหม้ได้สมบูรณ์ เผลอๆ ประหยัดกว่าเบนซินเพียวๆ ด้วยซ้ำ

เท่าที่ทราบ พวกแก็สโซฮอล จะมี ส่วนผสมของ เอทานอล

ป ล แก็สโซฮอลล์ = แก็สโซลีน( เบนซิน ) + เอทานอล

เอทานอล  มี o2  เยอะ  ทำให้  รถ สั่งจ่ายน้ำมัน เยอะ พิเศษ  ทำให้ กินน้ำมันเยอะกว่า เบนซิน ประมาณ 3-5 เปอร์เซ็นครับ

ดังนั้นพอใช้ E10 ก็ทำให้เผาไหม้ได้สมบูรณ์  = ถูกต้องแล้วครับ ยิ่ง e85   ยิ่งเผาไหม้สมบูรณ์ มลพิษน้อย
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 16:16:46 »
รบกวนตั้งหัวข้อกระทู้ให้สื่อถึงหรือมีส่วนของเนื้อหาด้วยนะครับ เป็นกฎของทางเว็บเราครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 16:38:12 »
น้ำมันเบนซิลมันไม่เคยมีอยู่ในโลกอ่ะครับ จะให้นำมาขายคงไม่ได้ ส่วนน้ำมันที่คุณใช้อยู่นั้น ขึ้นอยู่กับเท้า หรือสภาพรถรึเปล่า
ผมงงกับคำตอบของพี่อ่ะครับ มันยังไงอธิบายหน่อย ที่ว่าน้ำมันเบนซิลไม่เคยมีอยู่ในโลก

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 17:06:42 »
95 ก็ยังขายอยู่นะครับ 47 บาท

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 19:30:48 »
อย่างว่านะครับ ของถูกกว่า ก็ต้องรู้แหละว่าเป็นยังไง

95 เพียว คาลแทค ก็มีแทบทุกปั้มนะครับ แถวบ้านผมยังมีเลย

3ปั้มแต่มี 95 ปั้มเดียว

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 19:41:18 »
คิดง่ายๆครับ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
แต่ก่อนมีแต่น้ำมันเพียวๆ 100% อาทิเช่น เบนซิน91, เบนซิน95 เป็นต้น
ปัจจุบัน เพื่อลดการนำเข้าน้ำมันดิบ มากลั่่นเป็นน้ำมันขายปลีกให้กับภาคขนส่ง
โดยนำ น้ำมันมาผสมกับ เอทานอล (หรือ แอลกอฮอล์) ได้จากผลผลิตทางการเกษตร
กลายเป็นสูตรต่างๆ คือ แก๊สโซฮอล์91 , แก๊สโซฮอล95 เป็นต้น
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ข้อดี คือ คุณภาพน้ำมันที่เผาไหม้ดี รถพุ่งแรงขึ้น มลพิษลดต่ำลง ผ่านมาตรฐานไอเสีย(EURO4)
ข้อเสีย คือ วิ่งได้ระยะทางน้อยลง จากเดิมเมื่อเทียบกับน้ำมันเพียวๆ เนื่องจากมี แอลกอฮอล์ผสมอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2013, 19:46:40 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 22:18:02 »
รบกวนตั้งหัวข้อกระทู้ให้สื่อถึงหรือมีส่วนของเนื้อหาด้วยนะครับ เป็นกฎของทางเว็บเราครับ
ครับผม ขอโทษด้วยครับ คือพอดีว่าไม่รู้จะสื่อออกมยังไงดี แหะๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 23:18:25 »
ผมยังึงเติมเบนซิน 95 กับรถทดลองขับอยู่
รัฐยังไม่ยกเลิกการขายเบนซิน 95 ครับ  แค่ยกเลิก 91
บีบประชาชนไปถึงไหน  เบื่อจริงๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 18:26:05 »
ผมยังึงเติมเบนซิน 95 กับรถทดลองขับอยู่
รัฐยังไม่ยกเลิกการขายเบนซิน 95 ครับ  แค่ยกเลิก 91
บีบประชาชนไปถึงไหน  เบื่อจริงๆ
ครับ แต่บ้านผมอยู่ต่างจังหวัด เหลือแต่น้ำมันแก๊สโซฮอลแล้วครับ