ผู้เขียน หัวข้อ: Small overlap crash test of VOLVO XC60 ## มาลุ้นกันครับว่าจะเยี่ยมเหมือน s60 มั้ย  (อ่าน 5752 ครั้ง)

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
by IIHS ครับ  ทำคล้ายเป็น series เลย แต่น่าติดตาม

http://www.youtube.com/watch?NR=1&v=gSdQyVNUvTc
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณมากครับ

ชอบ Volvo ก็ตรงนี้แหละ มั่นใจได้ว่า ปลอดภัยแน่ๆ

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
ขอบคุณครับ เป็นวีดีโอที่ทำให้ผมทึ่ง และประทับใจใน volvo มากเลยครับ แต่เค้าบอกมั๊ยครับว่าชนที่ความเร็วเท่าไร ผมฟังไม่ทันครับ

ออฟไลน์ kwang XC60

ขอบคุณสำหรับวีดีโอครับ.....มั่นใจที่ใช้ Volvo มาตลอดชีวิต...และปัจจุบันก็มั่นใจที่ใช้ XC60 ครับ  ;D
97-VOLVO S70 T5 (12 sold)
00-VOLVO S40 2.0 (12 sold)
01-VOLVO V70 2.3T (12 sold)
12-VOLVO XC60 D3(16 sold)
14-VOLVO V40 Cross Country T5 (18 sold)
16-VOLVO XC60 D4 -20"(19 sold)
17-VOLVO V40 Cross Country D4 -18" Tuned Polestar
18-VOLVO XC60 T8 R Design -22" Tuned Polestar

ออฟไลน์ 6162002

ถ้า Volvo ไม่รอด รถรุ่นอื่นๆคงหมดลุ้นแน่นอน *-*

y2_young

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ ส่วนตัวชอบวอลโว่มากครับ แต่ที่ทางบ้านไม่เห็นด้วย ??? ???

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เข้ามาเป็นปลื้มด้วยคน
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ f1rstgot

เจ๋งครับ

ออฟไลน์ joeyote

ขอบคุณสำหรับวีดีโอครับ.....มั่นใจที่ใช้ Volvo มาตลอดชีวิต...และปัจจุบันก็มั่นใจที่ใช้ XC60 ครับ  ;D

40 mph ครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Nyquist

ผมอยากทราบว่าในประเทศไทยเค้ามีการตรวจสอบมาตรฐานแบบนี้บ้างรึเปล่าอะคับ

ออฟไลน์ berm

สงสัยนิดนึงนะครับ ในชีวิตจริงพื้นถนนมันไม่น่าจะลื่นเหมือนที่ทดสอบ

ทำให้รถมันไม่เบี่ยงไปทางขวามันจะทำให้ความเสียหายที่เกิดขึ้นแตกต่าง

กับที่ทดสอบมั้ยครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
จุดที่ผมสังเกตุได้ก็คือ ไม่มีรถคันอื่นที่ชนกับคานกระแทกแล้วไถลออกไปทางขวาเหมือนรถวอลโว่ทั้งสองรุ่นเลย

ในความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าอาจจะเป็นผลจากคานรับกระแทกทางด้านข้าง ชิดเปลือกตัวถังมากที่สุด ที่เคยมีพูดถึงในวีดีโอตอนที่ทดสอบ s60 แล้ว ซึ่งไม่มียี่ห้ออื่นเลยที่มีหรือเปล่าครับ  :D

FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ NIKE

ลุงผมเคยบอกว่า ถ้าจะมั่นใจปลอดภัยต้องใช้วอลโวล่  ตอนนี้ผมเชื่อแล้วจริงๆ ;D ;D

ออฟไลน์ Carrera

อุ่นใจ  ปลอดภัยในวอลโว  ....

แถมบรรยากาศภายใน  มันก็บรรยากาศอบอุ่นนิดๆ สไตล์ สแกนดิเนเวียนด้วย  

สเน่ห์ที่ผมชอบมากกว่ารถค่ายเยอรมันเลยนะเนี่ย    ;D   ภายใน S80 ยังเป็นอะไรที่ผมชอบมากที่สุดแล้ว   ;D  รถติด นั่งนานแค่ไหนก็ไม่เครียด

ผมว่า Minorchange ล่าสุด  คันจริงๆใน Geneva มันสวยแฮะ ..... ทำไมรูปตอนเปิดตัว  ดันเลือกมุมถ่ายได้ไม่สวยเอาซะเลย   >:(

วอลโว ต้องหาทีมทำโฆษณาให้ได้แบบ MB ถ่าย E Class มาได้อลังการมาก    :o

-------S60 minor คันจริงเข้าไทย ;D ระบบนำทาง iGO ซะด้วย  ไม่ต้องเสียเวลาทำแผนที่ .... เล่นง่ายแฮะ  
ถ้าใส่ทำโครเมี่ยมรมดำนิดๆแบบ V60 Plugin Hybrid  สีขาว ... หล่อมาก    

ออฟไลน์ john

ผมอยากทราบว่าในประเทศไทยเค้ามีการตรวจสอบมาตรฐานแบบนี้บ้างรึเปล่าอะคับ

รู้สึกว่าจะมี aseancap นะครับ ดูจาก aseancap.org

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
แถมให้ Civic มาแล้วเน่อ

ออฟไลน์ pop

• ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
ครอบครัว volvo กด like ครับ ;D

ออฟไลน์ Ishida

Volvo เป็นพระเจ้าแห่งความปลอดภัยบนท้องถนนจริง ๆ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
สงสัยนิดนึงนะครับ ในชีวิตจริงพื้นถนนมันไม่น่าจะลื่นเหมือนที่ทดสอบ
ทำให้รถมันไม่เบี่ยงไปทางขวามันจะทำให้ความเสียหายที่เกิดขึ้นแตกต่าง
กับที่ทดสอบมั้ยครับ
แตกต่างแน่นอนครับ แต่ความแตกต่างนี้ก็จะแตกต่างเหมือนๆกันกับรถทุกๆคันด้วย  การทดสอบนี้ทำกับรถทุกคันที่ได้คัดเลือก ถูกควบคุมสภาพทุกอย่างให้เหมือนกันที่สุด ตัวแปรที่เห็นชัดคือ โครงสร้างรถ อุปกรณ์ความปลอดภัยที่ติดรถ น้ำหนักรถ 
แรงกระแทกที่มีต่อรถคือน้ำหนักตัวรถเองที่ความเร็ว 40 ไมล์/ชม  ยิ่งรถเบาแรงกระแทกก็น้อยตาม
ถ้า XC60 และ Civic ได้คะแนนดีเยี่ยมทั้งคู่ ไม่ได้แปลว่าเอาสองคันนี้มาชนกันเองแล้ว Civic จะมีอัตรารอดตายเท่า XC60 ครับ
เหมือนเอามวยคนละรุ่นมาชกกัน
แต่ถ้าเอา Civic มาชนกัน Corolla สภาพCivicจะดีกว่า(ตามการจัดทดสอบตามรุ่นของ IIHS)
การเบี่ยงตัวออกของvolvo น่าจะเป็นเพราะออกแบบมาไม่ให้ส่วนหน้ารถเบียดดันห้องโดยสารตามที่คลิปอื่นๆของIIHSได้อธิบายไว้ครับ ถนนลื่นหรือไม่ลื่น ไม่สำคัญอะไรเลยครับเพราะเวลาชนจริงยางแตกและล้อกระเด็นออก

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
นิแหละครับ เหตุผลง่ายๆที่ผมเลือกวอลโว่  ทั้งที่ราคาตกมากๆ
อะไหล่เค้าบอกกันว่าแพง    แต่เหนือเหตุอื่นใดความปลอดภัยมันทำให้ประเด็นอื่นกลายเป็นเรื่องเล็กไปเลยครับ
ถ้าใครเคยอุบัติเหตุหนักๆจะรู้ดีครับ

ออฟไลน์ Anne27

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ มั่นใจมากขึ้นว่าเลือกไม่ผิด